Una idha ya ya SBS, tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kwanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kwanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo, pote lipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na migode migerano katika studio zetu, na unasikiza yote mbashara pia kwenye tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkwaju, swahili. vile vile wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ni facebook.com mkwaju, SBS, swahili. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuanzie kwa mukhtasari wa habari, kisha mengine mengi ambayo yandatajiri Katika muktasari wa habari asubuhi ya leo yaliyojiri ni kama haya, ambapo upinzani wa shirikisho umesema serikali ya taifa haina mpango wa kuaminika kulinda mtandao wa umeme wa Australia kupitia kuhamia kwa nishati mbadala. Wakati huo pia, viongozi watatu wa majimbo matatu nchini waongeza sauti zao kwa nia ya kuweza kuweka marufuku kwa mitandao ya kijamii hususan watoto wanakohusika. Wakati utafiti mpya umeonyesha kwamba watoto ambao wana asili ya ukimbizi na uhamiaji wanaendelea kuwa katika hali ya hatari ya kuweza kukabiliana na matatizo makubwa kuliko hususan katika wale ambao watakuwa katika hali kupata elimu ya mapema. Na mahakama moja ya Afrika Kusini yampiga marufuku Jacob Zuma kuwania uchaguzi mkuu wa mwezi huu. Vilevile, mwendesha mashtaka wa mahakama ya jinai aomba kukamatwa aomba kukamatwa kwa uh, Netanyahu pamoja na viongozi wa Hamas na Iran yaomboleza kifo cha rais wao pamoja na jenerali mingine. Na hayo yote tajiri katika makalamana kujia tukianza hivi sasa a Kiswahili migode migirano. Hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio. Upinzani wa shirikisho umesema serikali haina mpango kuaminika kulinda mtandao wa umeme wa Australia kupitia kuhamia kwa nishati mbadala. Ukosoaji huo unajiri wakati opereta wa soko la nishati ya Australia maarufu AEMO ametoa ripoti inayoonya kuwa mtandao wa umeme wa taifa uko katika hatari ya juu ya kukatika kwa umeme. Zaidi ya asilimia sitini ya vituo vya makaa ya mawe vya Australia vinatarajiwa kufungwa kabla ya mwaka elfu mbili na thelathini na tatu, ila ucheleshaji mkubwa wa miradi katika majimbo yanayojumuisha kusini Australia, Victoria na New South Wales zina ongezeko ya hatari ya kuaminika. Daniel Westerman ni kiongozi wa AEMO, amehamasisha serikali yaongeza wekezaji kwa usambazaji wa nishati na uzalishaji kuhakikisha mtandao huo unaendelea kutegemewa wakati huo seneta wa chama cha Nationals Bridget McKenzie ameeleza kipindi cha Today Show cha runinga ya channel 9 kuwa hakuna kasi ya kutosha kwa serikali kutimiza malengo yake na anasema tuna haswa jimboni Victoria na New South Wales mahitaji ya kununua usambazaji wa nishati ya dharura na ni gali, kwa hiyo usambazaji wa nishati utaongezeka badala ya kupungua. Na kile ambacho inasema ni kwamba mb, vituo vinavyotumia nishati ya makaa ya mawe vitaendelea kubaki wazi kwa muda mrefu zaidi chini ya serikali ya Leba, kwa sababu miradi ya nishati mbadala itakuwa haiko tayari, na ni kitu ambacho nishati mbadala inaendelea kucheleweshwa pamoja na kwa mazingira ama sheria za mazingira. Kwa hiyo hakuna mpango wowote wa kuaminika wa kuweza kufikia uzalishaji wa sufuri kufikia mwaka elfu mbili hamsini chini ya serikali ya Leba. Tukitoka hapo, tuelekee moja kwa moja katika taarifa kutoka jumbe ama viongozi wa majimbo matatu ambao wameongeza sauti zao kwa wito kuweka marufuku kwa matumizi ya mitandao ya kijamii ya watoto. Viongozi wa majimbo kama New South Wales, Victoria na Queensland wamefika, wameenda pamoja ama a pamoja kuweka mwito wa kuweza kupunguza na kuweka kikomo cha miaka chini kwa mahitaji ya mitandao ya kijamii kama Facebook, X na Instagram. Hali hiyo inajiri baada ya ongezeko wa wasiwasi kutoka kwa wazazi kwamba maswala ya afya ya akili ambayo inaendelea kuwakabiliana na watoto wao pamoja na vitu ambavyo vinatumiwa uh, katika mitandao hiyo ya kijamii ambayo haina udhibiti wowote. Jimbo ama kiongozi wa jimbo la kusini Australia, Peter Malenaskas, naye amesema kwamba ameonyesha ishara kwamba jimbo lake nao lina nia ya kuweza kuweka marufuku kama hayo kwa watoto ambao wanatumia mitandao ya kijamii wenye chini ya umri ya miaka kumi na nne. Wakati huo serikali ya shirikisho imetangaza kwamba uwekezaji wa dola milioni sita nukta tano katika bajeti katika jaribio la mfumo, um, kuweza kutoa utambuaji katika mtandao utaweza kuweka pale na utaleta matunda hapo baadaye. Katika taarifa zingine ni kwamba utafiti mpya umeonyesha kwamba wahamiaji na watoto wakimbizi wana uwezekano mkubwa wakuwa katika hatari kubwa ya kupata matatizo kwa sababu ya kutopata ushiriki wa kutosha katika elimu ya mapema ya utotoni. Utafiti uliofanywa na chuo cha kusini Australia pamoja na shirika la Settlement Services International maarufu SSI kwa ufupi, misho kwamba watoto kutoka mazingira tofauti ambapo lugha wanazungumza ni tofauti wako na uwezekano nusu kidogo wakuweza kupokea elimu ya mapema ama kushiriki mipa katika mipango ya uingiliaji wa mapema kwasaka, kama kupata uh, msaada wa kuzungumza pamoja na msaada wenye wale ambao wako na ulemavu. Utafiti huo umeonyesha kwamba uh, kumekuwepo na hali tata kwa upande wa wale ambao katika mazingira kama hayo ambayo wanaanza shule baadaye na kuanza katika mzungu huo wakipata wanaamka nyuma sana wanabaki nyuma kwa upande ya madhara ya muda mrefu ambayo anatokea hapo baadaye. Na sensa data ya sensa ambayo inaonyesha kwamba asilimia themanini na mbili ya watoto kutoka mazingira ambayo ni jumuia ambazo wanazungumza lugha tofauti na mbalimbali na nyumbani walipokea elimu ya mapema kwa utotoni kutoka mwaka elfu mbili ishirini na moja kulingana na asilimia tisini ya watoto kutoka jumuia zingine kama hizo kutoka pa tuzungumzia moja kwa moja lembo mijiri katika masuala ya kimataifa, ambapo mwendesha mashtaka mkuu kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu Jumatatu amesema kwamba anataka kuomba hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, pamoja na waziri wa ulinzi Yoav Gallant pamoja na kiongozi wa Hamas huko Gaza Yahya Sinwar kuhusiana na vita vya Israel na Hamas. Karim Khan amesema katika taarifa kwamba ofisi yake inaamini Netanyahu na Gallant wana jukumu la uhalifu wa kivita dhidi ya ubinadamu ikiwemo kuwatesa raia na njaa kama mbinu ya kivita na kuagiza kwa makusudi mashambulizi dhidi ya raia. Katika nukuu ya taarifa aliyotoa ni kwamba, ofisi yangu inahakikisha kwamba vitendo hivi vilifanyika kama sehemu ya mpango wa pamoja wa kutumia njaa kama mbinu ya kivita na vitendo vingine vya ukatili dhidi ya raia wa Gaza kama njia ya kuitokomeza Hamas kuhakikisha kurudi kwa mateka waliotekwa na Hamas na kuwaadhibu kwa pamoja wakazi wa Gaza ambao wanadhaniwa ni tishio kwa Israel, Han alisema katika nukuu yake. Mbali na Sinwa, Han alisema kwa kamanda wa tawi la kijeshi la Hamas Mohamed Diab Ibrahim Almasri na mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas Ismail Hanie pia wanahusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadam, bwana Han amesema tuhuma dhidi ya maafisa wa Hamas ni pamoja na mawaji kuwashikilia mateka kama uhalifu wa kivita, ubakaji na ukatili mwingine wa kingono, pamoja na mateso. kutoka poteleke moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zimejiri, ambapo serikali kadhaa zimetuma risala zao za rambirambi kwa uh, serikali ya Iran baada ya kifo cha rais Ibrahim Raisi. Pakistan imetangaza siku moja ya maombolezo, nayo Lebanon imetangaza siku tatu za maombolezo, huku serikali kadhaa zikitoa salamu za rambirambi kwa Iran baada ya kifo cha Rais Ibrahim Raisi na waziri wa mambo ya nje Hossein Amirabdollahian katika ajali ya helikopta. Viongozi hao wa Iran walikuwa wanasafiri kurudi nyumbani kutoka kwenye mpaka wa Iran na Azerbaijan wakati helikopta hiyo ilipoanguka Jumapili. Rais wa Urusi Vladimir Putin amepongeza rais kama mwanasiasa mashuhuri. Naye rais wa China Xi Jinping amekitaja kifo cha Raisi kama cha kusikitisha na kusema Wachina wamepoteza rafiki mzuri. Msemaji wa waziri wa mambo ya nje alisema. Wakati huo rais wa Siria Bashar al Assad aliyeonyesha mshikamano wake na Iran na kusema alifanya kazi na Raisi na kuhakikisha kuwa uhusiano wa kimkakati kati ya Siria na Iran unastawi kila mara. Rais wa Misri Abdul Fatah al Sisi alionyesha mshikamano wa Misri na uongozi na wananchi wa Iran katika msiba huo mkubwa. Wakati ya rais wa Uturuki Rejep Tayip Erdogan amemtaja rais kama mwenza wa thamani na ndugu. Na kutoka poto tuelekee moja kwa moja katika suala la Afrika Kusini ambapo Mahakama ya juu ya Afrika Kusini imesema rais wa zamani Jacob Zuma anayekabiliwa na kashfa ya ufisadi hastahili kuwania ubunge katika uchaguzi mkuu wa Mei me 29. Zuma aliondoka madarakani mwaka 2018 akiandamwa na tuma za ufisadi, alifungwa jela kwa muda kwa kuidharau mahakama. Tangu wakati huo alianzisha chama ch cha kushindana na chama cha African National Congress mrithi wake Cyril Ramaphosa. Chama cha ANC kimeshinda kila uchaguzi wa Afrika Kusini tangu nchi hiyo kuwa ya kidemokrasia mwaka elfu moja mia kenda tisini nne, na Zuma alihudumu kama rais wa nne wa chama kati ya mwaka elfu mbili na tisa na mwaka elfu mbili kumi na nane na lakini, enzi yake iligubikwa na tuhuma za ufisadi zinazoandama vuguvugu la zamani la kupinga ubaguzi wa rangi na mamlaka za uchaguzi zilidai kwamba hukumu ya Zuma ya mwaka inamzuia kugombea. Zuma na chama chake kipya kwa jina la Umkonto Wesizwe, tawi la zamani la kijeshi la ANC, walipinga uamzi huo ambao sasa umeidhinishwa na mahakama ya Katiba. Uamzi wa Jumatatu unaweza kuwa na athari kubwa zenye misukosuko ya kisiasa. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode Migerano, tukulete makala kutoka studio zetu za SBS. Tukutazama sasa yanayojiri katika maswala ya michezo ambayo yanaendelea kujiri na mambo yanaendelea kuwa moto kwa upande wa wanaspoti, mbio za Olimpiki zikiendelea kukaribia na hata baadhi ya mataifa yakijiandaa kushiriki katika michezo hiyo ya Olimpiki, ni pamoja na nahodha wa timu ya Matilda za Uh, Sam Kerr ambaye ametolewa katika orodha ya kuweza kushiriki katika michezo ya olimpiki mjini Paris pamoja na mshambulizi mwenza Amy Sayer ambao wote wili wamefanyiwa upasuaji wa goti baada ya kupata majeraha katika timu zao. Mchezaji ama mlinzi Claire Hunter naye amefanikiwa kupona jeraha lake natarajia katika kikosi cha timu ya taifa ya wanawake pamoja na kuwepo kwa mashaka kwa Katrina Gori ambaye alikuwa na alifanyia upasuaji wa kisigino mwezi uliopita, lakini kwa sasa muda bado anaendelea kuwa si mzuri kwa upande wake, akijaribu kupata nafasi ya kuweza kurejea katika timu hiyo ya taifa, ambapo ana matumaini kuweza kushiriki katika michezo ya Olimpiki. Kutoka po tuzungumzie kile ambacho kinajiri katika maswala ya kuweza kuwania nafasi za, ku, za kupata usajili ambapo Manchester United wanataka takriban asilimia 79.5 ya paoni milioni walizolipa Borussia Dortmund kwa winga wa Uingereza Jaron Sancho mwenye miaka ishirini na nne ambaye atahitaji kupunguzwa mshahara wake wa paoni laki mbili elfu sabini na tano kwa wiki ikiwa klabu hiyo ya Bundesliga itakamilisha dili ya kumsaini tena. Hiyo ni kwa mjibu wa jarida la Sun. Wakati RB Leipzig wamempa mshambuliaji wa Slovenia Benyamin na Sesko mwenye umri wa miaka ishirini ambaye anahusishwa na kuamia Arsenal, nyongeza ya muda wa kandarasi ya mwaka mmoja, na Sheffield United ingelazimika kulipa kiasi cha takriban uh, tarakimu sita kwa kiungo wakati wa Brazil Vinicius souza kwa klabu ya zamani ya Lommel iwapo mchezaji huyo mwenye umri wa miaka ishirini na nne angeweza katika mechi dhidi ya Tottenham siku ya Jumapili, lakini hakufanya hivyo. Na taarifa ambazo zimetufikia hivi sasa ni pamoja na zile zinazojiri kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo kwamba serikali ama vyombo vya serikali pale vimetibua jaribio la shambulizi la kuweza kupindua serikali, ikisema kwamba hilo halikufanyika kwa sababu ya hatua zilizochukuliwa kwa haraka na jeshi la taifa hilo ambapo jeshi la jamhuri kidemokrasi ya Kongo limetangaza kuwa limezuia jaribio la mapinduzi dhidi ya rais Felix Chisekedi huko Kinchasa. Msemaji wa jeshi la DR Congo brigadia generali Silve Ekenge amesema kwenye kituo cha runinga cha taifa RTNC TV kwamba washukiwa kadhaa wanazuiliwa na hali sasa imedhibitiwa. Tangazo hili linajiri saa chache baada ya watu wenye silaha kushambulia nyumba ya Vital Kamerhe, mkuu wa zamani wa majeshi na mshiriki wa karibu wa rais Felix Tshisekedi, Jumapili asubuhi. Walioshuhudia wanasema kundi la takriban washambuliaji ishirini wakiwa wamevalia sare za jeshi walishambulia makazi wa hayo na ufyatuliaji wa risasi ukafuata. Natakiriza okay. mali ilivyo katika masuala ya fedha, dola moja ya Marekani ina senti moja kumradhi, dola moja Australia na ya senti 6 sita za Marekani, dola moja Australia na, na thamani ya faranga elfu moja mia tisa na tisini za Burundi, wakati dola moja Australia na thamani ya faranga elfu moja mia nane na arobaini na tisa na na senti arobaini na nane za Kongo kadola moja ya sulia, na thamani ya faranga mia nane na hamsini na sita na senti thelathini na tano za Rwanda, dola moja ya sulia kwa sasa, na thamani ya shilingi elfu mbili mia nne na themanini na saba na senti kumi na nne za Uganda, kadola moja ya sulia, na thamani ya shilingi themanini na sita na senti sabini na tisa za Kenya, dola moja ya sulia, na thamani ya shilingi mia moja sabini na tisa na senti thelathini na tisa za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa hali ni sawa hivi katika jiji la Adelaide ambapo nyuzi joto pale ni 131, Brisbane zikiwa ni 195, Canberra ni 126, Darwin 253, Hobart ni 94 nukta..., wakati Perth ni 165, Melbourne 128 na Sydney kwa sasa nyuzi joto pale ni nukta... 174. Kufikia pona mwisho wa taarifa baada ambayo tumeandalia bakini, nasi kwa makala mengine mana kuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.