Jambo pote lipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Hapa ni muhtasari wa habari hii leo, tarehe 27 Juni mwaka 2024. Wanachama wa Liberal wamkosoa waziri mkuu kwa kumpigia simu kumkaribisha nyumbani Julian Assange. Na utafiti mpya wapata theluthi tatu ya wanawake wenye asili ya wakimbizi wamepitia uzoefu ama aina mmoja wa uzoefu wa unyanyasaji wa nyumbani. Na njaa yatumiwa kama silaha, wataalamu wa Umoja Mataifa washtumu wa, wa mahasimu Sudan. Nako nchini Kenya, Rais Ruto atupilia mbali mswada wa fedha kubwa na matumizi na kusitisha miradi ya maendeleo. Katika michezo, umati mkubwa wa mashabiki watarajiwa katika mechi ya kuamua mshindi wa michuano ya State of Origin ya wanawake. Mbunge wa chama cha Liberal Simon Birmingham amesema amefurahi kuona masaibu ya kisheria ya Julian Assange yameisha, ila ilikuwa makosa kwa waziri mkuu kumpigia simu Bwana Assange kumkaribisha nyumbani. Mwanzilishi huyo wa shirika la WikiLeaks aliwasili nchini Australia masaa machache baada ya kukubali kuwa na hatia ya kosa moja la ujasusi katika mahakama moja ya Marekani. Waziri mkuu Anthony Albanizi alichapisha picha yake kwenye mtandao wa X akimpigia simu Julian Assange na alisema kwamba alifurahia kuzungumza na Julian Assange kumkaribisha nyumbani kwa familia yake nchini Australia. Mwisho wa nukuu. Hata hivyo, seneta Birmingham amesema kwamba hatua hiyo haikufaa, na ongezeko kwa mfumuko wa bei ya asilimia nne imeweka serikali katika hali ya ulinzi inapojaribu kutafuta na namna ya kuhakikishia familia za Australia kuwa chama cha Leba kinaelewa maumivu yao. Hatua inayofuata kwa viwango vya riba iko mashakani wakati benki ya hifadhi ya Australia ikipanga kutoa namba inayokubalika. Muda wa kusubiri viwango vya riba unaweza kuwa mrefu, wa chumi sasa wakionya kwamba kuna uwezekano wa ongezeko la viwango katika mkutano mwingine wa bodi mnamo Agosti. Ila waziri mkuu Anthony Albanese amesema kwamba chama cha Leba kina sera za kukabiliana na ongezeko la kiwango cha riba. Utafiti mpya umepata kuwa theluthi tatu ya wanawake ambao wamekuja Australia katika miaka mitano iliyopita wamepitia uzoefu wa aina fulani ya unyanyasaji kutoka kwa wachumba wao. Chuo cha Wollongong na shirika la Settlement Services International zimefanyia tathmini uchunguzi michakato ya unyanyasaji wa nyumbani uliolengwa kitamaduni katika mashirika matano yanayotoa huduma ya makazi kwa wakimbizi. Utafiti huo ni wa kwanza na wa kipekee nchini Australia, ambako takriban wanawake 355 wenye miaka kati ya 18 hadi eh, 80, kutoka nchi 24 walishiriki katika utafiti huo. Mradi huo ulipata kuwa uchunguzi katika shirika la Settlement Services uliwasaidia wanawake kuzungumzia uzoefu wao na kupewa msaada Kimataifa. Rais wa Kenya Dr William Ruto ametupilia mbali mswada wa fedha mwaka elfu mbili ishirini na nne uliozusha utata na maandamano makubwa nchini humo na kusababisha vifo na uharibifu wa mali. Akihutubia taifa kutoka ikulu ya Nairobi, Rais Ruto amesema kwamba anakubali kwamba wananchi wametoa kauli yao na amewasikia. Ili kukidhi mahitaji ya kifedha ya serikali ametangaza hatua mbalimbali mbali za kupunguza matumizi ya pesa ikiwemo kusitisha miradi mbalimbali mbali ya maendeleo kupunguza bajeti katika ofisi ya rais wizara mbalimbali mbali, bajeti ya bunge na serikali za kaunti. Aidha, ameelezea kwamba kwa kila shilingi mia moja ya Kenya inayokusanywa, shilingi sitini na moja zinatumika kulipa madeni na kwa hivyo itabidi wa Kenya kuishi kulingana na uwezo wao katika nchi hiyo yenye mzigo mkubwa wa madeni ambapo asilimia 60 ya bajeti inatumika kulipa madeni. Wataalamu wa haki za binadamu wanaofanyia kazi umoja wa Mataifa wamezituhumu pande zinazozuzana nchini Sudan kwa kutumia njaa kali kama silaha ya kivita. Hayo yamejiri wakati kukiwa na onyo linaloongezeka kuhusu kuzuka kwa baa la njaa nchini humo. Wataalamu hao wamesema kwamba vikosi vya jeshi la Sudan na wanamgambo wa RSF vinatumia chakula kama silaha na kuwaachia raia wakiteseke kwa njaa. Wanasema kiwango cha njaa na watu kupoteza makazi yao kinachoonekana nchini Sudan hakijawahi kushuhudiwa kabla. Mapigano yaliyodumu kwa muda wa miezi kumi na nne yamewaua zaidi ya watu kukumi elfu kumi na nne na kuwajeruhi wengine elfu thelathini na tatu kwa mjibu wa Umoja wa Mataifa. Lakini wanaharakati wa haki wanasema kwamba idadi hiyo huenda ikawa juu zaidi. Na katika taarifa za michezo, umati mwingine mkubwa wa mashabiki wanatarajiwa kwa mechi ya kwanza ya kuamua mshindi wa michuano ya State of Origin wa wanawake. Queensland watakuwa na upendeleo mkubwa wa nyumbani watakapokabiliana na Sky Blues wa New South Wales mjini Townsville katika mechi ya tatu ya michuano hiyo. Ni mara ya kwanza wanawake wamecheza mechi ya tatu kuamua mshindi. Kabla walikuwa wakicheza mechi moja tu hadi mwaka elfu mbili ishirini na tatu, ambako mechi mbili ziliongezwa, kisha mechi ya tatu ikaongezwa baadaye. Maroons wa Queensland walishinda mechi ya mwisho kwa alama moja dhidi New South Wales ambao alikuwa akiongoza kwa kipindi kirefu. Na katika mechi ya pili ya State of Origin ya upande wa wanaume, timu ya New South Wales imeibuka mshindi wa mechi hiyo kwa alama zikiwa ni thelathini na nane kwa kumi na nane kwa upande wa Queensland. Kwa sasa mechi ya tatu itaamuliwa sasa kujua ni nani atakayekuwa mbabe wa mechi hiyo tukiangazia hali ilivyo katika masuala ya hali ya hewa kwa sasa tukianzia katika jiji la makanisa adelaide nyuzi tu pale ni kumi na saba wakati brisbane ni ishirini na tatu canberra ni kumi na tatu vilevile wakati darwin ni thelathini na mbili hobart ni kumi na tatu melbourne zikiwa ni kumi na sita perth kumi na nane na mjini Sydney nyuzi joto pale ni kumi na tisa. Kufikia hapo na mwisho wa taarifa za habari ambazo tumeandalia, bakieni nasi kwa makala mengine, maana ya kuja kutoka studio zetu za SPS audio na saote, unaweza kupata kwenye tovuti yetu adaniambao ni sps.com.au, mkwaju Swahili.