Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano. Tulikie moja kwa moja sasa katika studio zetu za Nairobi, ambako mwandishi wetu Jason Nyakundi anatusubiri anaylojiri wiki hii kutoka ukanda Afrika mashariki na kati. Ungana naye. Mnamo Februari tatu mwaka huu, huko Ufaransa, raia wa Mali aliojeruhi watu watatu kwa kuwashambulia kwa kisu na nyundo. Mwanamume huyo ambaye alikuwa ameingia Ulaya kihalali kupitia Italia mara kwa mara alichapisha video za TikTok ambapo alitangaza chuki yake dhidi ya Ufaransa. Katika video hizo alitangaza kumtii rais wa Rasia Vladimir Putin, ambaye alimtaja kuwa mshirika wa kuaminika na asiye na ubinafsi wa Mali na Afrika yote. Shambulio hilo lilionyesha jinsi ushawishi mkubwa wa Rasia barani Afrika ulivyofanikiwa hasa katika eneo la Sahel nchini Mali. Uchunguzi unaonyesha kwamba zaidi ya asilimia themanini ya watu wana maoni chanya kuhusu Rasia ambapo propaganda za kupinga Ufaransa zimekuwa zikivuma tangu uingiliaji kati wake katika kupambana na makundi yenye itikadi kali kati ya mwaka 2014 na 2022. Ibrahim Rahabi ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa, na kwanza nimemuuliza anavyochukulia hatua hizi za Russia za kutafuta washirika Afrika. hakuna nchi yoyote iliyo nje ya Afrika ina nia ya kuisaidia Afrika, hiyo haipo. Urusi ni mkoloni mwingine ambaye anakuja kwa kwa njia nyingine, isipokuwa kwa sababu inahitaji muda tuthibitishe hilo. Maanake wale wengine tayari walishapata muda wa kuthibitisha, au tulishawasikiliza tukapata muda tukawaona kile walichokuwa na kitaka tukathibitisha, lakini kwa Urusi kwa sababu yeye ndio kwanza anaingia kwa sasa bado anawaaminisha Waafrika kuwa ye ndio mtetezi, lakini kiuhalisia hakuna nchi itakuja Afrika ina shida na Waafrika kuwasaidia. Hasa angalia ujio wa China au Urusi, ujio Turuki, ujio wa nchi karibu zote Afrika ni kwa ajili tu ya kile kilichopo Afrika. Mfano Urusi kaanza ka kuingia hasa Afrika katikati ya miaka ya elfu mbili na kumi na moja ya nchi za awali awali kabisa ambazo ameingia ni Jamhuri ya Afrika ya Kati aliingia kutuliza vurugu zilizokuwa zile za antibalaka, unakumbuka? akakaa pale akarudisha uongozi na kila kitu kikakaa pale, lakini naenda katazame e, mwelekeo sasa wa Urusi unavyoelekea barani Afrika, utaona kajipime pale pale Afrika ya kati, nini kinachotokea rais aliyekuwa kwenye, m, m, kwenye, kwenye nafasi yake, amehudumu mihula yake imekwisha, kaenda kachezea katiba kabadilisha kaongeza mihula amerudi ku, ku, kuendelea na, na, na uongozi sasa. Hapa ndio ilipo shida kuwa Urusi ni bado ana sera zile za kikomunisti na zile za kijamaa tofauti na hawa ambao wa magharibi, wao wana kile kitu wananadi kama demokrasia, ambayo ndani yake imefunikwa na malengo. Sasa to, hawa wa mashariki, wao ile uhuru wa kujieleza, uhuru wa kuongea, uhuru yani, huo haupo, maandamano hawawezi kuyavumilia. Kwa hiyo viongozi ambao Urusi anakuja kuwapachika Afrika watakuwa ni viongozi hatari zaidi kuliko viongozi waliokuwa wamepachikwa na nchi za Magharibi. Hawa wanaokuja wanaopachikwa na Urusi wao watakuwa ni hawagusiki, na raia watakuwa wanashikiliwa kwa kiwango kikubwa sana. Kuna kitu unaweza ukakiona, mfano maandamano yaliyokuwa yakifanyika kule Niger kutaka kuwaondoa Wafaransa, kutaka kumuondoa Marekani na vitu kama hivyo. Maandamano yalikuwa mengi, unayaona watu wako huru kuandamana. Hayo wanaandamana hivi sasa, lakini hawatokuja kuthubutu wala hawatokuja kuweza tena kuandamana dhidi ya watawala ambao watawekwa na Urusi pale. Kwa hiyo watakuwa ni, wa, ni, ni viongozi wa kiimla kama unachokiona anachokifanya Putin katika nchi yake, basi ndio kitakuja kupachikwa kwenye nchi za Kiafrika. Kwa hiyo hakuna kiongozi ambaye anakuja Afrika au nchi inatoka nje anakuja Afrika kwa ajili ya Waafrika. Anakuja kwa ajili ya maslahi yao. Rwanda imepuuzilia mbali madai ya Burundi kwamba iliwapa silaha kundi la waasi linaloshutumiwa kwa milipuko ya guruneti na kujeruhi watu kadhaa, na kuzidisha uhusiano mbaya kati ya majirani hao wa Afrika Mashariki. Takriban watu 38 walijeruhiwa katika shambulio la siku ya Ijumaa mjini Bujumbura, kulingana na wizara ya mambo ya ndani, ikitoa lawama kwa waasi wa Redi Tabara. Burundi ilisema Kigali ilitoa mafunzo ya msaada wa vifaa kwa waasi ambao wamekuwa wakipigana na serikali ya Burundi kutoka katika kambi huko Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Msemaji wa serikali ya Rwanda Yolande Makolo alikanusha madai hayo, akisema hayana uhusiano kabisa na shambulio hilo. Burundi ina tatizo na Rwanda, lakini hatuna tatizo na Burundi, ofisi yake ilisema katika taarifa. Tunatoa wito kwa Burundi kutatua matatizo yake yandani, ya ndani na kutoihusisha Rwanda na mambo hayo mabaya. Uhusiano kati ya nchi hizo mbili mara nyingi umekuwa wenye matatizo. Na Rwanda hapo awali ilikanusha madai ya kuwa inaunga mkono waasi. Watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania wameitaka serikali nchi hiyo kubuni sheria maalum kwa ajili ya kupambana na ukatili dhidi ya wanawake na wasichana kutokana na kuwepo kwa ongezeko la kubwa la ukatili katika kipindi cha hivi karibuni, hali inayoendelea kutia wasiwasi, huku wasi. watetezi hao wakisema sheria iliyopo bado ina mapungufu yanayoendelea kutoa nafasi ya wanawake kuendelea kufanyiwa ukatili. Ukatili dhidi ya wanawake na wasichana ni miongoni mwa changamoto ambayo inaendelea kushuhudiwa sehemu mbalimbali nchini Tanzania, ukihusisha wa kimwili, kijinsia, kisaikolojia na hata unyanyasaji wa wanandoa ambapo unaonekana kuongezeka. Kwa mujibu wa ripoti ya mkurugenzi wa uchunguzi wa jinai, inaonyesha kuwa katika kipindi cha miaka mitano kuanzia 2018 hadi 2022 nchini Tanzania wanawake 2438 walipoteza maisha yao kutokana na ukatili, ikiwa ni sawa na wanawake 492 kwa mwaka na wanawake 43, kwa mwezi huku kwa mwaka 2023 ikionyesha ongezeko la wanawake 53 wa wanaofariki kila mwezi, hali inayoleta wasiwasi wasi. Na aliyekuwa katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Dr. Peter Mathuki anatarajiwa kuhojiwa na kamati ya sheria, haki na hadhi ya bunge la jumuiya hiyo juu ya tuma zilizotolewa dhidi yake ikiwemo ni matumizi mabaya madaraka ofisi na mali za jumuiya Dkt. Mathuki ambaye aliteuliwa kuwa katibu mkuu wa jumuiya hiyo mwezi Mei 2021 na serikali ya Kenya alitenguliwa na kupangiwa kazi nyingine na Rais William Ruto mwezi Aprili mwaka huu baada ya baadhi ya wabunge kuwasilisha tuhuma zake katika kikao cha bunge kilichokuwa kimekaa Nairobi nchini Kenya. Miongoni mwa tuma zinazomkabili Dr. Mathuki ni zile zinazohusishwa na matumizi mabaya ya ofisi, madaraka na mali ya jumuiya hiyo, tuma ambazo sasa zimefikishwa rasmi kwenye kamati ya sheria, haki na hadhi ya bunge hilo, ambayo mwenyekiti wake Mashaka Ngole kutoka Tanzania amesema imeanza kuzifanyia kazi. Mwandishi wetu Jesayekuni na taarifa hizo kutoka studio zetu za Nairobi akitupasha lajiri kutoka ukanda afrika mashariki na kati mengi zaidi kuhusu uliosikia bila shaka unazopata kwenye tovuti yetu anani ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook