Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Waendelea kusikia idhaa kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukuletea makala kutoka studio zetu za SBS audio na mtandaoni, anwani ambao ni sbs.com.au/swahili. Hivi sasa ikiwa ni saa tano dakika ni 32 kwa masaa mashariki ya Australia vilevile vile, ikiwa ni sawa na saa tatu hapo dakika 32 kwa masaa magharibi ya Australia. Mjini Nairobi, mambo yanakaribia kuchemka ambapo waandamanaji wanapanga siku ya maandamano makubwa sana. Baadhi wanasema itakuwa ni mama ama bibi wa maandamano, kwa sababu iwapo wabunge watapitisha mswada huo katika kisomo cha pili cha mswada wa fedha, basi anasema hali haitakuwa nzuri kwa upande wa maisha, pamoja na kwa upande wa uongozi. Wamesema kwamba wanataka wabunge wote wapige kura ya la, lakini serikali inasema kwamba ni muhimu ku piga kura ndio kwa ajili ya maendeleo pamoja na huduma zingine ambazo ni muhimu na zinahitajika pamoja na, na kusanya kodi ya kulipa madeni. Kutoka jiji la Nairobi, tuingie katika jiji la Melbourne, ambako vijana pamoja na watu wazima wenye asili ya Kenya wanajiandaa na kuingia mitaani kupaza sauti zao na kujielezea kwa nini wamechukua hatua ya kuingia mtaani. Na kujua mengi zaidi, tupate fursa ya kuzungumza na mmoja wao ambaye atajitambulisha. Ujambo? Sijambo uh, ndugu yangu, hali gani? Niko salama kabisa. Pengine unaweza kutueleza wewe ni nani na ni kipi ambacho mnaandaa kwa siku ya leo hapo jijini Melbourne? Kwa majina tu Makena Mwita, mimi ni mkaaji wa Melbourne wa asili ya Kenya, na tunaandaa maandamano uh, kuungana na ndugu zetu na dada zetu ambao wako Kenya kupinga uh, finance bill ya 2024, na pia ku, ku, ku Uh, pinga ushuru ushuru uh, ambao unaongezewa na vile ambavyo serikali haijaonyesha uh, juhudi za kupigana na ufisadi uh, uh, katika nchi ya Kenya, kwa hivyo imefanya gharama ya maisha imeenda juu, na uh, uh, uh, misappropriation of funds. Kwa hivyo fedha ambazo watu wanatosha ushuru huko Kenya zinatumika vibaya, kwa hivyo inaelekea kwamba Uh, nchi yetu inaendelea ku, ku, kwenda chini kwa sababu ya utawala mbaya. Bwana Makena, kila mwaka kuna kuga na mswada wa fedha nchini Kenya hapajai kuwa tatizo mm lolote. Kwa nini mwaka huu umeamua ku kunyanyuka nyete kwa sauti moja? Uh, ukiangalia kwa mfano uh, mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu kulikuwa bado na, uh, finance bill, uh, the same one, lakini kulikuwa na kelele kutoka kwa uh, watu lakini hawako usikizwa Uh, kwa hivyo tumeona kwamba huo mswada kando ya kwamba ushuru uliongezeka, hakuna matukio ambayo tumeona, hakuna results ambayo tumeona ni mzuri kutokana na huo mjadala. Kwa hivyo vile ambavyo, uh, ushuru unaendelea kuongezeka, ndivyo maisha na gharama ya maisha inaendelea kuwa juu, na watu ambao ni private sector, uh, wabiashara wanafunga kwa sababu ya ushuru. Kwa hivyo saa hii, uh, utapata kwamba watu wametumia uh, mitandao ya kijamii, social media sana sana sana vijana, kwa sababu they are the most affected, wame wamedhurumiwa sana kwa uh, mambo ya gharama ya maisha kwenda juu na biashara kufungwa, ukosefu wa kazi. Kwa hivyo ilianza ilianza hapo na ndio maana hii mwaka tena tukiona kwamba ushuru unaenda juu, inamaanisha kwamba, um, unajua uh, tunaendelea kunyanyaswa zaidi na sauti zetu hazisikiki. Serikali ilipoingia madarakani, serikali kwa maana ya Kenya Kwanza walipokuwa mm -hmm. katika kampeni zao waliweka manifesto zao wazi, waliweka sera zao wazi, na walipoingia, nakumbuka siku za kwanza alisema kwamba walipata mikoba iko mitupu, hakuna hela yoyote, kwa hiyo lazima hela zikusanywe sehemu ili huduma zio zikatolewa, wanakosa gani kuweza kutekeleza manifesto yao? Uh, unajua hiyo ilikuwa uongo. Tumeshuhudia tume, uh, uh, shuhudia kwamba hii ni serikali ambayo inadanganya sana. Um, wametuambia vitu nyingi sana ambazo ni za uongo. Na uzuri ya vijana ya, ya ambayo ni hii generation ya kisasa, Millennials na Gen Z, ni kwamba wanaweka hizo records. So wanaweza vitu, kuwa vitu kama kusipo. Vipi ni uongo ambao wamesema kama unavyodai, uh, kwa sababu katiba ya Kenya inaruhusu kila mwananchi kuwa na haki ya, ku, ya right of information. So serikali ambayo inasema kwamba ilipata deni mingi haijatokea kutuonyesha hizo deni ni gani na vile wanazilipa. Hii deni ilienda kwa hii project na hivyo na hivyo, hakuna uwazi, hakuna transparency kwenye serikali. Kwa hivyo vitu za uongo uh, zingine ni kama vile ambavyo uh, wanasema kwamba kuna kazi milioni moja huko Ujerumani lakini hakuna watu ambao wanaenda Ujerumani. Wanatuambia kwamba tufinya kompyuta tutapata dola. Vijana wanachukua loan, wanaenda wananunua kompyuta, wanafinya, hakuna dola inatokea. Kwa hivyo kuna uongo nyingi. Kwa mfano, uh, the recent case ni um, ambavyo ule uh, waziri wa kilimo um, uh, Professor Linturi alipatikana kwenye uh, scandal ya fertilizer, fake fertilizer. Lakini utaona bunge walihongwa wakamprotect waka, waka, utaona rais hakuchukua hatua yoyote. Kwa hivyo inaonyesha kwamba ana intentions, ana, ana, mpango ya kupigana na ufisadi. So kuna uongo nyingi. Ukiangalia kwenye mitandao ya kijamii utapata Ruto amesema hii leo, kesho amesema kitu chingine tofauti. Kwa mfano, wakati alikuwa anafanya debate ya kuwa rais alisema kwamba ushuru ni mbaya, afai kuongezwa, inafaa ipunguzwe ndio mwananchi wa kawaida aweze ku, ku, ku afford, um, maisha mzuri, na ndio maana akakuja na ile bottom up economy. Bottom up inamaanisha kwamba wale wananchi wa chini zaidi wazingatiwe katika maendeleo na kuweza kupatiwa uh, nafasi ku, ku, ku, ku, ku, kuwa na uh, you know modern, uh, lifestyle na kuendelea kimaisha, lakini utapata kwamba hao ndio wamenyanyaswa zaidi kwa hivyo hiyo ni baadhi ya ni, ni visa vingi sana, ndugu yangu, ambazo zinafanya wakenya wakasiriki. Mm. Sasa unahisi maandamano yayo itasaidia nini? Maana tunajua mm. kwamba wale wenye mamlaka zaidi ni wale ambao wako ndani ya bunge, wale ambao wana haki ya kupiga kura. Kwa hiyo watu wanaweza kapiga kelele mitaani, lakini mwisho wa siku ni kwamba yule ambaye anapiga uh, kura ya ndio ama la, ndio mwenye mamlaka zaidi. itakuwaje sasa? Sasa wale wabunge wanatuwakilisha, wote hatuwezi toshea bunge, wanatuwakilisha kama kwamba, uh, watu wengi majority wamesema kwamba hili ms hii mswada si nzuri, wale wabunge wanafaa kutusikiliza. Kama hawatatusikiliza, inamaanisha kwamba hao watu ambao waliwatuma pale bunge wana haki ya kuwatoa bungeni waweze kuweka watu ambao watawakilisha maoni na ma, ma, ma, ma, maoni ya wananchi wote ambao waliwatuma kule bunge kuwawakilisha. Kwa hivyo hii um, hii haijakuwa kwamba uzuri wa hili. Unajua, tumekuwa na maandamano hapo mbeleni na maandamano ambayo tumekuwa nayo na imekuwa ikiongozwa na wanasiasa. Sasa uzuri wa haya maandamano ni kwamba hatuna viongozi na hii si ya kisiasa. Hii ni maandamano ambayo inatokea kwa wananchi wote kwa hivyo hakuna mtu ataitwa kwenda ku, ku, kuongea kwenye maongezi kwamba tunafanya hili na hili na hili hii ni ma, hii ni maandamano ya wananchi wote. Kwa mfano maandamano ambayo ilitokea mwaka elfu mbili kumi na saba ilikuwa inamhuzisha ina, ina, ina, ina, ina yule uh, Raila Odinga ambaye aliitwa na Uhuru wakaongea, waka wakakubaliana alafu atakaacha wananchi waki, wakizubaa pale, kwa sababu yeye ameshapata kile ambacho alikuwa anataka. Kwa hivyo hii ni maandamano ya Kenya ambayo tunaitaka wote kama wananchi. Kwa hivyo hakuna watu ambao wataitwa kando kupewa pesa, kwa sababu hatuna viongozi uh, kwenye kwenye hii movement. Tumeona baadhi ya vijana wanatekwa nyara uh, na ripoti kwamba ni vyombo vya usalama ndivyo vinachukua hatua kama hizo. Je, yeah, hamna wasiwasi kwamba yale ambao anatokea kule Kenya yanaweza akafanyika hapa Australia ama, ama pako salama zaidi ya kutakuwa na tukio la mtu kuchukuliwa hapa Australia? Tuko kuna sheria inatumika hapa, so sisi tuko hapa kukuwa kama sauti ya wale ambao wanashikwa Kenya. Kwa hivyo tutakuwa hapa kuweza kuonyesha dunia na diaspora, si Australia pekee yake, Wakenya wote ambao wako nje ya Kenya wako tayari kuonyesha dunia yale madhara ma, ma ambayo ndugu yetu um, rais wetu William Samoei Ruto anafanya, kwa sababu alipoingia kwenye uongozi alisema hatatumia polisi kwa kisiasa, lakini tunaona kwamba anakidhi ameenda an, an, an, kinyume na hayo ma, mambo ambayo alisema. Kwa hivyo tuko hapa sisi kama sauti ya wale ambao wako nyumbani kusema kwamba, uh, raisi anatumia polisi ku, ku, ku kunyanyasa wananchi. Balozi wa Kenya alikuwa mjini Melbourne siku zilizopita, amoni kwamba pengine ule ukaribu ambao ameanza kujenga na jumuia, pengine mngetumia huo ukaribu kuzungumza naye moja kwa moja badala ya kuingia mitaani kupaza sauti, mngemfikishia kero zenu ili aweze kufikisha kwa aliyemtuma hapa Australia ambaye ni rais um, utapata kwamba ndugu yangu um, tayari mahali ambapo tumefikia sisi hatuna uh, uh, mambo ya, ya ya kuongea. Tumepita kwenye mjadala kujadili na ama kuku, kuingia, kue, kuingia, kuingia kwenye uh, mjadala na serikali. Kitu ambacho tunataka ni kwamba m-hiyo uh, finance bill ya 2024 iwekwe kando kwanza alafu tuamue tu, tu, tu the next uh, step, lakini kwa saizi tunataka tuonyeshe dunia yale ambayo yanatokea, kwa sababu kama uh, raisi alikuwa na hamu ya kuongea, ingekuwa hapo mapema ambapo hizi uh, uh, vitu zilianza, na wakaanza kututusi wa, wa, wale wa washauri wa wake wale watu wako karibu na yeye, wakaanza kututusi wakisema kwamba hakuna mahali inaenda. Kwa, kwa, kwa hivyo sisi tunasimama in solidarity with Kenyans. Kama wamesema kwamba tuende kwenye streets, tutaenda kwenye streets, tuonyeshe dunia yale ambayo yanatendeka kwenye nchi yetu. Sasa kama unavyotarajiwa, tumaana baadhi wakisema kwamba mpige kelele msipige kelele kele, msada unapitishwa kele, kele. Na sasa ukipitishwa itakuwaje? Uh, unajua hao, uh, watu hawajasoma historia. Ukiangalia miaka miwili iliyopita pale nchi ya Sri Lanka, wakati watu walikuwa wamekasirika, waliweza kuingia hadi Ikulu. Uliona watu wakiogelea kwenye swimming pool ya ikulu. Uliona watu wakiingia kwenye bedroom ya state house ya ikulu pale Sri Lanka, na wakilala. Uliona watu wakienjoy kupiga selfies kwenye uh, ikulu pale Sri Lanka. Kwa hivyo tunawakumbusha, tuna kwamba uongozi uh, ni unatoka kwa wananchi na wananchi wakiamua wakutaki, basi watakutoa wa asubuhi na mapema. Kwa inamaana kwamba wakipiga kura ndio mnaingia pale state house ama inakuwaje? Inamaanisha kwamba wakipiga kura ya ndio, huo uh, mswada utaenda kwa rais kwenda ku kupiga sahihi, ndio ikuwa sheria. Kwa hivyo tutawaongoza tuta tutawashindikiza mpaka pale ikulu, uh, kwa rais ambaye atakuwa sasa ndio the final say yende, atakuwa akishapiga sahihi, basi mjadala unakuwa sheria. Sisi tutafuatana. Wakenya vile ambavyo wanasema ni kwamba watafuatana na ao mpaka ikulu, waende waone rais akikataa kusikiza maoni ya wakenya wa na kama ni, ni, akis, akisema kwamba ndio lazima saini itawekwa na aweke, na vyombo vya usalama viko pale sasa, yani, gharama itakuwa kiasi gani mpaka mweze kupata kile ambacho mnaotaka? Unajua, uh, vyombo vya usalama <laughs> ni kama laki moja Wakenya ni milioni hamsini na tano na Wakenya au milioni hamsini na tano tuseme karibu milioni hamsini wamesema kwamba wataki huyo mswada, wanataka serikali ipunguze gharama, ipunguze Um, uh, ile kutumia pesa kiholela holela, kufungua ofisi sijui za bibi ya rais, bibi ya makamu wa rais, sijui mara kuna confidential expenditure. Yuh, confidential expenditure ni matumizi yale ya kisiri. Ni siri gani hii serikali iko nayo? Kwa mfano kwa ofisi ya makamu wa ya rais, ambayo hawataki kutuambia kwamba pesa inatumika kwa aina hii. Tumeona pesa ikitumika vibaya, kwa hivyo okay, Wakenya wamesema hawataki sasa iwapo itafika wakati ambapo huyo rais ambayo Wakenya walimchagua kuwawakilisha ameenda kinyume na matakwa yao, basi haina budi ila sisi kuhakikisha kwamba tumechukua tume, tumereclaim nchi yetu ya Kenya. Kwa hivyo uh, ndugu yangu, laki moja maaskari laki moja na wananchi milioni hamsini hakuna mahali Uh, wanaweza zuia mtu yoyote kufanya kile ambacho anataka kufanya kama wananchi. nam kama unajiunga nasi, tunazungumza na Bwana Makena Mwita, mmoja wa wakazi wa jiji la Melbourne wenye asili ya Kenya, tukizungumzia hoja nzima ya maandamano ambayo inaandaliwa muda usio mrefu. Lakini kama tuendee mbele kidogo, tupate pumziko kidogo, tulipe madeni maana nasi pia tuna madeni, miswada hapa isije <laughs> <laughs> ikatuingia ikatu, tukaandamaniwa hapo kwamba hatujalipa kitu. Chatarudi hewani muda usio mrefu, subiri usende popote. Idhaa ya Kiswahili ya SBS katika simu ya mkononi, mtandaoni na kwenye redio. Yeah. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migori Migerano katika studio za SBS Audio. Tunazungumza na Bwana Makena Mwakena Mwita ambaye ni mmoja uh, wa wakazi wa jiji la Melbourne akizungumzia hoja nzima ya kuingia mitaani kule jijini Melbourne kuongeza sauti zao kwa kile ambacho kinaendelea mjini Nairobi. Sasa umesema kwamba kundi hili la vijana halina kiongozi, kwa hiyo sasa, iwapo serikali tutaka kufanya mjadala na mazungumzo. Umesema ndio muda wa kuzungumza umepita, lakini kila kitu lazima pawe na suluhu. Na suluhu inapatikana kupitia mazungumzo. Iwapo watahitaji kusema tuzungumze, basi njoni mezani, tuzungumze, tutatue hili. Saut, serikali itaita nani? Vile ambavyo nimesema ni kwamba, kwanza Uh, kitu ya kwanza ni kwamba serikali iwachane na huu mswada wa Finance Bill 2024. Ikishamaliza hapo sisi kama wananchi tutaamua. Uh, lengo la pili kitu ambacho tunaenda kutekeleza lakini uh, mazungumzo, muda wa mazungumzo vile ambavyo nimesema umepita. Kwa hivyo kwanza waachane na huo mswada alafu watuonyeshe kwamba serikali iko na uh, iko na inaweza kupigana na ufisadi ambao tumeona kwenye serikali ambazo kwa miaka miwili ambayo imepita. Kwa hivyo tuna, tunaona kwamba pesa zetu zinatumika vibaya, sisi kama walipa ushuru. Kwa hivyo uh, waweze kutumia pesa zetu vizuri, waweze kuonyesha kwamba ufisadi uh, wanapigana na ufisadi vile ambavyo inapasa, na kuweza kuondoa zile ofisi ambazo si za kisheria uh, katika katika nchi ya Kenya ambazo rais ameweka kinyume na sheria. Ndio, lakini bwana Mwitu anajua kwamba taifa liwezi likaongozwa kwa masharti na na tish, na vitisho, kuwa uko upande moja mmoja. Serikali ni kama vijana wanatishia serikali na kuingilia utendaji wake. Kwa nini msisubiri hadi mwaka elfu mbili ishiri na saba mwezi mkaweka wale ambao mnadhani kwamba watafanya kazi vizuri zaidi? Debeni. Uh, lakini pia hiyo hiyo hiyo serikali tunaelewa kwamba haiendeshwi na vitisho, lakini utaweza kuona kwamba hiyo katiba ambayo inasema hivyo pia imetupea ile ile rights. imetupea rights za kuweza kuingia kwenye uh, uh, streets na ku na, na, na kutoa hizo vitisho zetu. Kwa hivyo ni haki yetu za kikatiba ku, kuandamana. Kwa hivyo sisi tunasema kwamba Wakenya wamechoka na ushuru wamechoka na gharama ya maisha kupanda, wamechoka kudanganywa. Kwa hivyo ni wakati ambao wakenya wote wanafaa kusikizwa, kwa sababu tuko na pia tuko na uwezo hata wa ame, ku-recall rais ku, kusema kwamba huyu rais hatumtaki tena, kwa sababu ameshindwa kutimiza ahadi ambazo alikuwa ametuambia kama wananchi atatutendea. Naam, tukimalizia wale ambao wanakusikiza na wanaishi katika viunga vya vi Melbourne, wangependa kujiunga nanyi, mnakutana wapi na ni sehemu gani ambapo uh, uh, ama hoja hili itaweza kuwasilishwa uh? Tunakutana Fitzroy Gardens, uh, Melbourne City, karibu na parliament pale. Kwa hivyo tukipatana Fitzroy Garden saa nane tutaweza kutembea mpaka pale parliament tuweze kupitisha ujumbe wetu. Uh, kutakuwa na uh, ino, vyombo vya habari kutoka Australia kuweza ku, uh, kutuhoji na kuweka wazi mambo ambayo yanaendelea pale Kenya, kwa sababu tumejua sasa hii ni jambo la kitaifa ambalo kila vyombo vya habari dunia mzima vimeweka macho yake katika ma, mambo ambayo yanaendelea pale uh, Kenya. Bwana Mwita, asante sana, sana kuzungumza nasi na kila laheri katika harakati ambazo mnaanza. Asante sana ndugu yangu. Nam, huyo ni bwana Makena Mwita, mmoja wa wanachama wa jumuiya wa Kenya wanaishi jijini Melbourne hapo akizungumza nasi kuhusu maandalizi ya maandamano ya kuweza kuongeza sauti zao kwa zile za vijana ambao wanaendelea na shughuli ya kuhamasisha serikali ya Kenya izingatie kuweka kando mswada wa fedha mwaka huu. Anasema kwamba mambo ni mengi na magumu, ni mengi ambayo wanapitia. Mengi zaidi kuhusu ambayo anaendelea jijini Melbourne tutaweza kuwarifu punde tutakapopata taarifa hizo. Na kilicho na mwanzo lazima kiwa na mwisho, nasi tumefika tamati ya makala leo tukiwacha na yani, msanii wa kizazi kipya kutoka Kenya na wimbo wake sauti ya wanyonge. Tutapata fursa ya kuweza kuzungumza na uongozi kutoka Kenya katika makala yajayo, na pia tumetuma mwaliko kwa balozi wa Kenya Jiunge nasi katika mazungumzo kuhusu hoja hii, na punde tutakapompata, bila shaka tutaletea mazungumzo hayo. Hadi wakati huo, basi tembelea tovuti yetu sbs.com.au/kiswahili kwa makala na mengine mengi zaidi. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.