Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg watu wa taifa la Kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerano katika studio za SBS Audio na mtandaoni, tukiwapeperushia makala haya mubashara hapo anwani ambao ni sbsou mkwa juu swahili, vilevile vile. Wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook anwani ambao ni, ni facebookcom mkwa juu SBS swahili. yako mengi ambayo tumeandalia ambayo tutaanza kuanzia sasa mpaka utakapofika tamati ya makala ya leo. Nasa kwamba kutakuwa pia na mazungumzo maalum ambayo tutafanya na baadhi ya wakenya wanaoishi nchini Australia, ambao wamesema kwamba yanayoendelea nyumbani yanawahusu pia. Kwa hiyo, si wao wenyewe tu, si wao wenyewe tu kusubiri hadi mambo yawe shwari, ili ndio waweze kupaza sauti za kusema kwamba nao wana mchango wao, wana mchango wao vilevile vile. Kwa hiyo tutasikiza hayo pamoja na kujua mengi zaidi katika kile ambacho wamepania kufanya, lakini kwa hayo tufanye kwanza, tupate muhtasari wa habari kwanza. Katika muktasari wa habari hapa nchini Australia kwa siku ya leo, mambo yako hivi: wabunge huru kadhaa wataka upatikanaji wa nyumba za bei nafuu kuwa sehemu ya haki za binadamu hapa nchini Australia. Yote hayo yatajiri katika makala yajayo muda usio mrefu. Na vilevile, data mpya imefichua ongezeko katika idadi ya madaktari, wauguzi na wataalamu wa afya kutoka ngambo wanaofanya kazi katika mfumo wa afya wa Australia, lakini wanasema kunaendelea kuwa na kero kubwa kwamba sifa zao hazitambuliwa hapa nchini Australia licha ya kuwa na mchango mkubwa katika huduma za afya za kisasa, wakihamasisha serikali ichukue hatua za kuisha kwamba nao pia wanazingatiwa na katika nyanja za kimataifa kutakuwa na pamoja na taarifa kuhusu kwamba serikali ya Kenya sasa, serikali ya Kenya yaruhusu maandamano ya leo kama saa ya Afrika Mashariki, akisema kwa masharti kwamba lazima utulivu na amani uzingatiwe. Nchini Tanzania, wafanyabiashara wa Kariakoo wagoma kwa kufunga maduka, wakati nchini Rwanda mtu mmoja aripotiwa kufariki na takriban thelathini kujeruhiwa katika mkanyagano wakati wa mkutano. Na katika sehemu ya maandamano nchini Kenya: kama William Ruto anataka pesa, anajua penye kuendea, anajua hawa maminista wake wa former government, anajua wote wako na pesa kwa mayumba zao, anajua wako na offshore accounts kwa new Zealand, anajua hizo magari wanaendesha masawa wanavaa mayumba wote si wao. Kama anataka pesa aitafute huko, si hapa kwa mfuko za wananchi. Vijana hapo wakinguruma kuhusiana na kile ambacho wanashuhudia katika maandamano nchini Kenya, na sasa maandamano hayo yameingia hadi nchini Australia. Jana ilikuwa ni zamu ya Marekani na leo ni zamu ya Australia kusikia sauti za Wakenya wakizungumzia hoja ya mswada huo wa fedha, na tutazungumza na baadhi ya wale ambao wanaelekea katika sehemu ya maandamano kujua ni kwa nini wanapanga maandamano hayo na ni kwa nini wanataka kuhudhuria maandamano hayo. Lakini kwa sasa, moja kwa moja katika taarifa za habari waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migore miganano kwasatulaki. Moja kwa moja katika taarifa za habari ambao tumeandalia, tukianzia katika suala hili ambalo baadhi ya wabunge huru wanataka makazi yawekwe kuwa haki ya msingi ya binadamu nchini Australia. Wabunge hawa wamesema kwamba serikali inahitaji karabati mfumo wa makazi uliovunjika nchini ambako maelfu ya watu wameathiriwa kwa ukosefu wa nyumba. Wakati huo kadi za nyumba zinazoendelea kuongezeka kila uchao zimeweka miji mbili mikubwa ya Australia miongoni mwa orodha ya maeneo yasiyofaa kuishi duniani kwa sababu ya gharama kubwa ya kodi. Seneta huru David Pocock ni mmoja kati ya wabunge wawili wanaotaka mageuzi yafanywe, na lieleza shirika la habari la chano 7 kuwa nyumba za bei nafuu inastahili kuwa haki kwa Waustralia wa wote kwa sababu anasema we ni moja ya changamoto kubwa tunayokabili. Tuko katika janga la makazi kote nchini, na hatujawahi kuwa na mpango uliopitishwa kisheria. Hii ingetunga mpango wa sheria na ingetunga sheria juu ya malengo kama vile kufanya bei ya nyumba kuwa the, then, nafuu kumaliza ukosefu nyumba, swala wa nyumba, kuchukulia suala la makazi kama haki ya binadamu inavyostahili, kitu ambacho ni nafuu kwa kila mtu katika jumuiya zetu, badala ya kitu ambacho kinazidi kuwa ngumu kumudu, na tunaona ukosefu huu wa usawa kati ya vizazi na mgawanyiko unaoongezeka, alisisitiza Bwana Pocock na data mpya imefichua ongezeko katika idadi ya madaktari wauguzi na wataalam wa afya kutoka ng'ambo wanaofanya kazi katika mfumo wa afya wa Australia. Ila vikundi vya matibabu vimesema maelfu ya wahitimu wa matibabu wa kimataifa wanapitia wakati mgumu kupata sifa zao kutambuliwa, mamia kati yao wakiwa wamefungiwa nje ya nguvu kazi. Daktari Ayaz Chaudhry: Anasema tunajaribu kuiomba serikali wape kozi ya muda ili wajue jinsi mfumo unatumika, watumie raia wa Australia wanaosubiri humu nchini kuingia ndani ya mfumo. Tungeuliza serikali ya shirikisho na serikali za jimbo zishirikiane na EPRA na AMC kupata kundi la madaktari. Daktari Ayazapo na ombi hilo akiwasihi serikali pamoja na mamlaka husika washukulie suala hili kwa uzito unaostahili hususan, ambapo kuna upungufu wa huduma za afya kwa sababu ya ukosefu wa wahudumu hao na uguzi pamoja na wale ambao wanasaidia katika masuala ya kuzalisha. Chama kinachosaidia wahudumu hao kimetoa taarifa kwamba kuna Ongezi, kutakuwa na ongezeko kubwa la malipo katika jimbo la sana San ambako aguzi wanahusika bila kuumiza bajeti ya ya jimbo, kwa kutumia bilioni za dola ambazo hazijawekwa katika uh, serikali ya shirikisho ambayo imezitoa na bado hazijatumiwa ripoti hiyo ambayo imefanya uchunguzi pamoja na imechambua taarifa kutoka kampuni ya Del iliachiliwa na chama kinachowakilisha wauguzi na wale ambao wanasaidia katika masuala ya kuzaa jana, uh, Jumatatu tarehe ishirini na nne imeonyesha kwamba kunakuwa na taarifa zilizo sahihi pamoja na ukosefu wa kutosha kwa upande wa ripoti katika wa hospitali ambazo zimezuiwa, na kusema kwamba zimezuiwa hospitali kupata takriban dola bilioni tatu kutoka serikali ya madola na uwekezaji huo ambao umekuwa katika muda wa miaka mitano iliyopita. Kiongozi wa chama hicho Shea Kendish amedai kwamba bilioni hizo za dola ambazo zimepotea na julikani ziko wapi, kwa muda mrefu linafanya iwe vigumu sana kuweza kutoa data inayostahili ambako wagonjwa wanahusika. Tukiangazia sasa inayojiri katika masuala ya kimataifa, tuanzie kule nchini Rwanda, kisha tarudi moja kwa moja hadi katika mataifa ya Tanzania na Kenya ambapo mkanyagano uliosababisha mtu mmoja kufariki na wengine 37 kujeruhiwa siku ya Jumapili huko Rubavu, kaskazini magharibi mwa Rwanda, wakati wa mkutano wa chama cha rais Kagame, wiki tatu kabla ya uchaguzi wa urais, ambapo unaonekana kupewa nafasi kubwa ya kushinda uchaguzi huo. Shirika la habari la Rwanda limeripoti. Mtu mmoja na leka kwanza, mtu mmoja alifariki na wengine thelathini na saba kujeruhiwa, hiyo nini kuu katika mkanyagano uliotokea wakati wa kampeni ya chama cha RPF Nkotanyi huko Rubavu siku ya Jumapili. Mwisho wa nukuu. Shirika la utangazaji la Rwanda RBA limeripoti chama cha Rwanda Patriotic Front RPF Nkotanyi ni chama cha rais Paul Kagame. Katika nukuu nyingine, ni kwamba wizara ya serikali za mitaa imewataka wanaoshiriki katika kampeni hiyo kufuata maagizo na sheria zinazokusudiwa kuhakikisha amani na usalama. Mwisho wa nukuu. Wa taarifa za RBA iliongezea, mji wa Rubavu uko karibu na mpaka na mkoa wa Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, siku moja kabla da, uh, Rais Paul Kagame ambaye ametawala nchi hiyo ya kanda ya Afrika ya Maziwa Makuu kwa muda wa miaka ishirini na nne kwa mkono wa chuma kama inavyoripotiwa. Anasema kwamba alifanya mkutano wa kwanza katika wilaya ya Musenze, kaskazini magharibi, katika uwanja uliojaa maelfu ya watu wanaomuunga wa mkono kwa ufunguzi wa kampeni mbele ya umati wengi walio, wao walioletwa kwa basi. Bwana Kagame alitetea rekodi ya demokrasia nchini Rwanda akionekana kujibu ukosoaji wa ukandamizaji wa upinzani. Wapiga kura milioni tisa wamesajiliwa kwa uchaguzi wa urais kwa mara ya kwanza pamoja na uchaguzi wa wabunge. Tukapotelekea moja kwa moja hadi nchini Tanzania, ambapo wafanyabiashara katika soko la Kariakoo nchini Tanzania wamefanya mgomo na kufunga maduka wakipinga mrundikano wa kodi. Wakizungumza na Sauti ya Marekani, baadhi ya wafanyabiashara wamesema kwamba moja ya sababu ya mgomo huo ni hatua mamlaka ya mapato Tanzania uh, maarufu TRA, kuwalazimisha wafanyabiashara wadogo kutumia mashine za EFD kutoa risiti ambazo zina gharama kubwa za uendeshaji na kuathiri biashara ikiwa ni si mara ya kwanza kwa wakazi wa Dar es Salaam kushuhudia mgomo wa wafanyabiashara wa soko la Kariakoo. Mmoja wa wafanyabiashara hao Beatrice John aliambia sauti ya Marekani kwamba mimi nilikuwa ni machinga, nilikuwa nauza bidhaa zangu chini, lakini machinga tulifukuzwa barabarani, nikaamua kuchukua mkopo na kufungua biashara yangu hii, mwisho wa nukuu. Ndio, nimeanza lakini kila siku TRA hawapo hapa, wananiambia ninunue mashine. Nikaenda kuuliza bei ya mashine, ni karibu laki tisa, kwa mradhi laki sita. Hiyo laki sita, si bora niongeze mtaji jamani? Kwa hiyo imekuwa ni kero na kila siku wanatutishia, aliongezea mfanyabiashara biashara mdogo mwingine. Husna Ali amesema kwamba uh, hata baada ya kununua hizo mashine zimekuwa hazina ubora na zinahitaji kutengenezwa kila mara na hivyo kuwasababishia hasara kubwa. Na kutoka Tanzania tuvuke mpaka tuingie moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo serikali ya taifa hilo imesema kwamba itaruhusu maandamano yaliyopangwa na kupinga mswada wa sheria wa fedha nchini kote yaliyopangwa kufanyika hii leo Jumanne kwa masaa ya Afrika Mashariki, Juni 25, kuendelea mradi tu yawe ya amani. Katika hatua ambayo ni nadra, waziri wa usalama wa ndani Kidhure Kindiki alisema Jumatatu kwamba wale wanaotaka kuandamana wanaweza kuendelea na mipango yao kwa sharti la kuzingatia sheria. Maandamano hayo yaliyoanza wiki jana yanapinga mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na nne unaopendekezwa ambao wamesema ni wa kibabe na utawa watwika wa Kenya mzigo zaidi wa ushuru. Serikali ilijaribu kusalimu amri, lakini waandamanaji walisema wanataka mswada wote uondolewe na sio kuwa, kuwaririwa tu. Watu wawili wa wakiwa wameripotiwa kuuawa hadi sasa na wengine kadhaa wakiwa wametekwa nyara na watu ambao wa, wanashukiwa kuwa ni kutoka vyombo vya usalama, lakini hiyo bado haijathibitishwa thibitisho likiendelea kutafutwa na likapopatikana, bila shaka, tutaweza kuwaletea taarifa hizo. Na pamoja na hayo, kuna kile ambacho kimekuwa kikitokea ambapo nchini Marekani wa Kenya kule walikuwa katika maandamano jana kuelezea sauti zao, na sasa hii leo ni zamu ya wale ambao wanaishi nchini Australia, hususan katika jiji la Melbourne ambako wanaelekea sasa katika maandamano yao na muda usio mrefu tutaweza kuzungumza na baadhi ya wale ambao wanaelekea huko kujua ni kwa nini wameacha kazi zao, kwanini, kwa nini wamechukua hatua hiyo kwamba lazima wapaze sauti zao kuhusiana na hoja hii. Hiyo ni katika makala ambayo yanakuja muda usio mrefu. Endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano. Tulekea moja kwa moja katika maswala ya michezo, tutazame kile ambacho kinajiri. Uh, kwa sasa tukitazama kwa haraka haraka kuanzia katika mchezo wa AFL ambapo shirika linaloshughulikia maswala ya matumizi ya vifaa ama vitu ambavyo vinaongeza nguvu mwilini na kuweza kuongeza uh, nishati imeweza kuondolea lawama shirika, mchezo wa AFL kwa madai kwamba kuna matumizi ya mihadarati pamoja na madawa hayo ya kuongeza nguvu mwilini kinyume ya sheria kwa moja ya klabu ya Melbourne. Um, Andrew Wilkie ambaye ni mbunge alikuwa amedai kwamba mnamo mwezi Machi kwamba kulikuwa na uchunguzi ambapo kuna tume linaloshughulikia uadilifu wa michezo nchini Australia kwamba kulikuwa na kile ambacho anaita matumizi ya kupindukia ya madawa ya kuongeza nguvu mwilini, lakini kwa mujibu wa shirika linalofanya uchunguzi huo limasema kwamba hali si hivyo. Na tukitoka hapo, tuelekea moja kwa moja katika taarifa zingine za michezo, tukianzia katika mchezo wa soka wa Euro unaendelea kutanangua sasa, ni pamoja na matokeo ambayo yamejiri alfajiri ya leo uh, ilikuwa ni zamu ya Albania kuingia dimbani dhidi ya Hispania, ambapo Albania wamepigwa goli moja sufur dhidi ya Wahispania, wakati Croatia ambayo ilikuwa naongoza kwa muda mrefu hadi dakika, dakika moja kabla ya mechi kuisha, wameona ndoto zao zikivunjwa na sasa kufunga virau kuelekea nyumbani. Katika kundi Ba, ambapo Italia walifunga katika dakika ya mwisho kabisa, dakika ile wanaita dakika za lala salama ambapo Wahispania wa sasa wanaongoza kundi hilo, Italia ikiwa ya pili na Croatia wakichujwa wakiwa na alama mbili na Albania vilevile walikuwa vile, na alama moja wakitolewa. Jana ilikuwa ni zamu ya Scotland kula kichapo baada ya kuongoza kwa muda mrefu, lakini mwishowe Hungary wakajitosa na kuweza kuwachuja katika michi hiyo, ambapo katika kundi ba Wajerumani wanaongoza kwa alama saba, Switzerland kwa alama tano na kundi cha hali iko sawa hivi, England wako na alama nne, Denmark mbili, Slovenia mbili, Serbia moja, kumaanisha kwamba sasa Slovenia wataingia dimandi dhidi ya England, wakati Denmark na Serbia watajuana mambo yalivyo, wakati kundi da wa Holanzi wana alama nne, wa Faransa nne, Austria tatu, Poland sufuri, kumaanisha kwamba iwapo Austria itashinda dhidi ya Waholanzi, Austria na wanaweza kaondoka katika kundi hilo, lakini wafaransa nao wakishindwa na Poland mambo yanaweza kawa mrama kwa upande wao. Na kabla ya kuelekea katika mechi hiyo, mmoja wa wachezaji viungo wa timu ya England Declan Rice alizungumza kuhusu hali inavyoendelea katika mechi ya kesho, ambayo ni ya kufa na kupona, ambapo mshindi anaweza kapata nafasi na atakayeshindwa anaweza kaua mwisho wa safari yake Atasema kesho hali itakuwa ngumu sana. Unapocheza dhidi ya timu kama Slovenia, unastahili kuwa katika ubora wako, na unastahili kujua kwamba watakushambulia kwa hiyo, kile ambacho tumejifunza kutoka mechi iliyopita na kile ambacho tunatarajia katika mechi za kesho ni kwamba, ni kuweza kuonyesha ubora wetu na kucheza soka tunavyojua, na huu ndio uzuri wa mchezo wa soka, ambapo unampa mtu yoyote nafasi na fursa yoyote ya kuweza kufanya kile ambacho anaweza kufuzu. Kwa hiyo tulikuwa na mechi mbili zilizokuwa nyuma yetu ambazo tulipata matokeo chanya, na sasa bado kuna nyingine moja ambayo tutastahili kutumia kumalizia shughuli hii. Tukiangazia alivyo katika masoko, dola moja ya Australia na thamani ya senti sitini na saba za Marekani, wakati dola moja a Australia na thamani ya faranga elfu moja mia tisa kumi na nane za Burundi, dola moja Australia na thamani ya faranga elfu moja mia nane tisini na sita za Congo, na dola moja Australia na thamani ya faranga mia nane sabini na tatu na senti themanini na tatu za Rwanda dola moja shule na thamani ya shilingi elfu mbili mia nne tisini na senti themanini na nane za Uganda. Wakati dola moja shule na thamani ya shilingi themanini na tano na senti hamsini na tano za Kenya na dola moja shule thamani ya shilingi elfu moja mia saba arobaini na saba na senti sitini na moja za Tanzania. Katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa, hali kwa hivi mjini Adelaide ambapo nyuzi pale ni kumi na moja nukta nane wakati kuna uwezekano wa mvua pamoja na mvua nzito kushuhudiwa hapo baadaye tukilekea Brisbane mambo ni kwamba ni nyuzi joto pale ni 18.6, na mawingu yakishuhudiwa, wakati Canberra ni 8.3, Darwin 26, Hobart 10.3, wakati Perth ni 10.6, tukilekea Melbourne 12.7 na Sydney nyuzi joto pale ni 14.3. Kufikia mwisho ambayo tumeandalia, bakia nasi kwa makala mengine nakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.