Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamarek, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerano. Tukaletea makala haya moja kwa moja ma mbashara, mtandaoni anaoni, ambayo ni, amba ni SBS.com.au mkwaju swahili. Vilevile wazapata makala haya kwenye ukurasa Facebook wa Facebook, Facebook.com mkwaju SBS swahili. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini tukianza katika yale ambayo yameanza kwa vichwa vya habari, tukielekea moja kwa moja katika muktasari wa habari. katika muktasari wa habari, asubuhi ya ya leo tuanzie katika taarifa ambazo zimetufikia hivi sasa kuhusiana na hoja ambayo ilikuwa imewasilishwa katika mahakama moja nchini Marekani ambapo rais wa zamani Donald Trump apatikana na hatia kwa mashtaka 34 ya jinai. Yote ya mingine zote tutasikiza hapo baadaye, lakini pia tukielekea hapa nchini ambapo waziri wa uhamiaji ambaye amejipata pagumu kupitia sheria ama sera ambazo amewasilisha za kuweza kuwafurusha watu ambao ni wahalifu nchini, uh, ya shinikizo kwamba tayari watu wamefurushwa nchini kupitia mageuzi aliyofanya. Vilevile kumekuwa na taarifa kwamba kunakuwa na ongezeko kubwa la vijana wengi ambao wanahamia katika maeneo ya kikanda baada ya ongezeko shinikizo gharama garama za maisha kuweza kuwa tatizo kote nchini na barani Afrika. Chama cha ANC chaelekea kupoteza wingi wa kura katika uchaguzi mkuu wa Afrika Kusini, wakati uchunguzi wa Rwanda Classified unaishtumu Kigali kwa kukandamizaji wa kimfumo wa wapinzani, wakati nchini Burundi waziri mkuu wa zamani amekata rufaa dhidi ya kifungo chake jela. Yote na mengine zaidi yanakuja muda usio mrefu, tukianzia katika taarifa kamili za habari sasa Basiki Idhaa ya Kiswahili ya SBS tukiletea makala haya mubashara kutoka studio za SBS Audio, tukianzia kule Marekani ambapo Donald Trump amekuwa rais wa kwanza wa zamani wa Marekani kupatwa na hatia ya uhalifu baada ya watu ambao walikuwa wanasikiza kesi yake kutoa uamuzi kwamba ana hatia ya makosa yote thelathini na nne aliyofikishwa katika mahakama moja mjini New York ikiwemo ni, ni pamoja na kuweza kugushi hati pamoja na kuweza kuficha malipo aliyokuwa amemlipa mmoja wa wanawake ambao alikuwa akishiriki naye uh, na kujamiiana naye kabla ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Kikao hicho cha waamuzi wa kesi hiyo kilifanywa kwa muda wa siku mbili na baada ya wanachama kumi na mbili wa kamati hiyo kutoa uamuzi, ilipata kwamba Trump alikuwa na hatia ya makosa yote thelathini nane ambayo yalikuwa yakimkabili na maana kwamba hakuna hata mmoja aliyepinga baadhi ya makosa ambayo yalifikishwa mbele yake. Alipozungumzwa punde tu alipozungumza, baada ya hukumu hiyo kutolewa, Trump alisema kwamba anasema hii ni kesi mbaya na iliyokuwa tayari imepindishwa. Ukweli ni kwamba tutapata hukumu halisi ambayo itatolewa Novemba tano na watu wa Marekani. Kilichotatanika hapa, na kila mtu anaona, na kila mtu anajua kilichofanyika hapa ni kwamba chochote ambacho kimekuwa hapa ni kosa kubwa sana. nina mimi ni mwanaume ambaye sina hatia, ni sawa lakini naendelea kupigania nchi yetu, naendelea kupigania katiba yetu, bwana Trump alisisitiza. Na katika kile ambacho alisema zaidi ya hapo ni kwamba, uh, hukumu hiyo ya Trump imepangwa kutolewa Julai kumi na moja kati, katikati ya kampeni yake ya kujaribu kurudi kwenye ikulu ya White House siku chache tu kabla ya kuanza kwa kongamano la kitaifa la chama cha Republican hapo Julai 15, ambako anatarajiwa kwamba yeye ndiye atakapewa tiketi ya kuwania e, ura, urais kwa tiketi ya Republican. Trump bado anatarajiwa kugombania kiti cha urais wakati wa uchaguzi wa mwezi Novemba dhidi ya Rais Joe Biden aliyemshinda wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na, na kutoka patoreji hapa nchini Australia, ambapo waziri wa masuala ya uhamiaji ambaye yuko chini ya shinikizo kubwa Andrew Giles alisema kwamba amefuta tayari visa za wageni wanane. Hali hii inajiri baada ya bwana Giles ambaye amejipata chini ya shinikizo kubwa kupitia kutoka kwa upinzani ambao unataka afutwe kazi anasema kwamba anazingatia kujaribu kuwafurusha nchini watu wengine thelathini amba baada ya kikao cha mahakama ya kukata rufaa kuruhusu kwamba wabaki nchini Australia kwa misingi kwamba walikuwa, yeye mwenyewe alikuwa ametia saini kwamba wanaweza karuhusiwa kubaki kwa sababu ya kuwa na mizizi hapa nchini Australia. Hata hivyo, bwana Jal ameeleza shirika la habari la Sky News kwamba kufuta kwa viza hizo ni kwa maslahi ya taifa, na amesema, tutatoa mwongozo mwingine wa waziri kuhakisha kwamba jumuiya inalindwa na iko salama, na hiki ndicho kiini cha hili, na bila shaka tutaimarisha masuala mengine pia yanahusiana na suala hili, pamoja na masuala ya vurugu wa kifamilia na unyanyasaji wa kifamilia, ila tutaakisha kwamba masuala yote hususan waathiriwa na familia za waathiriwa zinazingatiwa pia na wanazingatiwa kote ambayo tunafanya. Bwana Waziri Giles amesema kwamba anakutana na idara yake hii leo kuakisha kwamba mageuzi ya sera ya direction tisini na tisa yanafanywa haraka iwezekanavyo na tukielekea katika masuala mengine ya hama kutoka sehemu za mjini ama watu kuhama, ni kwamba kulingana na ripoti mpya ambayo metolewa kwamba watu ambao wanahamia katika maeneo ya kikanda ni kwamba vijana wengi wanaongoza watu ama idadi ya watu ambao wanahama kutoka miji mikuu na kuelekea katika maeneo ya kanda kwa sababu ya kile ambacho kilianza katika janga la, na vizuizi la vya janga la uviko kumi na tisa ambapo maonyesha kwamba ongezeko la gharama ya maisha pamoja na ongezeko ya ukosefu wa nyumba imesababisha sehemu kubwa ama watu wengi ambao ni vijana kuanza kuzingatia maeneo ya kanda kama sehemu bora za kuishi. Taasisi ya kanda ya Australia imesema kwamba imetumia deta kutoka benki ya Commonwealth kutambua ni maendeleo gani ambayo yanafanyika kwa upande wa kuweza kufanya mipango ya miundo mbinu pamoja na uwekezaji katika maeneo ya kanda. Watu ambao wanaishi kuondoka katika maeneo ya miji uh, hawaishi mbali sana, lakini wanaelekea katika miji ya karibu ya vi, viunga vya mji mkuu ambayo iko katika sehemu za kanda, ambapo inakuwa ni zaidi ya sehemu tano muhimu sana kwa watu ambao wanaelekea katika maeneo hayo. Jimbo la Queensland la Sunshine Coast linaendelea kuwa moja ya sehemu la kivutio kikubwa kwa watu ambao wanaondoka katika miji mikuu na wengine wakienda mbali zaidi hadi maeneo ya Gold Coast, na ikwai se, sehemu lingine ambalo watu wanaendelea kuvutiwa nalo, na jiji la sini pia linaendelea kushuhudia ongezeko la watu ambao wanalikimbia kwa sababu hizo za gharama ya maisha. Tukilekea katika taarifa za kimataifa, tuanzie Afrika Kusini, ambapo zoezi la kuhesabu kura linaendelea nchini Afrika Kusini, huku matokeo ya awali kutoka baadhi ya maeneo ya taifa hilo yakionyesha chama cha African National Congress maarufu ANC kimepoteza wingi wa viti bungeni, matokeo ambayo yanaweza kuwa mabadiliko makubwa kisi ya kisiasa tangu mwisho wa ubaguzi wa rangi. Kulingana na takwimu za tume ya uchaguzi, kufikia sasa asilimia 11.3 ya kura zimeshahesabiwa, na chama cha ANC kimepata asilimia 42.8 ikifuatwa na chama cha kiliberali cha Democratic Alliance kwa asilimia 26.5 ya kura, huku chama cha mwanasiasa Julius Malema cha Economic Freedom Fighters, EFF kichukua nafasi ya tatu kwa asilimia 8. Akizungumza wakati wa zoezi la kuhesabu kura, Nomboiselo Viela, msimamizi wa kituo kimoja cha kupigia kura katika mji wa Eshowe, jimbo la KwaZulu Natal, amesema kwamba, kwa kweli hatuwezi sema itachukua muda gani, lakini kwa makadirio yetu paswi kuchukua muda mrefu sana, kwa sababu tulihifadhi rekodi za takwimu zetu siku nzima. Sasa ni jukumu letu kuona jinsi mchakato unavyoenda, kwa sababu hatujui kama tuna kura zilizoharibika au la. Kwa hivyo itabidi tusubiri na tuone itachukua muda gani. Bila shaka, punde tukapopata matokeo ya hesabu hizo, tutaweza kuwajuza haraka iwezekanavyo unaozapata yote kwenye tovuti yetu SBS Kiswahili ambapo tutachapisha matokeo ya kura hizo. Tukielekea katika taifa la Rwanda ambapo muungano wa wanahabari wa Forbidden Stories umechapisha uchunguzi wake kwa kuhusu Rwanda Classified siku ya Jumanne, Mei 28 kuhusu ukanumizaji uliofanywa na mamlaka ya Rwanda dhidi ya upinzani wa, wa utawala wa Rais Paul Kagame pamoja na waandishi wa habari wakosoaji. Taarifa kutoka kwa waandishi wa habari hamsini kutoka nchi kumi na moja tofauti zinafichua vitisho au majaribio ya mauaji ili kuzima sauti zote za ukosoaji, iwe nchini Rwanda au nje ya nchi. Na katika taarifa zingine ni kwamba mhariri wa gazeti la The Chronicles, John Twali, alijulikana kwa uchunguzi wake uliozingatiwa kusumbua walio madarakani. Forbidden Stories zilikutana na baadhi ya wafanyakazi wenzake na ndugu zake, ambao wanadai kuwa hadi jioni ya kifo chake mwandishi wa habari alisema alikuwa akifuatiliwa mara kwa mara na kupokea vitisho kwenye simu, miongoni mwao mwingine wakisema tutakugonga ukiwa kwenye pikipiki piki. na uchunguzi wa muungano wa wanahabari wa baada ya badai kifo cha kutiliwa shaka cha mwandishi wa habari wa Rwanda John William Ntwali mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Mwandishi huyo wa habari mwenye umri wa miaka 43 alifariki mjini Kigali mwezi wa Januari mwaka elfu mbili ishirini na tatu baada ya gari kugonga pikipiki piki ya kukodiwa iliyokuwa ikiimbeba, ajali inayoonekana kuwa ya haieleweki, lakini ambayo ilikuwa na mambo mengi yaliyojificha. Kutoka po tuelekee moja kwa moja katika taifa jirani la Burundi ambako alikuwa waziri mkuu wa Burundi Alain Guillaume Bunyoni amefika mahakamani kukata rufaa kuhusu mashtaka yanayokabiliwa nayo, nayo, ikiwemo kujaribu kupindua serikali. Chanzo kutoka mahakamani kimethibitisha Bunyoni aliyehudumu katika wadhifa wa waziri mkuu nchini Burundi kuanzia katikati ya mwaka elfu mbili na ishirini hadi mwezi Septemba mwaka elfu mbili ishirini na mbili, ambapo alifutwa kazi baada ya Rais Evariste Ndayishimiye kuonya kuhusu kuwepo kwa njama ya kuiangusha serikali yake. Alihukumiwa kifungo cha maisha jela mwezi Desemba kwa madai ya kupanga njama ya kuangusha utawala uliochaguliwa kidemokrasia pamoja na kutumia uchawi kutishia maisha ya rais. Alikabiliwa pia na mashtaka ya kuhujumu usalama wa kitaifa kuyumbisha uchumi, sawa na makosa mengine. Unyoni, jenerali wa jeshi mwenye umri wa miaka 52, amekanusha mashtaka hayo, akisema kwamba anapaswa kuachiwa huru kwa sababu hakuna ushahidi dhidi yake. Tukilekea <mulia> moja kwa moja katika masuala ya michezo sasa, tutazame kile kilichojiri katika ulimwengu wa michezo tukianzia hasa hapa nchini katika suala zima la kamari za wachezaji wa makatha. Wachezaji wawili wa makatha ambao wamefungulia mashtaka ya kuweza kucheza kamari katika mechi ambazo walikuwa wanahusika za ligi kuu ya wanaume, Mathew Mila na Jed ambao ni wachezaji wawili ambao wanaonekana kwamba wamehusika katika visa hivyo vya kuweza ku karibu mechi na ni pamoja na mchezaji wa tatu ambayo pia amefungulia mashtaka na jeshi la polisi New South Wales. Ulysses, uh, Davila Clayton Lewis na Kieran Bakas ambao tayari wamekamatwa, na vilevile Bakas anakabiliwa na kesi kesi mahakamani mahakamani ni jana ambapo alifikishwa kusikizwa. Majina ya mila na Drew yalionekana katika hati zilizofikishwa mahakamani na wawakilishi wa wa, wa kisheria. Wa polisi la New South Wales wamesema kwamba wamefunguliwa mashtaka wachezaji hao wengine wa wawili ambao wanaonekana kwamba walihusika katika kashfa hiyo, na wanatafuta mchezaji wa mwingine wa makatha ambaye kwa sasa yuko nje ya jimbo ambapo alikuwa ni muda wa kukamatwa kwa watatu hao. Tukisalia katika soka, tuelekee moja kwa moja katika mji wa Adli, ambapo timu ya wanawake ya taifa, Matildas, uh, ina umekiri kwamba kuna wasiwasi kidogo kabla ya mechi kwanza, mechi mbili za kuweza kufuzu kwa michuano ya Olimpiki dhidi ya China usiku wa leo, na mechi hiyo itaanza mida ya saa moja arobaini kwa masaa ya Afrika Mashariki. Amrdhi, uh, kwa, kwa, kwa masaa ya mashariki ya kati ya kule Adelaide. Na vilevile wachezaji ambao wanajiandaa kuweza kucheza kuweza kuonyesha ubora wao kwa ajili ya kuweza kutinga katika kikosi cha mwisho kitakacho iwapo watafuzu kuelekea kucheza katika michezo ya olimpike mjini Paris Ufaransa. Mwalimu wa timu ya taifa ya wanawake Tony Gustavson, sana alikuwa na kusema kuhusu mechi hiyo muhimu. nje na ndani vizuri kabisa, na pamoja na maelezo kamili ya wachezaji ambao tutakuwa nao. Kwa hiyo wamejitandaa vizuri, na sisi tunajiandaa vizuri pia, kukabiliana na mechi hii. Wakati wa mechi hii ambayo ijulikani ni kipi ambacho kitajiri kwa upande wa China, na changamoto gani ambayo wataweka kwa timu ya wanawake ya Australia mashabiki walikuwa wanasema kwamba uh, wako tari na hawajui wataunga mkono timu gani. Je, watashabikia China ama watashabikia uh, Australia? Shabiki huyu mwenye asili ya China alikuwa na haya kusema: I Like, like, like nasema napenda pande pa zote mbili kushinda, nawapenda wote wawili. Kwa hiyo itakuwa mechi ngumu sana bila shaka, sijui itakuwaje, lakini anajua itakuwa ni ngumu sana. Shabiki huyo akijipata hapa gumu, hajui atashabikia watu wa asili yake ama watu ambao ali, amba, katika nchi ambako amezaliwa. hali ilivyo katika masuala ya fedha kwa sasa dola moja ya Marekani ya kumadhi ya Australia ina thamani ya senti sitini na sita za Marekani, wakati na na na na dola moja ya Australia ina thamani ya faranga elfu moja mia tisa na moja na senti sitini za Burundi, wakati dola moja moja ya ya ya Australia ina thamani thamani thamani ya faranga faranga elfu moja mia nane sabini na tatu na senti kumi na saba za Kongo, dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga mia nane hamsini na tisa na senti hamsini na sita za za Rwanda. Vilevile, dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi elfu mbili mia tano ishirini na nane na senti themanini na nane za Uganda wakati dola moja wa Australia na thamani ya shilingi 86 na senti 39 za Kenya, na dola moja wa Australia na thamani ya shilingi 1723 na senti 66 za Tanzania. Tukitazama katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide, kwa sasa ni joto pale 16.9 na uwezekano wa mvua kunyesha, wakati mjini Brisbane Njujuto ni 24.6, na uwezekano wa mvua vilevile. Wakati Canberra ni 14, mvua zikianza kupungua. Wakati Darwin 31, jua hapo likiwa ni rafiki zaidi. Hobart ni 15.5, mvua zikishuhudiwa pale, pamoja na upepo. Perth ni 17.3, na mvua pia zikishuhudiwa pale. Melbourne ni 17.95, wakati mjini Sydney Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.