Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS huko na migodi migerano, tukuletia makala kutoka studio za SBS audio na mtandaoni, tukiwa mubashara katika siku ya leo ya tarehe ishiri Juni, ambapo ya yapo mengi, yapo mengi ambayo yamejiri, lakini tutaanza moja kwa moja katika vionjo vyavile vile ambavyo vikopo mbele, tukianzia katika swala zima ya hali ya usalama katika maeneo ya kaya Wanyonga. Hali koje huko Kivu Kaskazini? wakazi wa eneo la Kanyabayonga kule Kivu Kaskazini wakifunguka kuhusu hali ya usalama katika jimbo lao na mji wao, ambapo makabila yanaendelea kati ya wanajeshi na waasi. Naje nchini Kenya, nini suluhu kwa maandamano ya vijana vijana wanatakaje ili maandamano yaishe? Kama William Ruto anataka pesa, anajua penye kuendea. Anajua hawa maminista wake wa former government, anajua wote wako na pesa kwa majumba zao, anajua wako na offshore accounts kwa New Zealand, anajua hizo magari wanaendesha, masaa wanavaa mayumba, wote si wao. Kama anataka pesa aitafute huko, si hapa kwa mfuko za wananchi. Vijana wanguruma katika mitaa ya Kenya nzima, wakisema kwamba lazima kodi apendekezo ya, ya mswada wa fedha mwaka elfu mbili ishirini na nne ifutwe kabisa bila kuwa na mabadiliko yoyote. Anasema kwamba hali hairuhusu kuwepo kwa kwa nyongeza yote ya kodi, na yote haya tutazasikia katika makala ambayo tumeandalia kutoka redio wa shirika, lakini kwa sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari Katika muktasari wa habari mchana huu wa leo, tukianzia katika taarifa ambazo zimetufikia kwamba Australia yaahidi kuendelea kuwasaidia wakaaji wa Paponigini ambao wanapitia wakati mgumu kumudu maisha baada ya kukabiliwa kwa maporomoko mabaya ya ardhi mnamo mwezi Mei, na waziri mkuu wa tupilia mbali wasiwasi kuhusu uwezekano wa uhaba wa gesi katika pwani ya kusini katika miezi ijayo. Wakati huo tukielekea katika taifa la Saudia mwa Australia ni mmoja raia Australia ni mmoja wa wale waliofariki katika maafa yaliyotokea wakati wa hija kule Saudia. Taarifa zaidi utazipata muda usio mrefu. Na barani Afrika, maandamano ya kupinga mswada wa fedha Kenya yaingia siku ya tatu, huku vijana wakiomba serikali hii na bunge iwasikize nasikize maombi yao kwa kutopitisha mswada huo lakini maombi hayo yameangukia masikio makavu, a masikio ambayo hayaja kusikiza kwa sababu kura ikapigwa. Matokeo tutaeleza muda usio mrefu. Wakati huo Somalia, yataka mpango wa kuondoa vikosi vya kulinda amani kucheleweshwa, na nchini Tanzania. Tanzania yatangaza mkakati wa kuwalinda watu wenye ualbino baada ya tukio baya mno la kuuawa kwa mmoja wa watoto wenye ulemavu huo wa ngozi. Katika michezo bichi na mbivu kubainika katika mechi ya pili ya State of Origin wiki ijayo tarehe 26 Juni, na mbichi za na mbichi za bainika vilevile katika michuano ya Euro, baadhi ya timu zikianza kufungasha virago zingine zikipiga hatua ya kutoka katika makundi. ni idhaa Kiswahili ya SBS, ukiwa na migode migerano zifuatazo. Ni taarifa kamili za habari, tukianzia katika swala zima la ahadi za serikali ambapo Australia imeahidi kuendelea kuwasaidia wakaaji wa, wa Paponigini ambao wanapitia wakati mgumu kumudu maisha baada ya kukabiliwa kwa maporomoko mabaya ya ardhi mnamo Mei. Waziri wa masuala ya kigeni Penny Wong, waziri wa kanda la pasifiki Pat Conroy, na naibu waziri mkuu Richard Marles walitoa ahadi hiyo walipotembelea sehemu ambako maporomoko hayo ya ardhi yalitokea. Senator Wong aliwaeleza wanavijiji hao kuwa Australia inatoa dola milioni mbili nukta mbili za ziada ambazo zitasaidia kukarabati karabati barabara zilizoathiriwa vibaya pamoja na kuunga jumuia ambazo zimetengwa tangu tukio hilo la maporomoko ya ardhi. Ila mkaaji huyu amesema kwamba wahanga wanahitaji nyumba mpya, wakati sehemu husika yote kwa sasa inazingatiwa si salama. Nasema tunahitaji kuhamishwa. Hili ni eneo la janga, hatuweziishi hapa. Tunahitaji kuhamishwa haraka iwezekanavyo, kwa sababu hatuwezi ishi hapa pamoja na fujo hizi zote, mkaaji huyo alisistiza alipokuwa akizungumza na baadhi ya mawaziri hao. Na waziri mkuu ametupilia mbali wasiwasi wasi kuhusu uwezekano wa uhaba wa gesi katika pwani ya kusini katika miezi ijayo. Opereta wa soko la nishati la Australia amesema kwamba kunaweza kuwa uwezekano wa upungufu katika orodha za uhifadhi wa kusini kwa sababu ya mahitaji mengi ya gesi katika miezi ya hivi karibuni ya ya baridi pamoja na kukatika kwa kiwanda jimboni Victoria. Anthony Albanese amesema ripoti ya EMO haijampa wasiwasi wowote na serikali itashirikiana na shirika hilo katika utoaji wa gesi, ila kiongozi wa upinzani Pitato amesema kwamba onyo hilo ni kumbusho kwa mahitaji ya aina zingine za nishati katika gridi ya taifa. Ameeleza shirika la habari la Channel Nine kuwa anaendelea kufuatilia msimamo wa mpango wa nyuklia wa chama cha mseto na atathibitisha pingamizi za wakuu wa serikali kwa mradhi atabatilisha pingamizi za wakuu wa serikali za mikoa ikihitajika. Huyu hapa akielezea zaidi, amesema kutakuwa wapinzani na kutakuwa na pingamizi zitakazoibuka, ila na, nasema kwamba nafanya uamuzi kwa sababu hii ni kwa maslahi ya taifa. Kwa upande wa viongozi wa majimbo, nina heshima kubwa sana kwao, kila mmoja wao ila tutafanya kazi nao kukisha kwamba serikali inafanya inavyostahili, na mwisho wa siku miswada ya madola inakuwa ni juu zaidi, wala muhimu zaidi, kuliko miswada ya serikali za jimbo. Kwa hiyo ni swala ambalo halina uzito sana wala mashiko kama unaelewa na Australia ni mmoja wa mamia ya watu waliofariki katika hija kule Saudi Arabia kwa sababu ya joto kali. Idara ya masuala ya kigeni pamoja na wa, wa maafisa wamethibitisha hilo walipokuwa wakitoa msaada wa kibalozi katika fa, kwa familia ya mtu huyo, ambapo wasema kwamba ilikuwa kwamba haijawezekana kuweza kupata taarifa zaidi kuhusiana kwa sababu ya sababu na majukumu ya faraga. Takriban watu mia tano hamsini wamekadiriwa kuwa walifariki wakati wa hija ya siku tano kwa sababu ya nyuzi joto zilizopita arobaini na saba katika mji mtakatifu wa Maka na katika maeneo mengine matakatifu mjini humo na tukiongeza taarifa ambazo imejiri za kimataifa tukianzia katika taifa la Kenya ambapo baada ya miezi kadhaa ya, ya kuonyesha hasira kwenye mitandao ya kijamii maelfu ya Wakenya walikusanyika jijini Nairobi na kwingineko wiki hii kupinga mswada utakaoongeza ushuru ili kulipia mikopo na maendeleo. Maandamano yalianza Jumanne na yameendelea kwa siku ya tatu licha ya serikali kuondoa sehemu ya mapendekezo ya nyongeza ya ushuru. Jijini Nairobi, mamia ya waandamanaji walijitokeza wiki hii wakiwataka wabunge kukataa mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili ishirini na nne ambao unaongeza ushuru katika sekta mbalimbali mbali za uchumi. Baadhi ya kodi hizo za juu ni matokeo ya deni la miundombinu kutoka China. Mamia zaidi waliandamana katika miji iliyo ili, ili, ili, ili, Liwa, uh, Rais William Ruto wa mji huo ukiwa ni Eldoret na miji ya Nyeri na Nakuru, Kisii, Kisumu na hata Mombasa. Ushuru unaopendekezwa utaongeza bei za taulo za watoto, matairi, betri, simu za kisasa na kamera. Serikali inataka kuongeza ushuru wa mafuta kwa shilingi tisa ambazo wafadhili wa mswada huo wanasema zitatumika kukarabati barabara. Serikali pia imeanzisha kile kinachoitwa tozo ya ekolojia, ambayo inasema ni muhimu kupambana na uchafuzi wa plastiki na kulinda mazingira. Hata hivyo, kulikuwa na sehemu kidogo ya hizo ambazo ziliondolewa na serikali, lakini vijana waliojumuika katika mitaa yote nchini Kenya sema kwamba haitoshi, hizo azistahili kuwepo na mswada mzima unastaili futwa. Hata hivyo Maombi yao yaliambulia patupu baada ya wabunge hususan wengi kutoka upande wa serikali tawa, chama tawala cha serikali kupiga kura ya ndio, wakati upinzani kwa sehemu kubwa na baadhi ya wabunge kutoka upande wa serikali wakiungana kupiga kura ya la. Mengi zaidi kuhusu hayo katika makala haya na mengine mengi ambayo anakuja katika siku ya Jumanne atakapopata fursa kuzungumza na baadhi ya vijana waliokuwa katika mitaa pamoja na viongozi, wanasemaje kuhusu hoja hiyo. Kutoka Kenya tuvuke mpaka tuelekee moja kwa moja hadi nchini Somalia ambapo serikali ya Somalia inashinikiza kupunguzwa kwa kasi ya kuondolewa kwa vikosi vya ulinda amani amani wa Afrika mwake, wa Umoja wa Afrika nchini mwake ikionya kuhusu uwezekano wa ombwe la usalama kwa mujibu wa nyaraka zinazoonekana na shirika la habari la Reuters. Hayo yanajiri huku nchi jirani na Somalia zikiwa na wasiwasi kwamba wanamgambo wa Al-Shababu wanaweza kunyakua mamlaka katika taifa hilo. Kikosi cha mpito cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia ATMIS kinatarajiwa kuondoka ifikapo Disemba 31 mwaka huu huku kikosi kingine kidogo kikitarajiwa kuchukua nafasi yake. Hata hivyo, katika barua mwezi uliopita kwa kaimu mwenyekiti wa baraza la amani la usalama la umoja wa Afrika, serikali iliomba kucheleweshwa kwa mpango huo hadi mwezi Septemba, ambao utanuia kuondolewa kwa nusu ya maafisa elfu nne ambao wanatarajiwa kuondoka mwishoni mwa mwezi Juni mwaka huu. Na yalimo kwenye barua hiyo hayakuwa yameripotiwa hapo awali kwa mujibu wa na kutoka Somalia tuende moja kwa moja hadi nchini Tanzania, ambako serikali ya Tanzania imeelezea msimamo wake kuhusu hatma ya watu wenye ualbino, ambapo imeandaa mikakati maalum ya kuwalinda watu wenye ualbino inayoanza kutekelezwa mara moja. Tamko hilo limetolewa kufuatia mauaji ya hivi karibuni ya mtoto mwenye ualbino kwa jina la Asimwe Novat, ambaye mwili wake uliokotwa mkoani Kagera, huku baadhi ya viungo vyake vikiwa vime nyofolewa. Hayo jiri pia wakati ambapo jeshi la polisi nchini humo likitangaza kuwa limewakamata watu tisa wanaotuhumiwa kwa mauaji ya mtoto huyo. Akizungumza bungeni mjini Dodoma, waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa amesema hatua ya kuwalinda watu wenye ualbino ni jambo linalopaswa kutekelezwa na makundi yote ya jamii, na kwa upande wake serikali imeweka hatua kadhaa ambazo utekelezaji wake utahusisha wakuu wa mikoa, wilaya, vyombo vya dola, viongozi wa dini pamoja na watoa tiba za jadi. Katika utekelezaji huo, Julai tatu, wakuu wa mikoa pamoja na wasaidizi wao watakutana kwenye kikao cha pamoja kitakachokuwa na jukumu la kuratibu na kuainisha mikakati ambayo itatoa majibu ya namna ya kuanzisha ulinzi mahususi kwa ajili ya watu wenye ualbino ua Kifo cha mtoto huyo kimesababisha uh, pawe na mvutano mkubwa sana katika mitandao ya kijamii ambapo kampeni imezushwa kusema kwamba ulinzi lazima utolewe kwa watu wenye ulemavu huo wa ngozi, uh, na kifo hicho kikiwa kimeguza wengi na kutikisa taifa hilo la Afrika Mashariki. Waendelea kuisikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodo Migerano. Tuelekee moja kwa moja sasa katika maswala ya michezo, tukianzia katika kile ambacho kinaonekana na... ni kwamba kupo na maswala ya ubaguzi wa rangi, ambapo utafiti mpya umepata kwamba mashabiki wa michezo nchini Australia wanaamini kwamba kunakuwa na ukuaji ama ongezeko la tabia ya un... ya ubaguzi wa rangi katika michezo. Chuo cha kusini Australia kilifanya utafiti miongoni mwa wa mashabiki ama watazamaji wa michezo elfu mbili ambao nusu yao wakiwa ni mashabiki wa mchezo wa AFL. Wanasema kwamba kupekwepo na maneno ya kibaguzi ya rangi katika mchezo huo wakati panakuwa na mechi, na wengine pia wanasema kwamba hatua lazima zichukuliwe, na kile ambacho kinaonekana akifai kabisa katika michezo ni asilimia tatu tu ya mashabiki wa mchezo wa AFL ambao walitumia Uh, simu katika utafiti huo walisema kwamba uh, na waliweza kuripoti uh, tabia kama hizo ama matendo kama hiyo, wakisema kwamba kile ambacho kinashuhudiwa lazima kiripotiwe kama ubaguzi wa rangi ndani ya viwanja vikubwa vya michezo. Na tukitazama kile ambacho kinajiri, maandalizi yanaendelea kwa kasi ya michezo, mchezo wa pili wa State of Origin ambao utakacheza katika uwanja wa Melbourne Cricket Ground Uh, Juni sita, mjini Melbourne ambapo New South Wales inaongo iko nyuma kwa mchezo mmoja baada ya timu ya Maroons ya Queensland kupata ushindi katika mechi ya kwanza ilichezwa mjini Sydney. Kikosi cha New South Wales kimekuwa na mabadiliko machache baada ya wachezaji kadhaa kuongezwa ama kupunguzwa, na wachezaji kama Dylan Edwards, Latrell Mitchell, Cameron Murray na Mitch, uh, Mitchell Moses pamoja na Connor Watson wote ni ambao wameongezwa katika kikosi hicho ambacho kitatarajia kwamba kitapata ushindi ili kuweza kuisha kwamba uhai wa timu hiyo unaendelea kudumu katika mechi ya tatu na kutoka katika mchezo wa raga tuangalia liliojiri katika soka alfajiri leo ambapo Denmark walikuwa wenyeji wa mchezo dhidi ya England katika kombe la Euro, lakini mechi iliisha kwa alama moja, moja. Vilevile Wahispania walikutana na Waitalia ambapo Wahispania wa walipata ushindi wa goli moja kwa sufur, na awali, Serbia na Slovenia walikuwa wamechangia goli moja, moja katika mechi yao wakati wa skochi vilevile katika mechi yao ya, ya sikulopita ilikuwa ni walitoka na matokeo ya moja moja dhidi ya Waswizi na katika mechi zingine ambazo zitatarajiwa kucheza hapo kesho, itakuwa ni kati ya Slovakia dhidi ya Ukraine, Poland dhidi ya Australia, Waholanzi dhidi ya Ufaransa na Georgia watakuwa dimbani dhidi ya Chekia. Na tukitazama alojiri katika kundi hilo, ambapo Wajerumani kwa sasa wasaondoka katika kundi hilo wakifuata kwa karibu na Waswizi ambao lazima washinde mechi yao ya mwisho dhidi ya waskochi isha kwamba nao pia wanajipa nafasi ya kuondoka katika kundi hilo. katika Katika kundi B wahispania wako tayari mguu moja nje, wakati italia ina alama tatu na ikitarajia kuweza kupata namna kujiondoa, lakini bado mapambano ni makali katika kundi D ambapo timu zote mbili za kwanza waholanzi na wafaransa wana alama tatu vilevile. vile kundi cha England na alama nne wa Denmark mbili na Slovenia mbili, kwao yote pale anaweza kaponyoka wala kuondoka katika kundi hilo. Kitazama katika masoko, dola moja ya Australia ina thamani ya senti 67 za Marekani, wakati dola moja Australia ina thamani ya faranga 1918 na senti 22 za Burundi. Dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga 1896 za Congo. Dola moja ya Australia kwa sasa ina thamani ya faranga 873 na senti na na 83 za Rwanda vilevile dola vile moja Australia na thamani ya shilingi 2497 na senti 88 za Uganda, wakati dola moja Australia na thamani ya shilingi 85 na senti 55 za Kenya, na dola moja Australia na thamani ya shilingi $17, 1747 na senti 61 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa mjini Adelaide, nyuzi joto ni 15.3, Brisbane zikiwa 23, Canberra ni 10.3 Darwin 29.9 Perth 15.6 tukielekea Hobart ni 11, wakati mjini Melbourne ni 12.3 na mjini Sydney kwa sasa a pale ni kumi na saba nukta ni saba. Kufikia pono mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia makinisi. Kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.