Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, lipu, Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Jambo pote ulipo na karibu katika makala idha ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano katika studio za SBS Audio na mtandaoni anaoni ambao ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Kwa sasa, tugeuzia macho katika swala zima la wiki ya wakimbizi ambayo itaanza rasmi tarehe 16, Jumapili hadi itakapofika tarehe ishirini na mbili Juni. Na kujua mengi zaidi kuhusu uzoefu wa watu ambao wamepitia maisha ya ukimbizi na sasa maisha yao imebadilika, tuzungumze na mmoja wa vijana katika jumuiya hapa jijini Sydney ambaye siku zilizopita hali yake ilikuwa ni tofauti na ile ambayo iko sasa. Atajitambulisha na kutueleza mengi zaidi. Ujambo? Jambo sana, pengine ni nani, na tutazungumza mengi zaidi kupitia hapo. Kwa majina naitwa Patrick Ngoga. Uh, mi uh, ni mkaaji wa hapa Sydney. Nimetoka sehemu inaitwa Kenya huko Afrika. Na bwana Patrick, ulianza kuishi Kenya lini? Uh, nilianza kuishi Kenya mwaka wa 2015 uh, niliingia huko kutoka Congo, nimekuja kama mkimbizi. Nilikuwa na tafuta place naeza ishi vizuri bila wasiwasi uh, -wasi. So ndio maana niliingia huko Kenya, imekaa mm, huko for eight and a half years miaka nane na nusu, ndio nikaingia huko Australia. Wakati ulifika nchini Kenya ama ulikuwa unakielekea nchini Kenya, matarajio yako ilikuwa ni gani utakavyopata kule Kenya? Kuna watu ulikuwa unajua, ama ilikuwa ni kwenda tu kujaribu baiti yako kutengeza maisha yako? Uh, kusema ukweli ilikuwa kubahatisha wabahati so, yangu kwa sababu ni ile hali ya ufindizi inakimbia kutafuta mahali inaweza pata usalama. Hiyo ndio ilikuwa kuingia huko Kenya, mahali inawezapata usalama ya kutosha kulingana na mahali nilikuwa Kongo. Ya, lakini Kenya na Kongo kuna nchi nyingi ambazo zimevuka. Kwa nini haukuomba usalama pengine Rwanda ama Burundi ama hata Uganda, mpaka uvuke karibu nchi tatu ufike Kenya? Kenya kulingana na zile habari tulikuwa nazo Kenya ndio ilikuwa na inakaribisha wakimbizi sana ndio, na hiyo ndio ilikuwa inawapatia protection kulingana na hizi nchi zingine dena ilikuwa inawatafutia pia ile hali zenye inaweza watoa huko Afrika na kwa tafutia uh, mahali pengine wanaweza ishi vizuri, kulingana na hizi nchi zingine. Ndio maana tuliingia Kenya, yeah, kusema huko unajisikia una salama Burundi, Rwanda ama Uganda ya kulingana na ile habari tulikuwa nazo, Burundi na Rwanda iko kwa usalama sana kulingana na ile wa Kenya. Sasa umefika nchini Kenya, hatua inakuwa ni gani sasa? Uh, ukifika huko Kenya, ile kitu ya kwanza ni kujisalimisha. Uwezi ishi kwa nchi yenye una vitambulisho ama nchi yenye uwezi ujulikani, so, ile kitu yenye tulifanya kwanza ni kuenda kujisajilisha kwanza ndio tupate hiyo protection under UN. So hiyo ndio kitu ya kwanza ya muhimu. After that sasa ndio ana nakuelezea mambo ingine, sasa yenye inafuata eh. na umesema ulishe pale mda wa miaka minane unusu sema, katika miaka minane unusu hali yenu ilikuwaje? Mlikuwa mnafanya kazi? Mlikuwa mnasaidika vipi? Ama mahitaji ya kila siku mlikuwa mmemudu vipi? Sema ukweli, huko Kenya ni hali haikuwa rahisi sana, kwa sababu uh, ukiingia huko Nairobi, kwa sababu hatukuwa kwa tunaishi aa, tulikuwa tunaishi Nairobi, jini Nairobi hali ilikuwa tu wewe mwenyewe ndio pia kwa bidii yako wewe, ndio unajitafutia chakula uh, pesa ya kulipa kodi. So ulikuwa tu kujitafutia kazi, unajitafutia kazi. Ile kitu yenye walikuwa wanakusaidia maybe kwa watoto wadogo, mambo ya masomo uh, lakini hiyo mambo ingine nyinyi wenyewe ndio mlikuwa mnajitafutia Nasema hakuna msaada wote kutoka kwa shirika la Umoja Mataifa linalowashughulikia wakimbizi. Usaidizi naye walikuwa wanatupatia lakini, ni ile ya kutafuta namna ya kuwasafirisha ama kuwatafutia hizo ma uh, documents, naweza sema document za za kuishi hapo jijini Nairobi, mambo ya kodi ya nyumba ama chakula, wenyewe ndio kwa hiyo uwezekano wa kwenda kambini haukuwepo, ni kusema ndio ulikuwa unachagua Unaizaenda... Ah, okay. So, kwe, ukichagua uki, uki kwenda kambini kusema unapata msaada kamili na ukiamua kubaki Nairobi ujijue e, mwenyewe. Na kwa huo muda wote ilikuwaje kwa upande wako, kama kijana kuweza kuosha kwamba unapata kile ambacho unahitaji, una, una kodi una, una kila kitu? Ay, haikukuwa rahisi zile, kwa sababu kama kijana mdogo sasa ukishaingia kwa mambo ya vibarua na we sio mwananchi wa hiyo nchi, kazi ilikuwa ngumu sana kupata. Ndio maana ukipata kibarua ya venye unaweza pata mia mbili ama mia tatu ya huko kila siku, hiyo ndio ilikuwa hali ya kutafuta kila siku, uone kama unaweza pata chakula ya kukula leo. Kesho utajua yake. Ah, kwa hivyo kimsingi ulikuwa unaishi kwa leo, vya kesho hivyo havikuhusu yeah. Na ni kazi aina gani ambazo vijana wakimbizi walikuwa wanapata, wana maana kama unavyosema huko katika nchi geni, kusema mm, kipaumbele ni kwa wazawa wa pale. Kama mm, mgeni katika nchi hiyo, ni kazi gani ambazo ilikuwa rahisi zaidi kupata, kuona, ama ambazo mlikuwa zinapatikana kwa urahisi zaidi? Kazi yenye tulikuwa tunapata sana ya kama wakimbizi ilikuwa kazi ya kunyoa. Hiyo ndio ilikuwa rahisi kupata juu vijana wengi walikuwa wanajua hiyo kazi. Kazi yingine ilikuwa ya ku, kuuza hapo kwa vibanda, mnauza kinyweo iko kama kahawa manguo one kama unaweza pata yako ya kusema saizi we ni kinyozi hatari sana. Najaribu najaribu. Kama unaungana nasi kwa sasa, tunazungumza na Bwana Patrick ambaye ni mmoja wa wanajumuia kutoka jumuia ya Kongo ambao wanaishi hapa nchini Australia na anazungumzia maisha yake kama mkimbizi nchini Kenya, hii ikiwa ni katika siku ama wiki ya wakimbizi itakayoanza rasmi Jumapili tarehe kumi na sita na kuelekea hadi tarehe ishirini na mbili Juni, tukimulika hadithi za watu ambao walikuwa wakimbizi na wale ambao sasa wameanza maisha tofauti katika taifa la Australia. Sasa bwana Patrick, mchakato wa kutoka Kenya ulikuwaje? Ama hatua sasa za kutoka Kenya zilianzaje, na ni changamoto gani ambazo ulikutana nazo kujaribu kutafuta namna ya kuondoka Kenya, kutafuta sehemu ambapo utaanza maisha upya nje ya bara la Afrika? Ile hali ya kutoka Kenya haikuwa rahisi, kulingana na wakimbizi wengi walikuwa huko, pio sisi peke yake, wakumbe tulikuwa hapo, kulikuwa na jamii zingine kutoka nchi tofauti haikukuwa rahisi sana, ndio maana kuingia hiyo proses ya kuingia kutoka huko Kenya ku, kwa sababu Kenya haikukuwa our destination na uh, ilikuwa proses ya kuingia kwa UN. UN ndio nakutafutia resettlement ya nchi fulani yenye unaweza enda isi huko uh, ng'ambo. So wao wenyewe ndio walikuwa wanakupigia wana proses hiyo kesi yako polepole haikukuwa rahisi sana kulingana na venye watu walikuwa wengi huko. Haukuwa na chaguzi kwamba nataka kwenda Marekani, nataka kwenda Uingereza ama Australia, na kulikuwa na uwezekano pia uchagui nchi za Afrika ama tu ni nchi za huku kwa wazungu. Ilikuwa unachukua kulingana na nchi zenye zipo hizi za wazungu, kwa sababu Afrika nayo wako wanapeana uh, the ilikuwa tu kutafuta hizi nchi za wazungu kuli, kwa hiyo swali kama walikuwa nakuchagulia, ilikuwa nakupatia option kama kadhaa ya nchi zenye zinachukua wakimbizi wa so wewe mwenyewe ndio unachagua ile yenye iko beta kwako, so kwangu mimi nilichagua Australia, ndio hiyo ndio ilikuwa best option kwangu. Kwa nini? Wakati wengine inakwaga chaguo la kwanza ni Marekani hiyo wakati Marekani haikuwa inafanya vizuri so. kufanya vizuri unamaanisha nini? haikuwa inakubalia wakimbizi kuingia kwa hiyo nchi yao, ni kama walikuwa wamesimamisha. Sasa hiyo wakati so kwetu ilikuwa kuchagua Canada uh, Australia na hizi nchi za Ulaya so, tukaona Australia ndiyo itakuwa best kwetu. Kwa hiyo Kanada na hizi nchi kama Norway, Belgium, Ufaransa yeah. hazikuwa zinawavutia sana kulingana nah, mm. na ile maisha watu wanaishi Me, unasikia habari sasa ta kompea na watu wenye wako Australia. Wewe mwenyewe ndo unachagua Mkuwa umewaipata taarifa kuhusu watu ambao mlikuwa wali, mnajua walikuwa wamekuja Australia wakawapatia dithi zao huku, ndio ukasaidia kuchangia kwa maamuzi, ama we mwenyewe tu ulikuwa asema chaguo langu ni Australia? Kuna zile habari tunapata kwa watu wenye wako Australia, lakini sio wengi, zingine ulikuwa unazipata kulingana na mtandao. Ukisoma kwa mtandao, unaona venye watu wanaishi zenye iki na pokea wakimbizi, hapo ndio nilitoa ma Abari, abari, that's kwa watu ambao pengine hawajawaipitia huo mchakato wa kuomba uh, namna ya, ku, ya kuondolewa kwanza maisha upya katika nchi zingine unaweza, mm. Ukaelezaje hatua ambazo ulipitia hadi ukafika Australia? Uh, ni process refu sana kupitia UN, uh, so ile ya kwanza ni kutoa um, ushuhuda mali umetoka na sababu unaomba uh, kimbizi. Unaulizwa kama ni sababu gani unaomba hiyo resettlement kwa nchi za ngambo. Wakishaona umewapatia habari za kutosha, ama wewe ndio una, unafaa kupatiwa hiyo resettlement, wao na transfer documents zako kwa embassy embasi nayo na process hiyo hizo document ya, process yako wana wanaangalia, kwa sababu gani unahitaji hiyo ukimbizi, wanaangalia details mingi. So after that ndio wana, wanaanza sasa process ya kuleta kwa nchi yao kwao. Tuseme sasa kesi yako ime, imefikishwa kwa mikono ya balozi wa Australia Nairobi, yeah. Kutoka hapo inakuwaje sasa, unaitwa kufanya mahojiano nao ama ni kwenda tu kupokea visa na kuondoka? Ukifika hapo, ukishapelekwa kwa balozi ya Australia, wanakuita tena, unafanya interview. Ukimaliza hiyo hiyo interview, wanapeleka sehemu ingine ya kuchukua vipimo vya usalama. After that ndio wanaanza sasa kutafutia viza ya ku, kuja huko Australia. Ukishapewa viza sasa hatua ama inafuata ni nini? Ile wakati ukishapewa hiyo viza haichukuangi muda mrefu, ikienda sana inaenda wiki mbili. Hapo sasa ndio wanaanza kutayarisha venye utaishi huko Australia, wanafunza mila na naz, wanakufunza yeah, vyenye hosteria kuko, sheria zao za uko. Sa kishamaliza hiyo masomo, unapewa madawa za mwisho, ndio na ngojea sasa fulani. Ukisema dawa unamaanisha ni uh, ni uh, yeah, una nini, dawa za aina gani? Ni chanjo. Chanjo wanakuambia unachanjwa nini, wanachanja, ama ni siri hiyo? Uh, chanjo, chanjo ni chanjo tu uh, yeah. uh-huh na matarajio yako sasa alikuwa ni gani ukija Australia? Um, kulingana na zile habari ilikuwa nazo, matarajio yangu pata usalama ya kutosha kulingana na mali likuwa nimetoka. Mambo ingine ilikuwa yapata kazi na kutafuta pesa ile ya kutosha kulingana na mali ilikuwa nafanya pesa yenye likuwa napata na, na ile na kazi yenye nilikuwa nafanya haikuwa inaendanisha, so nilikuwa natarajia kupata maisha mazuri kupitia kwa usalama na kazi. Uh, ulipofika hapa Australia yale matarajio mm, ndio ulipata ndio hali halisi ama ilikuwa ni tofauti kabisa na ulivyotarajia? Siwezi sema ni tofauti sana na matarajio yangu, lakini unajua kwa hii maisha ni kutafuta lazima kila kitu utafute kwanza ndio upate enye unataka, lakini ukiangalia ile hali ya huku ni, ni nzuri kulingana na mali nilikuwa nimetoka. Umesha pa mda wa gani sasa? Saa hii nimemaliza, uh, miezi tisa. Miezi tisa, tuseme ungerudi nyuma miezi tisa kabla utokee Kenya, wamekwambia kwamba utakuja Australia na matarajio yale ya ambayo ulikuwa nayo mwanzo kabla ufika pa Australia, like, na vile ambavyo unajua sasa katika muda wa miezi tisa ambayo umeisha pa Australia kuna hmm, vitu ambavyo ungefanya kujiandaa ili kupata mafanikio zaidi ama kurahisisha uh, mwanzo wako wa maisha nchini Australia. Nimepata ile e, sistemu ya huko ni tofauti ya ya hizo nchi zenye tulikuwa huko Kenya ama Congo. Uh, lazima huko kwanza usome ndio upate ile kitu yenye unataka virahisi so nimeingia kwanza somo, kwa masomo ndio nitafute kazi after masomo. Ungekuwa na hiyo taarifa, sema ungetafuta namna masomo ya kufanya ukiwa bado Nairobi, kujitayarisha kuja huku. Ningekuwa nimesoma kwanza ndio nikuja huku kama ni, nimejitayarisha zaidi Aa. Na kwa wale ambao wanakusikiza hmm, useme wako Nairobi ama wako katika kambi zingine kote duniani ambao hmm, wanakusikiza kwa sasa ushauri ni upi kuhusu kuanza maisha mapya katika nchi hizi za ugharibuni, nchi za wazungu? Shauri yangu inaweza peana kwa wale watu wenye wanatarajia kuja kwa hizi nchi za wazungu, uh, yes ile yenye wanafikiria ni ni ukweli huku, ma, ma nchi za, za huku ng'ambo, tunaweza sema ni maisha ni tofauti ya huko mahali wanaishi, lakini si ile matarajio yao venye wanafikiria kimawazo inaweza enda rahisi. Ni lazima mtu atafute kwanza, ndio apate ile kitu yenye anataka ana. So ile kitu yenye naweza waambia kwanza ni soma, masomo ndio muhimu. Haimaanishi unasoma nini, huku kwa nchi za wazungu kuna opportunities nyingi za, za kufanya kazi. Huyu inategemea ni masomo gani umepitia? so kitu ya muhimu kwanza ni masomo na wakuja kama wanajua kuendesha magari kwa sababu hizi nchi za majuu, naona kwanza ni gari ni kitu ya muhimu sana ku wale wenye wanatafuta kazi mm. Kwa hiyo wapatafute wa leseni za gari mapema <laughs> ni mapema kujipanga mapema. Ah, vizuri kabisa Bwana Patrick, asante sana, sana kuzungumza nasi <laughs> na asante kuchangia hadithi yako ya ukimbizi hadi sasa kuwa mtu ambaye umeanza maisha upya na ukiacha hali ya ukimbizi nyuma yako. Asante yeah, shukuru sana kuzaa nasi. Huyo alikuwa ni bwana Patrick akichangia uzoefu wake wa maisha ya ukimbizi, na sasa ameanza upya maisha yake hapa nchini Australia, ambapo anaanza kupiga hatua moja baada ya nyingine kuboresha na kujiondoa katika changamoto ambazo alikuwa akipitia na kuanza maisha upya kabisa. Mengi zaidi kuhusu changamoto ambazo watu wanapitia akiwa katika hali za ukimbizi, basi tembelea tofuti yetu, um, ambayo ni SBS Swahili ambapo, so, utapata hadithi zingine kama hizi na wale ambao wamekuwa hapa kwa miaka kadhaa ama wale ambao bado wanakaribia sasa kuja nchini Australia kuanza maisha upya. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.