Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo pote lipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerano katika studio za SBS audio na mtandaoni unaonembani sbs.com.au, mkwa juu swahili uhapa muktasari wa habari kwa leo Alhamis tarehe kumi Juni mwaka elfu mbili ishirini na nne. Upinzani wa shirikisho umesema utatekeleza makubaliano ya Paris ila utafuta malengo ya mazingira ya Australia wa Australia kutoka jumuiya za uhamiaji, miongoni mwa watu 737 waliotuzwa katika orodha ya siku kuu ya kuzaliwa kwa mfalme. Na mwanaharakati wa mazingira nchini Uganda aachiliwa huru, wakati katika michezo ya Italia yajiandaa kutetea kombe lake la michuano ya Ulaya. Upinzani wa shirikisho umesema una nia ya kutekeleza makubaliano ya Paris ila utafuta malengo ya mazingira ya Australia yanayoifunga kisheria. Kiongozi wa upinzani Peter Dutton amesema atafuta malengo ya Australia ya mwaka 2030 kupunguza hewa chafu kwa asilimia 43 kutoka viwango vya mwaka 2005 kama upinzani wa mseto utashinda uchaguzi mkuu ujao. Chini ya makubaliano ya Paris, wanachama lazima waongeze ya malengo yao ya uzalishaji kila miaka mitano na haiwezi iregeza. Alipozungumzia hoja hiyo, waziri mkuu Antoni Albanizi amesema kwamba msimamo wa upinzani wa mseto unajipinga wenyewe. Na Australia kutoka jumuiya za wahamiaji wamezungumza baada ya kutajwa miongoni mwa watu 737 waliotambuliwa katika orodha ya tuzo za heshima ya sikukuu ya kuzaliwa kwa mfalme ya mwaka 2024. Harinda Kor aliyeunda shirika la Harman Foundation katika eneo la Magharibi Sydney kwa ukumbusho wa mwanawe wa kiume ametambuliwa kwa huduma zake kwa jumuiya. Mwanawe wa kiume wa kwanza Harman alipofariki katika ajali ya gari katika mwaka elfu mbili kumi na mbili, alikumbwa kwa huzuni sana na alitafuta huduma ambayo ingeweza elewa mitazamo yake kutoka utamaduni wake. Amesema familia za uhamiaji huenda zikakumbwa kwa unyanyapaa na uhaba wa upatikanaji kwa rasilimali unapojaribu kutafuta msaada. Beni Gantz, waziri katika baraza la mawaziri wa vita wa Israel, amejiuzulu katika serikali ya dharura ya nchi hiyo akishtumu waziri mkuu Benjamin Netanyahu kwa kuweka kipaumbele kazi yake juu ya mahitaji ya usalama ya nchi hiyo. Kujuzulu kwa bwana Gants kumeondoa sauti inayozingatiwa kwa wastani katika serikali ya mseto inayotawaliwa na viongozi wa mirengo ya kulia, ila hatua hiyo haijamtisha bwana Netanyahu licha ya wito wa bwana Gants kwa uchaguzi mpya kuitishwa. Waisraeli mjini tel Aviv walipokea tangazo hilo kwa hisia mseto na masoko ya Coles yameweka vizuizi vya kununua zaidi ya katoni mbili ya mayai katika majimbo yote isipokuwa magharibi Australia baada ya homa ya ndege kutambuliwa katika shamba la tano jimboni Victoria. Homa ya ndege aina ya H7N3 imetambuliwa katika shamba tano ambazo ziko katika maeneo ya kusini magharibi ya jimbo hilo na zaidi ya kuku laki tano wameangamizwa katika juhudi ya kujaribu kuzuia usambaaji wa ugonjwa huo na barani Afrika, mwanaharakati wa mazingira nchini Uganda ambaye alipinga mradi wa mkubwa wa mafuta unaoongozwa na kampuni kubwa ya Ufaransa ya Total Energies ameachiliwa huru baada ya kuzuiliwa kwa siku tano, mwajiri wake amesema Jumatatu. Stephen Kwikiriza alipatikana Jumapili jioni akiwa ametupwa kando ya barabara huko Kejonjo, umbali wa saa tano magharibi mwa mji mkuu wa Kampala, alisema Samuel Okolonyi mkurugenzi wa taasisi ya utawala wa mazingira. Na katika michezo, bingwa watetezi wa michuano ya soka ya Ulaya Itali wamekamilisha maandalizi ya kutetea kombe lao kwa ushindi wa goli moja kwa sufur dhidi ya Bosnia Herzegovina. Davide Fratesi alifunga goli la pekee Jumapili 9 Juni mjini Empoli, kabla ya mechi yao ya kwanza ya michuano ya Euro mwaka 2024 itakayoanza Jumapili 16 Juni mida ya saa kumi na moja alfajiri dhidi ya Albania. Timu zingine ambazo ziko katika kundi ba na Itali ni Uf Hispania na Croatia ambazo zilishinda mechi zao wikendi iliyopita, wa Hispania wakiwaadhibu kaskazini Ireland magoli tano kwa moja Jumamosi, wakati Croatia ilipata ushindi wa magoli mbili kwa moja dhidi ya Ureno. Italy inayojulikana pia kama Azuri ilishinda michuano ya Euro ya mwaka 2020 ila ilikosa kufuzu kwa kombe mbili za dunia zilizopita na wanatarajia kushinda kombe la tatu la Euro katika michuano ya mwaka huu nchini Ujerumani. Na tukiangazia hali ilivyo katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa tukianzia mjini Adelaide, nyuzo joto pale ni 15.8, Brisbane zikiwa ni 20.1 moja Canberra 9.4, Darwin 30, Hobart 12.1, vilevile mjini Perth ni 17.6, Melbourne nyuzi joto palikuwa ni 15.1 na Sydney nyuzi joto ni 16.2. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia. Baki nasi kwa makala mengine yanayokujia kutoka studio zetu za SBS Audio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.