Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibuni katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano katika studio za SBS Audio na tukiwa mbashara, swala zima la ubaguzi wa kidini, kufanya iwapo swala hilo litakufikia na sehemu ambako unaweza pata msaada. Nchini Australia, sheria dhidi ya ubaguzi katika sehemu za kazi kwa misingi ya kidini hutofautiana katika mamlaka zote. Katika baadhi ya kesi, kunaweza kuwa pia misingi halali ya kuzuia uhuru wa mfanyakazi kufuata dini yake. Iwapo unazingatia kuwasilisha malalamishi kwa mamlaka husika au kufuatilia suala hilo kisheria, ni muhimu kujua chaguzi zako. Kama umepitia uzoefu wa ubaguzi wa kidini na hususan kazini. Australia ni mshiriki wa mkataba wa kimataifa wa haki za kiraia na kisiasa ambayo hutoa ulinzi mkubwa kwa uhuru wa kidini pamoja na udhihirisho wake. Hata hivyo michakato ya kuanzisha mswada wa kutoa kinga dhidi ya ubaguzi wa, wa kidini bado inaendelea, kwa hiyo hakuna sheria moja Australia yenye masharti kuhusu jinsi ya kutumia haki za kidini katika muktadha wa ajira kuna kinga kitaifa dhidi ya ubaguzi wa misi, kwa misingi ya kidini chini ya sheria ya Fair Work Act mwaka elfu mbili na tisa ila sheria hizo ni ndogo kwa upeo. Karina Okotel ni wakili mkuu katika shirika la Racial and Religious Discrimination Legal Services Incorporated. Shirika hilo likitaifa ni lenye makao yake ACT, hutoa ushauri wa kisheria kwa jamii. Bikarina amesema kwamba hatua ya kwanza kwa mfanyakazi ambayo huenda aliathirika kupitia ubaguzi ni kuwasiliana na tume ya Fair Work Commission kutazama kama kesi yao inafuzu kwa mlalamishi chini ya sheria hiyo. Anasema kama mtu anapitia uzoefu wa ubaguzi wa kidini katika ajira, sehemu muhimu ya kupata msaada ni kuwasiliana na tume ya Fair Work, kwa sababu kuna ulinzi chini ya sheria ya Fair Work Act ambayo haitapatikana chini ya sheria nyingine yote, kwa sababu hakuna sheria ya ubaguzi wa kidini na wanaweza fanya uamzi ambao unaweza tekelezeka ila tena, aina ya malalamishi ambayo yanaweza wasilishwa kwa Fair Work Commission, yote yamewekwa kati wazi na kuna mipaka kwa hili chini ya sheria ya Fair Work Act, kuna marufuku kwa waajiri kuchukua hatua mbaya dhidi ya waajiriwa wao kwa sababu ya dini yao, hatua ya mahojiano ikijumuishwa kwa kutowaajiri hata kama ni vigumu kuthibitisha swala hilo, bc amesema. Aina zingine za ubaguzi wa kidini katika sehemu za kazi hujumuisha kinachotokea katikati ya wafanyakazi katika hazijajumuishwa katika kiwango cha shirikisho. Malalamishi yanaweza wasilishwa pia kwa Tume ya Haki za Binadamu ya Australia. Kazi ya tume hiyo ni kufanya uchunguzi na kujaribu kufikia suluhu kati ya pande husika. Tume hiyo pia ina mamlaka ya kutoa mapendekezo ambayo hayawezi tekelezwa. Botel amesema bado ni muhimu kuwasilisha malalamishi kwa tume hizo kwa sababu unless the matter settles, so the parties agree to a certain outcome. There's no resolution through the commission process. Anasema isipokuwa kama suluhu inapatikana, kwa hiyo pande zote zinaafikiana, kwa matukio fulani, hakuna suluhisho kupitia mchakato wa tume. Mara nyingi waajiri huwa na wasiwasi kuhusu madhara kwa sifa yao au hata kumulikwa katika vyombo vya habari, na kwa hiyo watataka afikia suluhu na waajiriwa wao. Kwa hiyo inaweza kuwa faida kwa watu kufanya lalamishi moja kwa moja kwa tume ya haki ya binadamu utafuta msaada wa kuwasilisha swala hilo bila swala hilo kufikishwa mahakamani. Katika kiwango cha jimbo na wilaya, sheria dhidi ya ubaguzi zina masharti ya misingi ya imani ya kidini, ila kuna utofauti mkubwa katika kinga zilizopo kutegemea na unakoishi, ambako sheria hizi zinapiga marufuku aswa ubaguzi kwa misingi ya dini ya mtu Waajiriwa wanaweza fanya malalamishi kwa shirika linaloshughulikia masuala ya ubaguzi wanakoishi. Kwa mfano, jimboni Victoria, malalamishi yanaweza fikishwa kwa shirika kama Victorian Equal Opportunity and Human Rights Commission. Amy Cooper ni mkuu wa kitengo cha sheria katika tume hiyo, amesema ubaguzi wa kidini una lakini Uh, wa kidini kazini ni, ni mpana na unaweza zuia uhuru wa mtu kutekeleza imani yake ya kidini katika vitu kama mavazi ya kidini ibada, pamoja na maadhimisho ya kidini. Ametoa baadhi ya mifano ya malalamishi ambayo wamewahi pokea, ni kama Woman told us about how she was labeled difficult at work for letting her employer know that she was unavailable on Saturdays to observe Shabbat. Anasema mwanamke wa Kiyahudi alitueleza kuhusu jinsi alivyosemwa kuwa ni mgumu kazini kwa kumjulisha mwajiri wake kuwa hangeweza fanya kazi siku ya Jumamosi kwa sababu ya ibada ya Shabbat. Mwanaume waki sik alitueleza jinsi alivyokuwa na shauku ya kuanza kazi mpya ya kusafirisha mizigo, ila alipowasili kuanza kazi alihisi anahangaishwa na kutokaribishwa wakati msimamizi wake alisisitiza kuwa avue vazi lake la kichwani. Pia mwanamke mmoja wa Kiislamu alitueleza jinsi washiriki wake kazini walivyokuwa wakizungumza kuhusu mapumziko yake madogo madogo wakati wa kazi hizo, zikiwa ni dakika chache tu ambazo alikuwa akichukua kufanya ibada na kufanya sala kwa mujibu wa imani yake. Na wakati tukio katika sehemu ya kazi linajumuisha ubaguzi uliopigwa marufuku chini ya sheria za jimbo au wilaya, Mlalamishi anaweza fuatilia suala hilo kisheria na kuomba hukumu itolewe na mahakama husika wakifanikiwa kuthibitisha kesi yao. Vinginevyo, mashirika yanayoshughulikia masuala ya ubaguzi kama Victorian Equal Opportunity and Human Rights Commission huwapa wanaowasilisha malalamishi huduma ya kutatua migogoro bila gharama yoyote. katika mchakato huu wa upatanishi wa hiari waajiri na waajiriwa husaidiwa uh, kufikia matokeo yanayokubalika kwa pande zote. Vikupa akiwapa na maelezo zaidi, anasema, inaweza kuwa kwamba msamaha, au inaweza kuwa mageuzi ya sera au matendo au hata ahadi ya kutoa mafunzo kwa wafanya kazi. Inaweza kuwa kumrejesha mtu kazini, fidia kifedha, ya kifedha. Aina ya matokeo ambayo watu wanaweza pata haina vikomo, kwa sababu ni kile ambacho pande zote ziko tayari kukubali. Sheria inaweza ruhusu pia vighairi, kumaanisha, katika baadhi ya kesi, si kinyume cha sheria kubagua katika sehemu ya kazi, kumwonyesha kwa misingi ya kidini kwa se, mfano jimbo ni Victoria washirika mashirika ya kidini yanaweza bagua yanapoajiri ya wafanya kazi chini ya mazingira fulani. bikupa hapa akiwa na maelezo zaidi tena, anasema vitu vitatu lazima vifanyike: cha kwanza kuendana na kidini na sehemu muhimu ya kazi hiyo mhusika hawezi tekeleza masharti hayo kwa sababu ya dini yao, pamoja na ubaguzi huo ni wa busara na uwiano. Kwa hiyo kwa mfano kama kanisa lina mwajiri mtu wa kufanya usafi una, inaweza kuwa vigumu kusema kuwa ni sharti muhimu kwa kazi ya usafi kuwa anafanya usafi, lazima awe muumini wa dini hilo. Justin Carroll ni mshirika wa migogoro ya kibiashara katika kampuni ya wanasheria ya Black Bay Lawyers, amesema kuwa taasisi za kidini pia hazibagui kinyume na sheria chini ya sheria ya Fairwork Act zinapochukua hatua mbaya katika imani nzuri au kuepuka majeruhi ya kidini kwa imani ya waumini wa dini hilo. Ametoa mfano mwingine pia wa ubaguzi unaoruhusiwa chini ya sheria hiyo ambao unaweza tumiwa katika sehemu ambayo um, na yoyote ya kazi. Anasema, Health and safety issues as being grounds on which employers can legitimately... masuala ya afya na usalama kama misingi ambayo maj... waajiri wanaweza kuki uka kihalali desturi za kidini au uzingatiaji wa kidini iwapo ni kwa mavazi yao au kwa mienendo yao katika mahali pa kazi. Bwana Carol ameongezea kuwa kuepuka hatua za kisheria au malalamishi kuhusiana na jinsi wafanyakazi wanavyofuatilia dini zao iko katika mikono ya mwajiri. Hii inaweza fikiwa kwa kuchukua hatua madhubuti, kwanza kwa kufuatilia wajibu wao wa kidini chini ya sheria ya Fair Work Act na sheria zingine husika za majimbo na wilaya. That that anasema hiyo inaweza kuwa sehemu nzuri ya kuanzia kuhakikisha kuna sera zilizowekwa zinazoendana ipasavyo. Nadhani njia zingine ni kujaribu kuwajumuisha watu ambao wanafuatilia dini kwa kiwango kuwa hali hiyo haiathiri jinsi wanavyoendesha biashara yao, na bila shaka kuzingatia kuwa haiingilii kati wengine ambao si waumini katika hali hiyo au kabisa, nadhani kuwa wazi pia kuwaelewa waajiri mwanzoni kinachohitajika husaidia kuweka matarajio pia. B Okotel ameongezea kwamba linapokuja swala la ukiukwaji wa haki za kidini kazini, si mazoea ma, uh, si mara zote matukio huwa wazi na yanaweza ingiliana na ubaguzi wa rangi au ukiukwaji mwingine usio wa kisheria. Amehamasisha watu binafsi daima waombe ushauri wa kisheria kuchunguza chaguzi zinazopatikana kwa hali zao. Kama anasema to... tulikuwa na mteja mmoja kwa mfano, aliyemwasilisha lalamishi kwa tume ya haki za binadamu kisha walitaka apeleka hoja yao mahakamani. Hapa kuwa misingi ya kufanya hivyo, ila tuliweza tambua kuwa wanaweza kuwa na lalamishi la faragha. Kwa hiyo ni muhimu sana kwa watu wanaotafuta ushauri wa kisheria, kwa sababu wakili anaweza pitia chaguzi kadhaa na kutazama chenye kinaweza kuwa hatua bora ya kuchukua, kutokana na mapungufu katika sheria zetu. Tatuma kwamba taarifa hii imekupa makala makala haya mekupa makalaha uelewa kuhusu changamoto za kisheria, hususan panapokuja suala so zima la ubaguzi wa kidini katika sehemu za kazi, na iwapo halitawai kufikia, basi taarifa hii imekupa maelezo namna unaweza fanya kupata msaada popote ulipo. Tembelea tovuti yetu SBS.com kwa Kiswahili, pakua makala hapa pia, changia na wenzako Iwapo hawakupata fursa ya kuweza kuyasikiza makala. Yaliandaliwa na waandishi wetu Zoe Tomaidu na Gode Migerano. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.