Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Uendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ikiwa na migodi migirano, tukiwa katika studio za SBS audio na tunaletea makala pia mbashara mtandaoni yanaonaikiwa ni, ni sbs.com.au mkwaju swahili. Vile vile, unaweza ukatuandikia kwa barua pepe iwapo na maoni yoyote wala pendekezo lolote ambalo ungependa kutufikishia. Anwani ni swahili.program@sbs.com.au na pia usio kutembelea ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambalo ni Facebook.com mkwaju sbs Swahili. Lakini kwa sasa tuzungumzia swala so zima la nyongeza ya mishahara ambayo inatarajiwa kuanza hivi karibuni. Mamilioni ya wa waaustralia watapata nyongeza asilimia 3.75 kwa mishahara yao. Tume ya haki ya kazi iliamua kuongeza mishahara ya tuzo chini ya mfumuko wa bei ambayo ilikuwa kwa asilimia 4.1 katika mwisho wa robo ya Aprili. Kwa mamilioni ya wa waaustralia, mishahara yao huwa haibadilishwi na bosi wao. Uamuzi huo hufanywa na tume ya haki ya kazi. Mapitio ya kila mwaka ya mishahara hubadilisha mishahara ya tuzo ambayo husimamia kiwango cha chini cha mishahara kwa kila kazi na sekta. Kuanzia Julai mosi mishahara ya tuzo na kima cha chini cha mishahara itaongezeka kwa asilimia 3.75. Tony Burke ni waziri wa mahusiano ya kazini, amesema kwamba huu ni ushindi kwa wafanyakazi, na what this means is 2.6 million Australians who are reliant Anasema hii ina maana kwamba waaustralia milioni mbili nukta sita ambao wanategemea mfumo wa tuzo wataona mishahara yao ikiongezeka, na ina maana kima cha chini cha mishahara inaendelea katika njia iliyokuwa tangu tulipochukua usukani. Kamishna wa tume ya Fair Work hakimu Adam Hecha amesema janga la gharama ya maisha ilikuwa moja ya vitu muhimu ambavyo tume hiyo ilizingatia katika uamuzi wao. Huyu hapa na maelezo zaidi, anasema kwa kuamua kiwango hiki cha nyongeza, kizingatio cha chini kimekuwa shinikizo za gharama ya maisha ambayo wafanyakazi wengi watuzo hutegemea, haswa wale ambao hulipwa mshahara mdogo na wanaishi katika nyumba za mapato ya chini na wanaendelea kupitia uzoefu huo. Hii haiamiliwi kuwa mfumuko wa bei uko chini kuliko ilivyokuwa wakati wa tathmini hiyo mwaka jana. Mwaustralia mmoja kati ya watano ni mfanyakazi anayepokea malipo ya tuzo. Kamishna Hacha amesema nyongeza ya asilimia 3.75 inaambatana na mishahara mingine na hatarajii kuwa itachochewa mfumuko wa bei. Huyu hapa na maelezo zaidi, anasema nyongeza ya asilimia tatu nukta sabini tano ambayo tuliamua inaendana kwa upana na utabiri wa ukuaji wa mishahara katika uchumi katika mwaka elfu mbili ishirini na nne na itafanya mchango mdogo kwa idadi kamili ya ukuaji wa mishahara mwaka huu. Tunaizingatia kwa hiyo kuwa nyongeza hii inaambatana na utabiri wa marejesho ya kiwango cha mfumuko wa bei chini ya asilimia tatu kufikia mwaka elfu mbili ishirini na tano. Kama sehemu ya mchakato wa tathmini ya mishahara, Tume ya Haki ya Kazi ilipokea mawasilisho kutoka kwa wadau mbalimbali waliojumuisha serikali pamoja na wadau wengine. Serikali ya shirikisho iliweka mkazo kwa ongezeko la mishahara inayoambatana na mfumuko wa bei, wakati baraza la vyama vya wafanyakazi wa Australia vilitaka nyongeza ya mishahara ya asilimia tano. Chama cha biashara na viwanda cha Australia kilitaka nyongeza ndogo ya asilimia mbili. Mkurugenzi mtendaji wa ACCI, Andrew McKellar amesema nyongeza kubwa itazua mtihani kwa biashara kwa sababu uh, amesema nyongeza hii inajaribu viwango vya kinachokubaliwa kutoka kwa mtazamo wa biashara, haitafanya chochote kupunguza shinikizo za mfumuko wa bei kwa uchumi, na hilo lilikuwa lengo letu tunadhani njia fanisi zaidi ya kuondoa shinikizo kwa gharama ya maisha ni kupunguza mfumuko wa bei na kurejesha kwa lengo la asilimia mbili au tatu ambayo benki kuu inalenga. Hiyo itaruhusu viwango vya riba kupungua haraka zaidi. Hiyo ndiyo njia fanisi ya kuondoa shinikizo kwa gharama ya maisha katika gharama ya kufanya biashara kutoka hapa. Kamishna wa Fairwork hacha amesema kwamba awamu ya tatu ya makato ya kodi yakizingatiwa na tume hiyo kama anavyofanua hapa. Waziri Burke amesema kwamba alitarajia tume hiyo izingatie makato hayo ya kodi. Kwa sababu amesema tume ya haki ya kazi daima atatazama madhara katika uchumi, hawezi watarajia wafanye kitu kingine. Ila baadhi ya makundi ya biashara na baadhi ya wachambuzi walisema makato hayo ya kodi yanastahili tumiwa baada ya nyongeza ya mshahara na baada ya kuwa kisingizio cha mishahara kushuka, na tume hiyo haikutarajia hoja hiyo. Kile ambacho tume hiyo inaamua ni unapata nyongeza ya mshahara na unapata punguzo ya kodi, na pia unapata afueni ya gharama ya maisha. Hicho ndicho serikali ilikuwa ikitumai. Uamzi wa mwaka huu ni mdogo kuliko mwaka ujao, na mwaka jana kuna ongezeko la asilimia tano nukta sabini na tano kwa viwango vya tuzo na asilimia nane nukta sita kwa mishahara ya kima cha chini kitaifa katika mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Sally McManus ni katibu mkuu wa chama cha ACTU amesema ameridhika na matokeo hayo na anasema ACTU ingelipenda kuona ongezeko kubwa zaidi. Baada ya kusema hayo, siku yoyote ambayo wafanyakazi wanapewa nyongeza ya mshahara, siku yoyote ambayo wafanyakazi wanasonga mbele, na kwa upande wa nyongeza halisi ya mshahara, bila shaka hiyo ni siku nzuri. Bi Salim Akmanas, katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi ya maarufu ACTU alisema. Kufikia hapo ndio mwisho wa taarifa hizi ambao tumeandalia hususan katika makala haya ya kuongezewa mishahara kwa Waaustralia wengi ambao katika malipo ya kima cha chini ambao kama unavyosikia kuanzia Julai mosi mishahara hiyo itaanza kuongezeka kwa asilimia tatu nukta tano. Kwa makala na mengine mengi zaidi, usisite kutembelea tovuti yetu anaone ambayo ni SBS.com.au mkwa juu Swahili, ambako utapata makala haya na mengine mengi zaidi tuliochapisha pale kwa ajili ya matumizi yako. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Rania Yalop na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.