Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili, karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS akiwa na Migode Migerano, tukiendelea makala mao tumeandalia kwa sasa. Tuelekee moja kwa moja katika studio zetu za Nairobi, ambako mwandishi wetu Jason Nyakuna tusubiri inalojiri wiki hii kutoka bara la Afrika. Mipango mingi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki imekwama katika miezi michache iliyopita kutokana na uhaba wa fedha unaotajwa kutokana na kutotolewa kwa michango ya takriban dola milioni arobaini na mataifa wanachama. Ripoti zinasema kuwa baadhi ya wafanyakazi wa wa jumuiya bado hawajalipwa mishahara yao ya mwezi uliopita wa Mei, na baadhi ya taasisi zilikuwa zimesimamisha shughuli zao kwa sababu ya ukosefu wa bajeti. Mahakama ya Afrika Mashariki yenye makao yake mjini Arusha nayo ilifuta vikao vyake vya mwezi huu wa Juni vilivyokuwa vimepangwa kufanyika Kigali kutokana na ukosefu wa fedha. Sasa haijulikani ni lini kesi zinazoendelea zitasikilizwa. Walta Nguma ni mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania, na kwanza nimemuuliza kuhusu inayoweza kuwa sababu ya baadhi ya nchi wanachama kukosa kutoa michango yao. Ukiangalia katika nchi zetu hizi za Afrika ya Mashariki, nchi nane ambazo zimeungana hivi sasa na kuunda jumuiya East Africa Community, utaona kwamba uh, asilimia kubwa wako kwenye kwenye wakati mgumu sana kwenye, kwenye masuala ya kifedha, na hii ni kutokana na kwamba uh, ni jambo ambalo haliwezi kusemwa sana, lakini jambo ambalo eh, kwamba lipo wazi kwamba nchi zetu hizi zimeelemewa pia na madeni eh, ya nje. Kwa hiyo kila taifa linapambana kuona kwamba ni kwa namna gani ambavyo e, wanaweza wakafanya marejesho ya Eh, ya mikopo ambayo wanadaiwa huko nje, kwa sababu mikopo iliyoiva tayari ni mikopo mingi sana ambayo inatakiwa kulipa. Na ukiangalia hata tunapoelekea mwisho wa bajeti, nchi ambazo zimeweza kufikia lile lengo la eh, la urejeshwaji wa mikopo mia, mia jinsi, wame, wame, wame kwa asilimia mia kulingana na jinsi ambavyo walikuwa wameyaweka katika bajeti iliyopita, utakundua kwamba hakuna. Katika misingi hiyo unaweza kuona kwamba eh, kuna shida kubwa katika upande wa fedha. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amekutana na maafisa wakuu wa chama cha African National Congress siku ya Alhamisi ili kuamua jinsi ya kuunda serikali baada ya chama hicho kupoteza utawala wake kwa miaka thelathini na kuwa katika mkwamo baada ya uchaguzi. Kamati ya kitaifa ya utendaji ya chama hicho ilikuwa ikikutana mjini Johannesburg ili kushughulikia mgawanyiko kati ya safu za chama kuhusu mwelekeo upi wa kuchukua. ANC kilipoteza wingi wake wa muda mrefu katika kura ya wiki iliyopita, lakini kimesalia kuwa chama kikubwa zaidi. Sasa kinahitaji aina fulani ya makubaliano ili kuiendesha nchi iliyoendelea zaidi kiviwanda barani Afrika. ANC imeonyesha kuegemea upande wa serikali ya umoja wa kitaifa ambayo itavileta pamoja vyama vingi vya vya siasa katika makubaliano mapana badala ya muungano wa moja kwa moja na upinzani mkuu Democratic Alliance, au DA. Tunataka kumleta kila mtu aingie ndani, katibu mkuu wa ANC Fikile Mbalula alisema kabla mkutano wa Alhamisi. Mbalula alisema serikali ya umoja wa kitaifa inapendekezwa kwa NEC ili iamue, lakini ilitarajia kutakuwa na mjadala na kutoelewana. Ukuaji wa uchumi wa Kenya utapungua hadi asilimia ya tano mwaka huu baada ya kuimarika sana mwaka 2023 Benki ya Dunia imesema Jumatano. Kenya, taifa lenye uchumi imara katika ukanda wa Afrika Mashariki, limekumbwa na deni kubwa la umma, mfumuko wa bei, na serikali ya rais William Ruto, ambayo ilikuwa na upungufu wa fedha, iliweka tozo mpya na nyongeza ya kodi. Benki ya Dunia ilisema katika ripoti kwamba wakati uchumi wa Kenya ulikuwa umekuwa kwa asilimia 5.6 mwaka jana kutoka asilimia 4.9 mwaka 2022 unatarajiwa kupungua hadi asilimia 5 mwaka huu. Ripoti hiyo imesema kuimarika kwa sekta muhimu ya kilimo pamoja na hali bora ya hewa kulichangia katika ukuaji wa uchumi mwaka 2023 huku utalii pia ukichangia kwa hali hiyo imara ya uchumi. Hata hivyo, ripoti hiyo imesema mauzo ya nje ya Kenya hayakuleta faida ya kutosha, kwa kuwa nchi haijazalisha bidhaa tofauti za kuuza nje katika miaka ya hivi karibuni na ilipoteza uwezo wa kushindana katika masoko inakouza bidhaa zake. Ripoti hiyo ya Benki ya Dunia imetolewa wiki moja kabla ya serikali ya Ruto ikitarajiwa kuwasilisha bungeni bajeti yake ya tarehe 13 Juni. Serikali inakadiria bajeti ya shilingi trilioni 4.25 kwa mwaka wa fedha unaomalizika tarehe 30 Juni 2025 kutoka shilingi trilioni 3.6 mwaka uliopita. Na Tanzania na Ethiopia zimesaini mikataba kadhaa na Korea Kusini kwa ajili ya kupata mikopo ya mabilioni ya dola kwa ajili ya maendeleo. Mikopo hiyo itaiwezesha Korea Kusini kupata fursa ya kuchimba madini muhimu katika nchi za Afrika. Korea Kusini imeandaa kongamano na viongozi thelathini wa Afrika ikiwemo Tanzania na Ethiopia. Tanzania imesema kwamba itakopa dola bilioni mbili nukta tano kutoka kwa Korea Kusini katika muda wa miaka mitano ijayo. Mkopo huo utalipwa katika muda wa miaka arobaini. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan vilevile amesaini makubaliano yatakayoiruhusu Korea Kusini kutumia bahari yake na madini yanayotumika katika teknolojia ya nishati safi kama vile nikel, lithium na graphite. Taarifa ya Tanzania imesema nchi hizo mbili zitashirikiana katika utafiti wa uwekezaji, na uchimbaji pamoja na kuongeza thamani ya madini hayo ya kimkakati. Ethiopia nayo imesaini mkopo wa dola bilioni moja utakaolipwa katika kipindi cha miaka minne kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu, sayansi na teknolojia, afya na maendeleo ya mijini. Mwandishi wetu Jasenyakundi yes, na taarifa hizo kutoka studio zetu za Nairobi, akitupasha na lojiri wiki hii kutoka bara la Afrika na mengi zaidi. kuusaliam mesia bila shaka unaweza kupata kwenye tovuti yetu anaoni ambayo ni sbs.com.au mkwa juu Swahili. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.