Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo tena popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerano katika studio za SBS Audio. Vile vile wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com kajesaswahili, na kwenye tovuti yetu anani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Kwa sasa, huu hapa muktasari wa habari. Mamilioni kupokea nyongeza ya asilimia 3.75 kwa mishahara. Penny Wong akosoa vikali vitisho vya Peter Dutton vya kuondoa Australia katika mahakama ya kimataifa ya jinai na jimbo la Kivu Kusini lahitaji dola milioni 56 kujijenga upya Wakati vikao kuhusu kiukaji wa haki za watu uliofanywa na wanajeshi wa Uingereza vimeanza nchini Kenya. Katika michezo, taifa la shuhudia wikendi ya matokeo ya kushangaza katika ligi kuu ya raga nchini, na Yanga yapata mtihani mgumu katika fainali ya kombe la FA kule Zanzibar. Mamilioni ya Waaustralia watapata nyongeza ya asilimia 3.75 kwa mishahara yao baada ya tume ya haki ya kazi kutoa uamuzi wake wa tathmini ya mwaka ya malipo. Nyongeza hiyo ya mishahara itaanza kutumika kuanzia Julai mosi, na mtu yeyote anayepokea kima cha chini cha mshahara atapokea nyongeza hiyo. Tume ya haki kazini imeamua kuongeza mishahara chini kidogo ya mfumuko wa bei ambayo ilikuwa asilimia nne nukta moja katika mwisho wa robo ya Aprili. Waziri wa masuala ya kigeni Penny Wong amesema serikali inakaribisha usitishwaji wa mapigano pamoja na pendekezo la kuachia huru mateka ambayo imeungwa mkono na rais wa Marekani Joe Biden. Akizungumza katika kikao cha makadirio ya Seneti, Penny Wong amerudia wito wa serikali kwa serikali ya Israel ikubali wito wa kusitisha mapigano ili mateka warejeshwe na raia wa Palestina wapate kinga dhidi ya janga la ziada pendekezo hilo ambalo Marekani imesema lilitoka kwa serikali ya Netanyahu inasema inahitaji kazi ya ziada. Ni mpango wenye awamu tatu zinazojumuisha kupata makubaliano kwa chuo huru kwa mateka wa Israel na Wapalestina Palestina pamoja na kukomesha uhasama. Bwong amesema kuwa tisho la Peter Daton kuondoa Australia katika mahakama ya jinai ni kutojali na kudhoofisha majaribio ya kukuza utaratibu unaozingatia sheria. Naibu waziri wa ulinzi Matt Thisowait amekataa ripoti zinazoonya kuwa Australia haitaweza ongeza ulinzi wake kwa wakati wa vita. Uchambuzi kutoka ripoti ya taasisi ya sera ya mikakati ya Australia ilipata kuwa licha ya ongezeko ya hela taslim milioni 50 katika muongo ujao, uwekezaji wa ulinzi unahitajika kuhakikisha Australia ina uwezo kama hali kandani inadorora haraka. Bwana Sisowite amesema matokeo ya ripoti hiyo kimsingi si ya kweli, akidokeza kwa ongezeko la bajeti ambalo limeelekezwa kuimarisha uwezo wa jeshi katika mwongo ujao. Kimataifa, imefahamika kuwa jimbo la Kivu Kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linahitaji angalau dola milioni hamsini kuweza kukabiliana na matatizo ya kiusalama na miundo mbinu. Tathmini hii imetangazwa kufuatia ziara ya ujumbe wa wafadhili wa Kongo unaoongozwa na mratibu mkuu mkazi wa Umoja wa Mataifa nchini Congo, Bruno Lemarki, katika jimbo hilo ili kutathmini hali ya mambo na kuhakikisha maendeleo ya utulivu pale MONUSCO itakapoondoka. Ujumbe huu unaundwa na washirika ya pata ishirini wa kiufundi na kifedha wa Congo, wakiwemo wakuu wa ushirikiano kati ya Congo na nchi mbalimbali, wawakilishi wa Umoja wa Ulaya, Benki ya Dunia, MONUSCO na mashirika na taasisi za Umoja wa Mataifa, ambayo kwa pamoja wanaunda kile kinachoitwa Kundi la Uratibu wa Washirika. Nchini Kenya, kamati ya bunge kuhusu masuala ya mambo ya nje imeanzisha vikao vya hadhara kuchunguza madai ya ukiukaji wa haki za binadamu na matumizi mabaya ya mamlaka, vitendo vilivyofanywa na wanajeshi wa Uingereza ambao wana kambi yao ya mazoezi katika eneo la Nanyuki, umbali wa kilomita 180 kutoka jijini Nairobi vikao hivyo vinavyofanyika katika eneo na la Nanyuki la kipya na Samburu vinafanyika baada ya tukio la mauaji ya mwanamke kwa jina Agnes Wanjiru yaliyoibua mjadala kimataifa. Kamati hiyo ya bunge imesema kwamba itachunguza makosa mengine kama vile unyanyasaji, matumizi mabaya ya mamlaka, ubaguzi na mienendo isiyokubalika. Katika taarifa za michezo, ilikuwa ni wikendi ya mishangao katika ligi kuu ya raga nchini timu zote ambazo ziko katika nafasi ya chini katika ligi zikishinda mechi yazo. Baadhi ya, ya wachezaji walikosekana katika timu nyingi kwa sababu ya kuwa katika timu za State of Origin. Mechi ya kwanza ya wanaume ikitarajiwa kuchezwa jioni Jumatano katika uwanja wa Sydney Olympic Park. North Queensland Cowboys waliwashinda Sydney Roosters kwa alama mbili katika mechi ya mwisho ya raundi wakati nahodha wa Roosters James Tadesco alikosa mechi ya hiyo baada ya kuita kujiunga na kambi ya the Blues ya New South Wales. Na katika soka timu ya ligi kuu ya Tanzania Young Africans ilikutana na wenzao wa ligi kuu Azam FC katika fainali ya kombe la FA kisiwani Zanzibar, ambako mechi hiyo iliisha katika dakika mia ishirini goli zikiwa ni sufuri sufuri, lakini lazima mshindi patikane. Kwa hiyo mwamuzi akapeleka mechi hiyo katika matuta ya penati, ambako Yanga ilibuka mshindi wa magoli masita kwa tano. Kwa upande wa matuta, timu zote mbili zikiwa zimepoteza nafasi kadhaa za kushinda au kushindwa. Yanga walianza matuta hayo wakipoteza mbili za kwanza kutoka Stefano Azizikii, nyota wao kutoka Burkina Faso, ambaye alikosa penati yake ya kwanza na wengine wakamfuata baadaye. Tukitazama hali ilivyo katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide nyuzi joto ni 17, wakati Brisbane ni 21, Canberra ni 13, Darwin 32, wakati Hobart ni 15, Perth ni 20, wakati Melbourne ni 14 na Sydney nyuzi joto ni 19. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa za habari ambazo tumeandalia kwa sasa, lakini tembelea tovuti yetu sbs.com.au kwa ajili ya Kiswahili kwa makala haya na mengine mengi zaidi, tulichesha pale kwa matumizi yako. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.