Jambo pote lipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodi migerano, tukuleta makala haya mubashara kwenye tovuti yetu sbsu mkoaju swahili. Unaweza pata makala haya pia kwenye ukurasa wa Facebook na namba ni facebook.com mkoaju SBS Swahili. Vilevile, katika muktasari wa habari, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wasili New Caledonia kwa mazungumzo ya kujaribu kumaliza uhasama ambao umebuka huko. Ireland, Norway na Hispania zatangaza mipango ya kutambua Palestine kama nchi katika siku zijazo, na Rais Biden anamkaribisha kiongozi wa Kenya Rais William Samoei Ruto katika White House, na katika mchezo Isaiah Papali atia saini mkataba wa kujiunga na Penrith Panthers, na katika dimba la MCG Garancol aipa Newcastle United ushindi dhidi ya Tottenham Hotspurs. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron yuko katika kisiwa cha Pasifiki cha New Caledonia kwa mazungumzo yenye lengo la kugeuza ukurasa kwa ghasia mbaya iliyochochewa na mageuzi ya uchaguzi yanayopingwa. Watu sita wamefariki katika machafuko hayo na takriban watu mia tatu wamekamatwa. Waandamanaji wanaohofu mageuzi ya uchaguzi ambayo yamepitishwa tayari ni wabunge nchini Ufaransa ambayo ni takriban kilomita elfu ishirini na kisiwa hicho itapunguza nguvu ya kura ya watu wa asili wa Kanak ambao ni takriban asilimia 40 ya wakazi wa kisiwa hicho chenye idadi ya watu laki mbili elfu sabini. Bwana Macron amesema kipaumbele chake cha ziara yake ni kusaidia kurejesha utulivu kisiwani humo kisha kutafuta kiini cha machafuko hayo. Maisha ya kituo cha nishati cha Australia kinachotumia makaa ya mawe yataongezwa kwa angalau miaka mbili chini ya makubaliano ambayo yanaweza wagharimu walipa kodi wa New South Wales zaidi ya dola milioni mia mbili kila mwaka. Origin Energy imekuwa ikifanya mazungumzo na serikali ya New South Wales kuhusu kuongeza muda wa matumizi ya kituo cha nishati cha Eraring baada ya tathmini kuonya ratiba ya kustaafu ya agosti mwaka elfu mbili ishirini na tano inaweza sababisha uhaba wa umeme pamoja na ongezeko za bei wakati huo waziri wa nishati wa New South Wales Penny Sharpe amesema makubaliano hayo ni ya mpito na yanalenga kwa ajili ya kutoa dhamana ya utoaji wa kima cha chini cha umeme na tarehe mpya ya, ya kufungwa deta ya shughuli ya benki ya Commonwealth imeonyesha watu wenye umri katikati ya 20 na kuendelea wanaendelea kuhisi uzito wa shinikizo ya gharama ya maisha. Deta hiyo imefichua kuwa shinikizo ya kodi za juu pamoja na gharama zingine zinazohusiana zimesababisha vijana wa punguza matumizi kwa asilimia saba katika mwaka hadi Machi inaporekebishwa kwa mfumuko wa bei. Takwimu hizo zinahusiana na uchambuzi wa data ya shughuli ya benki ya kuma zilizotanguliwa na rais wa Marekani Joe Biden alisema anapanga kufanya ziara rasmi barani Afrika mwezi Februari baada ya uchaguzi wa rais wa Marekani, tangazo ambalo linabashiri kuwa atamshinda Donald Trump. Katika nukuu ya taarifa yake, anasema kwamba inapanga kuenda mwezi Februari baada ya kuchaguliwa tena. Alisema kuwa akimsalimia rais wa Kenya William Ruto alipowasili kulu katika siku ya kwanza kati ya mbili za mkutano na chakula cha jioni. Maafisa wakuu wa utawala walisema Biden na Ruto watajadili masuala mbalimbali kutoka biashara hadi msamaha wa madeni na njia ya kusonga mbele kwa ajili ya Haiti, Ukraine, Sudan na maeneo mengine. Biden ambaye ni, ni mdemokrata anawania muhula mwingine katika uchaguzi wa Novemba 5 dhidi ya mpinzani wake wa chama cha Republican na rais wa zamani Donald Trump. Mamlaka ya Palestina, ambayo kimataifa yametambuliwa kama mwakilishi rasmi wa watu wa Palestina, imekaribisha hatua ya nchi za Ireland, Norway na Hispania kutambua eneo hilo kama taifa, ikisema ni kitendo cha kihistoria. Kupitia taarifa yake kwenye mtandao wa X, katibu mkuu wa mamlaka hiyo Hussein Al-Sheikh amesifia hatua hiyo ya Ireland, Norway na Uhispania. Israel kwa upande wake imepinga vikali hatua hiyo ikisema kuwa ni sawa na kitendo cha kigaidi na kuunga mkono vitendo vya Hamas yafaswa, baada ya kundi hilo kutekeleza shambulio la Oktoba saba dhidi ya Israel ambalo lilisababisha kuzuka kwa mapigano makubwa zaidi kuwahi kutokea kwenye vita vya Gaza. Tupiguzi macho katika michezo. Katika mchezo wa National Rugby League, mchezaji wa kimataifa wa New Zealand Asa Papali ataondoka katika timu ya West Tigers na kuhamia katika timu ya Penrith Panthers. Papali ametia saini mkataba wa miaka mitatu na bingwa hao watetezi kuanzia mwaka na katika soka, mchezaji Garang Kuol hatimaye amecheza mechi yake kwanza katika timu ya Newcastle United katika dimba la MCG ambako timu hiyo ya Uingereza ilikuwa ikicheza mechi ya kirafiki dhidi ya waingereza wenza Tottenham Hotspurs. Mechi ilikamilika goli moja kwa moja, lakini katika matuta Newcastle United walipata ushindi wa magoli, magoli matano kwa nne. Bwana Garancol akifunga penati ya nne na kusaidia timu yake kupata ushindi katika ardhi ya australia kwa mara ya kwanza. Kutazama katika masuala ya hali ya hewa mjini Adelaide, jizoto kwa sasa ni 18, wakati Brisbane 24, Canberra 16, Darwin ni 32, Hobart 15, Perth 27, Melbourne 15, wakati Sydney nyuzi joto kwa sasa ni ishirini. Kufika puna mwisho ya taarifa habari, lakini sa kwamba apata zote kwenye tovuti yetu na namba ni SBS.com.au Swahili.