Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamarek, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Kuna karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode migerano katika studio zetu, na unasikiza yote mbashara, pia kwenye tovuti yetu naone, ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Vile, vile wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook naone, ambayo facebook.com mkwaju SBS swahili. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuanzie kwa muhtasari wa habari, kisha tuletea mengine mengi ambayo yaonda tajiri Katika muktasari wa habari asubuhi ya leo yaliyojiri ni kama haya, ambapo upinzani wa shirikisho umesema serikali ya taifa haina mpango wa kuaminika kulinda mtandao wa umeme wa Australia kupitia kuhamia kwa nishati mbadala. Wakati huo pia, viongozi watatu wa majimbo matatu nchini waongeza sauti zao kwa nia ya kuweza kuweka marufuku kwa, kwa mitandao ya kijamii hususan watoto wanakohusika. Wakati utafiti mpya umeonyesha kwamba watoto ambao wana asili ya ukimbizi na uhamiaji wanaendelea kuwa katika hali ya hatari ya kuweza kukabiliana na matatizo makubwa kuliko, hususan katika wale ambao watakuwa katika hali ya elimu ya mapema. Na mahakama moja ya Afrika Kusini yampiga marufuku Jacob Zuma kuwania uchaguzi mkuu wa mwezi huu. Vilevile, mwendesha mashtaka wa mahakama ya jinai aomba kukamatwa aomba kukamatwa kwa uh, uh, Netanyahu pamoja na viongozi wa Hamas na Iran yaomboleza kifo cha rais wao pamoja na jenerali mwingine. Na hayo yote, tajiri katika makalamana kujia tukianza hivi sasa. Aaa, taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio. Upinzani wa shirikisho umesema serikali haina mpango kuaminika kulinda mtandao wa umeme wa Australia kupitia kuhamia kwa nishati mbadala. Ukosoaji huo unajiri wakati opereta wa soko la nishati ya Australia maarufu AMO ametoa ripoti inayoonya kuwa mtandao wa umeme wa taifa huko katika hatari ya juu ya kukatika kwa umeme zaidi ya asilimia sitini ya vituo vya makaa ya mawe vya Australia vinatarajiwa kufungwa kabla ya mwaka elfu mbili na thelathini na tatu ila ucheleshaji mkubwa wa miradi katika majimbo yanayojumuisha kusini Australia, Victoria na New South Wales zinaongezeko ya hatari ya kuaminika. Daniel Westerman ni kiongozi wa aimo amehamasisha ya serikali yaongeza wekezaji kwa wasambazaji wa nishati na uzalishaji kuhakikisha mtandao huo unaendelea kutegemewa wakati huo senata wa chama cha Nationals Bridget McKenzie ameeleza kipindi cha Today Show cha runinga ya Channel 9 kuwa hakuna kasi ya kutosha kwa serikali kutimiza malengo yake na anasema tuna haswa jimboni Victoria na New South Wales, Wales so mahitaji ya kununua usambazaji wa nishati ya dharura na ni gali. Kwa hiyo usambazaji wa nishati utaongezeka badala ya kupungua, na kile ambacho anasema ni kwamba vituo vinavyotumia nishati ya makaa ya mawe vitaendelea kubaki wazi kwa muda mrefu zaidi chini ya serikali ya Leba, kwa sababu miradi ya nishati mbadala itakuwa haiko tayari, na ni kitu ambacho nishati mbadala inaendelea kucheleweshwa kwa mazingira ama sheria za mazingira. Kwa hiyo hakuna mpango wowote wa kuaminika wa kuweza kufikia uzalishaji wa sufuri kufikia mwaka elfu mbili hamsini chini ya serikali ya Leba. Tukitoka hapo, tuleke moja kwa moja katika taarifa kutoka jumbe ama viongozi wa majimbo matatu ambao wameongeza sauti zao kwa wito wa kuweka marufuku kwa matumizi ya mitandao ya kijamii ya watoto. Viongozi wa majimbo kama New South Wales, Victoria na Queensland wamefika, wameenda pamoja ama pamoja kuweka mwito wa kuweza kupunguza kuweka kikomo cha miaka chini kwa mahitaji ya mitandao ya kijamii kama Facebook, X na Instagram. Hali hiyo inajiri baada ya ongezeko ya wasiwasi kutoka wa kwa wazazi kwamba maswala ya afya ya akili ambayo yanaendelea kuwakabiliana na watoto wao pamoja na vitu ambavyo vinatumiwa uh, katika mitandao hiyo ya kijamii ambayo haina udhibiti wowote. Jimbo ama kiongozi wa jimbo la kusini Australia, Peter Malenascas, naye amesema kwamba ameonyesha ishara kwamba jimbo lake nao lina nia ya kuweza kuweka marufuku kama hayo kwa watoto ambao wanatumia mitandao ya kijamii wenye chini ya umri ya miaka kumi na nne. Wakati huo wa serikali ya shirikisho imetangaza kwamba uwekezaji wa dola milioni sita nukta tano katika bajeti katika jaribio la mfumo um, wa kuweza kutoa utambuaji katika mtandao utaweza kuweka pale na utaleta matunda hapo baadaye. Katika taarifa zingine, ni kwamba utafiti mpya umeonyesha kwamba wahamiaji na watoto wenye wakimbizi wana uwezekano mkubwa wa kuwa katika hatari kubwa ya kupata matatizo kwa sababu ya kutopata ushiriki wa kutosha katika elimu ya mapema ya utotoni. Utafiti uliofanywa na chuo cha Kusini Australia pamoja na shirika la Settlement Services International maarufu SSI kwa ufupi unaonyesha kwamba watoto kutoka mazingira tofauti, ambapo lugha wanazungumza tofauti, wako na uwezekano nusu kidogo kuweza kupokea elimu ya mapema kushiriki mipa, katika mipango ya uingiliaji wa mapema kwasaka, kama kupata uh, msaada wa uh, kuzungumza pamoja na msaada wenye wale ambao wako na ulemavu. Utafiti huo umeonyesha kwamba uh, kumekuwepo na hali tata kwa upande wa wale ambao, katika mazingira kama hayo, ambayo wanaanza shule baadaye na kuanza katika mzunguko huo wakipata wanamka nyuma sana, wanabaki nyuma kwa upande ya madhara ma, ya muda mrefu ambayo yanatokea hapo baadaye, na sensa, data ya sensa ambayo inaonyesha kwamba asilimia themanini na mbili ya watoto kutoka mazingira ambayo ni jumuia ambazo wanazungumza lugha tofauti na mbalimbali na nyumbani, walipokea elimu ya mapema kutokea utotoni kutoka mwaka elfu mbili ishirini na moja kulingana na asilimia tisini ya watoto kutoka jumuia zingine kama hizo kutoka pa tuzungumzia mada kwa moja yale ambayo amejiri katika masuala ya kimataifa ambapo mwendesha mashtaka mkuu kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu Jumatatu amesema kwamba anataka kuomba hati ya kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, pamoja na waziri wa ulinzi Yoav Galant pamoja na kiongozi wa Hamas huko Gaza, Yahya Sinwar, kuhusiana na vita vya Israel na Hamas. Karim Khan amesema katika taarifa kwamba ofisi yake inaamini Netanyahu na Galant wana jukumu la uhalifu wa kivita dhidi ya ubinadamu, ikiwemo kuwatesa raia na njaa kama mbinu ya kivita na kuagiza kwa makusudi mashambulizi dhidi ya raia. Katika nukuu ya taarifa aliyotoa ni kwamba ofisi yangu inahakikisha kwamba vitendo hivi vilifanyika kama sehemu ya mpango wa, wa pamoja wa kutumia njaa kama mbinu ya kivita na vitendo vingine vya ukatili dhidi ya raia wa Gaza kama njia ya kuitokomeza Hamas, kuhakikisha kurudi kwa mateka waliotekwa na Hamas na kuwaadhibu kwa pamoja wakazi wa Gaza ambao wanaodhaniwa ni tishio kwa Israel, Khan alisema katika nukuu yake. Mbali na Sinwar, Khan alisema kamanda wa tawi la kijeshi la Hamas, Muhamed Diab Ibrahim Al Masri, na mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, Ismail Haniyeh, pia wanahusika na uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Bwana Khan amesema tuhuma dhidi ya maafisa wa Hamas ni pamoja na mawaji, kuwashikilia mateka kama uhalifu wa kivita Ubakaji na ukatili mwingine wa kingono pamoja na mateso. Kutoka patulike moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zimejiri, ambapo serikali kadhaa zimetuma risala zao za rambirambi kwa serikali ya Iran baada ya kifo cha Rais Ibrahim Raisi. Pakistan imetangaza siku moja ya maombolezo nayo Lebanon imetangaza siku tatu za maombolezo, huku serikali kadhaa zikitoa salamu za rambirambi kwa Iran baada ya kifo cha Rais Ibrahim Raisi na waziri wa mambo ya nje Hossein Amir Abdollahian katika ajali ya helikopta. Viongozi hao wa Iran walikuwa wanasafiri kurudi nyumbani kutoka kwenye mpaka wa Iran na Azerbaijan wakati helikopta hiyo ilipoanguka Jumapili. Rais wa Urusi Vladimir Putin amepongeza Raisi kama mwanasiasa mashuhuri. Naye rais wa China Xi Jinping amekitaja kifo cha rais kama cha kusikitisha na kusema Wachina wamepoteza rafiki mzuri, msemaji wa waziri wa mambo ya nje alisema. Wakati huo rais wa Siria Bashar al Assad aliyeonyesha mshikamano wake na Iran na kusema alifanya kazi na raisi na kuhakikisha kuwa uhusiano wa kimkakati kati ya Siria na Iran unastawi kila mara. Rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi alionyesha mshikamano wa Misri na uongozi na wananchi wa Iran katika msiba huo mkubwa. Wakati ya rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amemtaja rais kama mwenza wa thamani na ndugu. Na kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika suala la Afrika Kusini, ambapo mahakama ya juu ya Afrika Kusini imesema rais wa zamani Jacob Zuma anayekabiliwa na kashfa ya ufisadi hastahili kuwania ubunge katika uchaguzi mkuu wa Mei me ishirini na tisa. Zuma aliondoka madarakani mwaka elfu mbili kumi na nane akiandamwa na tuhuma za ufisadi, alifungwa jela kwa muda kwa kuidharau mahakama. Tangu wakati huo, alianzisha chama ch cha kushindana na chama ch African National Congress, mrithi wake Cyril Ramaphosa. Chama cha ANC kimeshinda kila uchaguzi wa Afrika Kusini tangu nchi hiyo kuwa ya kidemokrasia mwaka 1994 na Zuma alihudumu kama rais wa nne wa chama kati ya mwaka 2009 na mwaka 2018, lakini enzi yake iligubikwa na tuma za ufisadi zinazoandama vuguvugu la zamani la kupinga ubaguzi wa rangi. Na mamlaka za uchaguzi zilidai kwamba hukumu ya Zuma ya mwaka inamzuia kugombea. Zuma na chama chake kipya kwa jina la Umkonto weSizwe, tawi la zamani la kijeshi la ANC, walipinga uamuzi huo ambao sasa umeidhinishwa na mahakama ya katiba. Uamuzi wa Jumatatu unaweza kuwa na athari kubwa zenye misukosuko ya kisiasa. Naendelea kusikia dhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano. Tukulete makala kutoka studio zetu za SBS. Tukutazama sasa yanayojiri katika maswala ya michezo ambayo yanaendelea kujiri na mambo yanaendelea kuwa moto kwa upande wa wanaspoti, huku mbio za Olimpiki zikiendelea kukaribia na hata baadhi ya mataifa yakijiandaa kushiriki katika michezo hiyo ya Olimpiki ni pamoja na nahodha wa timu ya Matilda za Sam Kerr uh, ambaye ametolewa katika orodha ya kuweza kushiriki katika michezo ya olimpiki mjini Paris, pamoja na mshambulizi mwenza Amy Sayer ambao wote wili wamefanyiwa upasuaji wa goti baada ya kupata majeraha katika timu zao. Mchezaji ama mlinzi Claire Hunter naye amefanikiwa kupona jeraha lake na atarejea katika kikosi cha timu ya taifa ya wanawake, pamoja na kuwepo kwa mashaka kwa Katrina Gori ambaye alikuwa na alifanya upasuaji wa kisigino mwezi uliopita, lakini kwa sasa muda bado anaendelea kuwa si mzuri kwa upande wake, akijaribu kupata nafasi ya kuweza kurejea katika timu hiyo ya taifa ambapo Tuzungumzie kile ambacho kinajiri katika, katika masuala ya kuweza ku... kuania nafasi za, ku... za kupata usajili, ambapo Manchester United wanataka takriban asilimia sabini na tisa na tano ya paoni milioni walizolipa Borussia Dortmund kwa wingi wa Uingereza Jadon Sancho mwenye miaka ishirini na nne ambaye atahitaji kupunguzwa mshahara wake wa paoni laki mbili elfu sabini na tano kwa wiki ikiwa klabu hiyo ya Bundesliga itakamilisha dili ya kumsaini tena. Hiyo ni kwa mjibu wa jaride la San, wakati Arbi Leipsik wamempa mshambuliaji wa Slovenia Benyamin na Shesko, na mwenye umri wa miaka ishirini ambaye anahusishwa na kuhamia Arsenal nyongeza ya muda wa kandarasi ya mwaka mmoja na Sheffield United ingelazimika kulipa kiasi cha takriban uh, tarakimu sita kwa kiungo wakati wa Brazil Vinicius Souza kwa klabu ya zamani ya Lommel, iwapo mchezaji huyo mwenye me, umri wa miaka ishirini na nne angeza katika mechi dhidi ya Tottenham siku ya Jumapili, lakini hakufanya hivyo. Na taarifa ambazo zimetufikia hivi sasa ni pamoja na zile zinazojiri kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwamba serikali ama vyombo vya serikali pale vimetibua jaribio la shambulizi la kuweza kupindua serikali ikisema kwamba hilo halikufanyika kwa sababu ya hatua zilizochukuliwa kwa haraka na jeshi la taifa hilo ambapo jeshi la jamhuri kidemokrasi ya Kongo limetangaza kuwa limezuia jaribio la mapinduzi dhidi ya rais Felix Chisekedi huko Kinchasa. Msemaji wa jeshi la DR Congo, Brigadia general Sylve Ekenge, amesema kwenye kituo cha runinga cha taifa RTNC TV kwamba washukiwa kadhaa wanazuiliwa na hali sasa imedhibitiwa. Tangazo hili linajiri saa chache baada ya watu wenye silaha kushambulia nyumba ya Vital Khamere, mkuu wa zamani wa majeshi na mshiriki wa karibu wa rais Felix Tshisekedi, Jumapili asubuhi. Walioshuhudia wanasema kundi la takriban washambuliaji ishirini wakiwa wamevalia sare za jeshi walishambulia makazi wa hayo na ufyatuliaji wa risasi ukafuata. Tunazama hali lilivo katika maswala ya fedha. Dola moja ya Marekani ina senti moja kumradhi, dola moja Australia na, na thamani ya senti sitini na sita za Marekani, wakati dola moja Australia na thamani ya faranga elfu moja mia tisa na tisini za Burundi, wakati dola moja Australia na thamani hali ni sawa hivi katika jiji la Adelaide ambapo nyuzi joto pale ni 13.1, Brisbane zikiwa ni 19.5, Canberra ni 12.6, Darwin 25.3, Hobart ni 9.4, wakati Perth ni 16.5, Melbourne 12.8 na Sydney kwa sasa nyuzi joto pale ni 17.4. Kufikia hapo mwisho wa taarifa, baada ambayo tumeandalia bakinasi kwa makala mengine, maana kuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.