Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Lipona, karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migoni migerano, tukaletea makala haya kutoka studio za SBS audio na mtandaoni andani, ambao ni sbs.com.au. Mkwaju swali yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuingie moja kwa moja katika muhtasari wa habari. Katika muktasari wa ya habari asubuhi ya, ya leo, ikiwa ni saa 6 dakika mbili kwa masaa ya mashariki ya Australia, waziri mkuu a anasema kwamba kuondoka kwa, kwa senta Fatima Payman katika chama chake kinaonyesha kwamba chama cha Leba kina misimamo yake na kila mtu ana haki ya kufuata misimamo yake, lakini kwa, kwa pamoja lazima masharti yazingatiwe na kwamba Fatima aliondoka kwa hiari yake mwenyewe. Vilevile, waandamanaji wapanda katika bunge la shirikisho na, na kuweka mabango katika kile ambacho ionyesha kwamba ni maandamano ambao walikuwa wanafanya wakitetea haki za watu wa Palestina. Na vilevile ofisi ya ushuru ya Australia yajiunga pamoja na wanaoshughulikia masuala ya uhalifu shughulikia masuala ya uhalifu mtandaoni hususan hela zinapohusika. Wakati barani Afrika, watu 25 wafariki baada ya boti lao kuzama wakikimbia mapigano nchini Sudan. Na tukitazama katika taarifa zingine ni kwamba chama cha Leba kuzoa viti 410, Conservatives yaambulia na viti 131. Lakini eh, mtikisiko ambao umesikika ni kutoka chama cha Reform kinachoongozwa na Nigel Farage ambacho ni kimejizolea viti 13 tofauti na matarajio yalivyokuwa. Barani Afrika pia homa itwayo Lassa isababisha vifo nchini Sierra Leone na mbichi na mbivu kubainika katika viwanja vya michezo ambapo katika Euro mechi zinatarajiwa kushuhudiwa, katana shoka kati, kule Marekani ya Kusini mbio zaanza kukata tiketi ya kuingia katika robo finali kwa, na mengine mengi zaidi, jiunge nasi katika taarifa kamili za habari. Kwa siku idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migori Migerano tukiletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS Audio. Na makala haya unaweza kuyafuata mubashara kwenye tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika taarifa za habari ambazo tumeandalia, tukianza na taarifa kwamba Waziri Mkuu Anthony Albanese amesema kwamba muda ambao umetokea wa Seneta Fatima Payman kujiuzulu kutoka chama tawala cha Leba ni swala ambalo linamhusu yeye binafsi, wiki moja baada ya mbunge huyo kuwa kusimamishwa kwa muda katika chama hicho kwa sababu ya kuvuka sakafu kupiga kura kwa swala zima la kutambua uhuru wa Palestina. Payman alifanya maamuzi jana Alhamis kujiondoa kabisa katika chama cha Leba na kuwa senata huru. Payman amesema kwamba alikuwa amefanya maamuzi hayo kuondoka katika chama hicho kabla ena alipovuka sakafu na kuketi pamoja na wabunge huru na vyama vingine vidogo vidogo, baada ya matamshi ya bwana Albanizi wakati wa muda wa maswali na majibu siku ya Jumatano ambapo alikuwa anatarajiwa kusema kwamba atafaa tangazo kuhusu siku zake za usoni. Hata hivyo, Bwana Banizi, kwa upande wake, asema kwamba Bi Pema na uamuzi wake ni kwa hiari yake mwenyewe na ni wajibu wake kufanya maamuzi ambayo yanamfaa and if you look at uh, some of the meticulous uh, timing of, of events including... Anasema unapotazama maswala yote pamoja uh, na matukio yote ambayo anahusiana uh, na maamuzi ya Senata Payman you know, na kuchagua uh, maswali people, muda are, jana, wa maswali na majibu jana, kutoa kauli yake na alivyofanya jana, ni kwamba watu wanaweza akafanya maamuzi yao wenyewe, na wanaweza kajua ni kipi ambacho alikuwa anakusudia kufanya. Kwa hiyo ni wajibu wake kuweza kufanya kile ambacho anahisi, lakini pia watu wataweza kumwajibisha na kuweza kufukiisha kwamba maamuzi yake yanashughulikiwa na kukaguliwa. Wakati huo, wanasiasa wa shirikisho wamekosoa wame waandamanaji waliopanda juu ya bunge la shirikisho jana Alhamis, na kuweza kupeperusha mabango mbalimbali mbali ambayo yalikuwa yanashutumu serikali ya Australia kwa kuwa ushiriki katika masuala ya uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Waziri Mkuu Albanese asema kwamba wanamanaji wanaunga mkono Palestina ama wanaotetea Palestina wana uhuru na watahisi sheria kwa ukamilifu, wakisema kwamba matendo yao yalikuwa yanakiuka pamoja na kushinikiza demokrasia Polisi wa ACT waliokamata wanaume watatu, mwanamke mmoja, pamoja na kufungulia mashtaka watu wengine kwa kupita katika sehemu ambazo ni zinalindwa na mamlaka ya shirikisho. Kundi la Renegade Activists limedai uwajibikaji kwa maandamano hayo, pamoja na kuweza kutoa taarifa kuhusiana na kila ambacho kilifanyika, ambapo mabango hayo yaliweza kutandikwa juu ya ufa la bunge kwa masaa kadhaa, ambapo baada ya kushuhudia maandamano hayo, spika wa bunge Milton Dick alikuwa na kusema kuhusu yaliyoshuhudiwa. Anasema sitaki marejeo ya matukio kama haya kama taarifa mpya ambayo nazitoa naweza nikashauri bunge hili na nyumba hii kwamba waandamanaji wa siku ya leo walipokea adhabu kadhaa, pamoja na onyo kadhaa, na hawatakaribishwa tena katika jengo hili na wamepigwa marufuku kutembelea na kuja katika jengo hili. Na kwa nyongeza hiyo, kupitia matokeo ya hivi karibuni ndani ya nyumba hii, tayari tumechukua michakato ama tumeweka michakato tayari ya kuimarisha usalama pamoja na kuweza kujumuisha wasi, wasilishaji wa adhabu zingine ambazo zitakuwa ni za ziada kwa hili. Apu, swala hili kutoka hapo, tuzungumzia swala zima la ulahai pamoja na maswala ambayo yanashughulikiwa na ofisi ya ushuru ya Australia ambayo inazungumzia masuala mazima ya uhalifu wa kifedha pamoja na maswala mengine kama hayo baada ya kushughulikiwa na kuweza kufanya uchunguzi kwa matukio kama haya, ambapo kuchangiwa kwa data pamoja na shughuli zingine ambazo zinahusiana na usalama wa umma pamoja na faraha na sekta binafsi vilevile, kusema uchunguzi unafanya kwamba panakuwa na ongezeko la uhalifu wa kimtandao, ambapo kujaribu kuzuia masuala ya fedha kuhusika katika suala hilo. Udu, Waziri wa huduma za fedha Stephen Jones amesema kwamba maendeleo hayo yatasaidia vyombo vya ujasusi kuweza kuchangia kwa haraka na kwa kasi zaidi taarifa kuhusu ulaghai ambao unaendelea unaendeleana URL's phone anasema, aina ya taarifa namba tunapokea ni kwamba tunapata kwamba walahai wanatumia aina fulani kama tovuti, wanatumia namba za simu, vilevile wanatumia tovuti maalum na kuweza kuwashambulia waathiriwa wa wao na kuchangia taarifa zao, kutoka ofisi ya, ya ushuru wa Australia ambako uh, benki zimetambua na kuweza kuona kwamba kunakuwa na akaunti ambazo zinafunguliwa pamoja na matokeo mengine ambayo yanazua mashaka hususan sehemu ambako yana chimbuko lazo. Kwa hiyo taarifa hizi ambazo tunapata ni zinachangiwa na ofisi ya ushuru ya Australia, ambayo kwa upande wayo inachukua hatua zinazostahili kutoka hapo. Tukianzia katika taarifa zingine za kimataifa sasa, utabiri baada ya kura kupigwa nchini Uingereza unaonyesha kuwa chama cha Leba kimeibuka na ushindi wa kishindo, huku kiongozi wake Kiastama akielekea kuchukua nafasi ya Rishi Sunak kama waziri mkuu mpya wa taifa hilo. Matokeo yaliyopitiwa na mashirika mbalimbali mbali ya habari yanaashiria kuwa chama cha Leba kinachofuata siasa za mrengo wa kati kushoto kimepata viti 410 kati ya 650 bungeni, huku waafidhina wa mrengo wa kulia almaarufu Konservative wakimudu kukusanya viti 131 tu kiwango cha chini kabisa cha chama cha hicho kwa zaidi ya miaka mia moja. Sasa, katika nukuu ya taarifa kuhusiana na hoja hiyo ni kwamba kwa kila aliyepiga kampeni Leba kwenye uchaguzi huu, kwa kila aliyetupigia kura na kukiamini chama chetu cha Leba kilichobadilika, asanteni, aliandika Sastama kwenye mitandao yake ya kijamii naibu wake Angela Reina aliliambia shirika la utangazaji la BBC kwamba wametiwa moyo sana na matokeo, lakini asingeweza kusema zaidi mpaka pale matokeo yote yawe yamekusanywa na kutangazwa rasmi, katika kile kinachoonekana kama inuko jingine la was, wafuasi wa siasa za mrengo wa kati chama cha Liberal Democrat kinatazamiwa kupata viti ishirini moja na kikiondosha chama cha wazalendo wa Scotland SNP kwenye nafasi ya tatu bungeni. SNP kinaelekea kupata viti kumi tu bungeni. Wakati huo Naja Faraj amekusanya viti kumi. Kwa upande mwingine, chama kinachopinga uhamiaji cha Reform UK kinachoongozwa na mwanasiasa mwenye utata Naja Faraj kipata viti kumi tatu huku chama cha wazalendo wa Wales kikiwa na viti vinne na walinzi wa mazingira The Greens wakiwa na viti viwili. Kwa ushindi huu Leba iko mbele ya viti mia sabini ikiwa ni mara ya, ya, pili ya ushindi ama mara mbili ya ushindi wa Conservatives kwenye uchaguzi wa mwisho wa mwaka elfu mbili kumi na tisa uliokuwa umetawaliwa na ajenda ya Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya almaarufu Brexit. Kutoka hapa tuingia moja kwa moja hadi nchini Sudan ambako takriban watu 25 wamefariki wakati boti lao lililozama, walipokuwa wakijaribu kukimbia mapigano kati ya vikosi vya wanamgambo wa RSF na jeshi la serikali Sudan, mashariki mwa Sudan. Kundi linalounga mkono demokrasia limesema siku ya Alhamis takriban watu ishirini na tano sawa na wanawake na watoto wamefariki baada ya boti lao kuzama wakati wakivuka mto Blue Nile katika jimbo la Sena. Kamati ya upinzani ya eneo hilo limesema katika taarifa, bila kutaja tarehe, familia nzima zimeangamia wakati zikijaribu kutoroka maeneo yao kutokana na kusonga mbele hivi karibu majuzi kuwa na mgambo katika eneo hilo limeongoza Kundi linalounga mkono demokrasia ambalo linaandika na kuandaa misaada ya pande zote kati ya wakazi. Janga hili jipya linakuja wakati ambapo wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF katika vita dhidi ya jeshi wamepata mafanikio makubwa tangu mwisho wa mwezi wa Juni katika eneo hilo kubwa la Sudan linalokabiliwa na mapigano makali na kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi katika ukanda wa magharibi mwa Afrika ambapo muongo mmoja baada ya janga la Ebola ambalo limeua zaidi ya watu elfu kumi nchini Sierra Leone, hivi sasa imekabiliwa na homa mbaya inayosababisha kifo inayoitwa Lasa. Virusi vinaambukizwa kwa njia ya binadamu kupitia panya ambao wanaugua katika nukuu ya taarifa iliyotolewa ni kwamba leo kuna kesi chache, lakini kiwango cha vifo kiko juu sana, alisema Lasana Kane, msimamizi katika hospitali ya serikali ya Kenema, Sierra Leone. Tangu haijarekodi rekodi kesi za ebola tangu mlipuko ulipomalizika milipo, mwaka elfu mbili kumi na sita shi, shi, kwa kiasi kutokana na chanjo. Wilaya ya Kenema ambacho, ambayo ni kituo kikuu cha ebola wanasayansi wanatumia mafunzo waliopata mwongo mmoja uliopita kujaribu kusitisha kusambaa kwa homa ya Lassa. <muchos> waendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migirano. Tukaelekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo tumeandalia kwa sasa. Tutazame kile kinachojiri katika ulimwengu wa michezo tukianzia katika suala zima la mchezo wa NRL. Uh, katika NRL ni yapilejiri katika mechi zilizochezwa hapo jana, tukianzia katika mchezo ambapo ulikuwa Paramata Eels walikichapa dhidi ya Rabitos wa South Sydney na wenyeji Paramata Eels walipata kichapo kikubwa mno wakichapwa thelathini na mbili kwa kumi na sita alama kwa thelathini na mbili kwa kumi na sita jana jioni katika uwanja wao. Hii leo itakuwa ni zamu ya Sharks kuwakaribisha Titans, wakati vilevile Broncos watakichapa dhidi ya Panthers kule Brisbane, wakati mjini Sydney kesho itakuwa ni zamu ya Bulldogs na Warriors, West Tigers na Storm ya Melbourne, Cowboys na Sea Eagles wa Manly watakuwa dimbani kesho vilevile, wakati Jumapili Roosters na Dragons watakuwa katika dimba hilo la Alianza, Raiders wakikaribisha Newcastle Knights katika mji mkuu wa taifa Canberra. Na kutoka potuangazi yaliyojiri katika yale ambayo anakuja kwa sasa katika mechi ya Copa America, robo fainali ya kwanza ambayo inaendelea kwa sasa in, ni kati ya Argentina dhidi ya Ecuador ambapo Argentina inaongoza kwa goli moja kwa sufuri. Goli lilifungwa katika dakika thelathini na tano kutoka kwa Alessandro Martinez na katika dakika hamsini na saba bado jibo lilijapatikana kutoka kwa upande wa pili wa Ecuador. Na mechi metofuata kesho itakuwa ni kati ya Venezuela dhidi ya Canada. Colombia na Panama watacheza Jumapili, wakati Uruguay na Brazil watakichapa siku ya Jumapili vilevile vile na katika mechi ambazo zitachezwa hapo kesho itakuwa ni kati ya Uhispania dhidi ya Ujerumani ambao ni wenyeji, na Wareno watakichapa dhidi ya Wafaransa mida za saa kumi na moja za alf alfajiri ya kesho, wakati England na Switzerland watakuwa kazini mida ya saa nane za usiku wa Jumapili, na Netherlands wakati, na Turki watakichapa mida ya saa kumi na moja za alfajiri ya Jumapili vilevile vile. Za malajiri. Katika masuala ya fedha, dola moja ya Australia na thamani ya senti 67 za Marekani. Dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1936 na senti 38 za Burundi na dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1926 na senti 88 za Kongo. Dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1879 na senti 79 za Rwanda, dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 2488 na faranga senti 19 za shilingi Uganda. Dola moja ya Australia kwa sasa na thamani ya shilingi 86 na senti 36 za Kenya na dola ya Australia ya thamani ya shilingi 1787 na senti 88 za Tanzania. Na tukitazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide ni 23.3, wakati Brisbane ni 27, Canberra 12.4, Darwin zikiwa ni 25.2, wakati Hobart ni 10.1, wakati Perth ni 13.8, Melbourne 10.7 na Sydney Google, Spotify au popote pale unapozipata.