Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kwanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kwanzia leo kuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote lipo na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS ukiwa na migode a migerani, tukuletea makala haya moja kwa moja mambashara, ukipenda kwenye tovuti yetu anan ikiwa ni sbs.com.au mkwaw juu swahili, akuwa mengi ambayo tumeandalia, lakini tuanze kwa muhtasari wa habari, kisha tuletea mengine mengi zaidi tulioandalia. Muktasari wa habari mchana huu wa leo. Upinzani wa shirikisho wasema kwamba mpango wake kwa bajeti ijayo itakuwa bora zaidi kwa Australia kwa sababu serikali ya Leba haijafanya vya kutosha kuweza kupunguza shinikizo wala kupunguza shinikizo ya gharama la maisha pamoja na kushughulikia maswala ya mfumuko wa bei. Pamoja na hayo, tutazama mengine ambayo nijeri ni pamoja na ma chama cha Leba cha la kuondoa vifaa vya kuweza kuzuia kwa upande wa wachimbaji na sheria za uchimbaji wa gesi nje ya taifa ya letu la Australia, wakati kiwango cha ukosefu wa ajira chapungua kwa asilimia 4.1 katika mwezi wa Aprili na kuonyesha kwamba ongezeko la watu ambao wako katika nguvu kazi. Katika taarifa za kimataifa, Afrika Kusini yaiambia mahakama ya ICJ kwamba Israel lazima izuie. Vilevile Tanzania, watetezi wa haki za binadamu wataka serikali ibuni sheria maalum ya ukatili dhidi ya wanawake. Na Kenya na Uganda hatimaye zaafikiana kuweka kando tofauti zao. Katika michezo, jeshi la polisi la wakamata wachezaji watatu wa elige kwa masuala ya kushiriki katika, katika kamari katika mechi ambazo wanacheza na michina mbivu kubanyika katika nusu fainali za Eliga kuanzia kesho na Jumapili. Vilevile mechi zitakazochezwa katika mechi siku ya kufunga ligi ya Uingereza ambapo moto na baruti kuwaka. Kwa hiyo na mengine mengi zaidi, juungana siku ya taarifa kamili za habari. Asikia idhaa ya Kiswahili ya SBS makala moja kwa moja sasa, ambayo tumewaandalia katika siku ya leo, ikiwa ni moja ya mengi ambayo najiri kwa sasa hapa, ambapo tukianza ni pamoja na kupungua kwa urasimu, bajeti iliyorahisishwa na kupungua kwa uhamiaji ni sehemu muhimu ya mpango wa chama cha mseto kwa Australia. Jibu la bajeti ya mwaka la upinzani amesema kiwango cha matumizi katika bajeti ya serikali ya mwaka huu kinaweza ongeza mfumuko wa bei na kufanya janga la gharama ya maisha kuwa mbaya. Upinzani wa mseto umeahidi kuchunguza ama kuchunguza chaguzi za nishati ya nyuklia ukichaguliwa, ukisema kwamba mpango wa nishati wa serikali ya leba haufai Australia. Vilevile amesema kwamba vitu muhimu katika bajeti ya mwaka huu Anasema kurejesha uchumi wetu katika mwelekeo tunahitaji, mpango wa uchumi wa kurejea kwa msingi, na hicho ndicho serikali ya mseto itatoa. Kwanza tutadhibiti matumizi ya mfumuko wa bei, kuondoa shinikizo kwa mfumuko wa bei, na kama sehemu ya kuanzia, hatutakuwa na matumizi ya dola bilioni 137 kwa ustawi wa shirika wa hidrojeni ya kijani na madini muhimu. Miradi hii inaweza jisimamia yenyewe bila mahitaji ya hela ya walipa kodi kama zinafaa kuwekeza alisema kiongozi huyo wa upinzani peter dutton kutokapo tuelekea moja kwa moja katika masuala ya uchimbaji wa madini ambapo chama cha greens kimepafikia maafikiano na serikali ya leba kwa kuondoa ma, ma, maswala ambayo yanaharakisha uchimbaji wa madini kutoka nje hususan gesi kwa mada hii bili hiyo ama mswada huu ambao utajumuisha vipengee ambavyo vitaruhusu waziri, waziri wa rasilimali kufanya mageuzi kwa jinsi wanafanya wanatoa idhini kwa mchakato wa gesi pamoja na kupitia na, na kutohusisha sana sheria za ulinzi wa mazingira na vilevile kuwasiliana na jumuiya za mataifa ya kwanza mswada huo ambao unalenga nguvu kazi na afya yake pamoja na usalama wa uchimbaji wa gesi nje ya nchi kwa sasa utapita bungeni. Seneta wa chama cha Green Sarah Hanson-Young amesema kwamba huu ni ushindi kwa mazingira, na amesema tumeua nia ya waziri wa rasilimali waku kwepa sheria za mazingira. Tumeua uh, makampuni ya gesi na nia yazo ya kuweza kukwepa masuala ya mazingira katika sehemu hii ya kuharakisha mswada huu na kupita, vyote vimekufa. Kwa hiyo tunachohitaji kwa sasa ni kuendelea kutoa ulinzi kwa mazingira, alisisitiza mbunge huyo wa chama cha Greens Sarah Hanson-Young na kiwango cha ukosefu wa ajira kimeongezeka kufikia asilimia nne nukta moja kwa mwezi wa aprili hali ambayo imekuwa ni ongezeko kubwa tangu machi ambapo kiwango hicho kilikuwa kwa asilimia tatu nukta nane ongezeko hilo limetabiriwa katika sensa na unaotabiri wa sensa ijayo ambao anasema kwamba kiwango hicho kinaweza kikafika kwa asilimia tatu nukta tisa. Deta kutoka ofisi ya takwimu za Australia imeonesha kwamba takriban na nafasi elfu thelathini na nane za watu ambao wanahitaji ajira ziliwasilishwa katika nguvu kazi ndani ya siku thelathini zilizopita. Deta hiyo pia imeonyesha kwamba takriban watu elfu thelathini kwa sasa wanatafuta kazi na wengine ambao wanashiriki katika kiwango cha asilimia ya kazi ni asilimia 66.7. Kutoka potoangalia vingine ambao najiri tukianzia katika taifa la Afrika Kusini, ambapo Afrika Kusini imeomba mahakama ya juu ya Umoja wa Mataifa kuamuru usitishaji wa operesheni za Rafa kama sehemu ya kesi yake inayotuhumu Israel kwa mauaji halaiki, ikisema nchi hiyo lazima izuiwe Mahakama ya juu ya Umoja wa Mataifa sj imeanza kusikiliza shauri lililowasilishwa na Afrika Kusini likiitaka kuishinikiza Israel kusitisha operesheni yake ya kijeshi katika mji wa Rafa, kusini mwa Gaza, ambako zaidi ya nusu ya wa Palestina wametafuta hifadhi. Afrika Kusini imeiambia mahakama hiyo katika siku ya kwanza ya kusikiliza shauri hilo kwamba lazima kuwa mauaji ya kimbari yanaendelea ya Gaza, wakati ambapo Israel ikisema wanajeshi zaidi wataingia kule Rafa. Hii ni mara ya nne kwa Afrika Kusini kuiomba Mahakama ya Haki ya Kimataifa kuidhinisha hatua za dharura tangu taifa hilo lilipoanzisha mashauri dhidi ya mashambulizi, likidai kuwa hatua za kijeshi za Israel katika vita vyake na wanamgambo wa Hamas kule Gaza vimegeuka kuwa mauaji ya halaiki kulingana na ombi la karibuni zaidi. Maagizo ya muda yaliyotolewa awali na mahakama hiyo yenye makao yake mjini Daheg, Uholanzi, yalikuwa hayatoshi kushughulikia mashambulizi ya kikatili dhidi ya Rafa ambayo ndiyo hifadhi iliyosalia kwa watu wa Gaza. Israel inahitaja Rafa kuwa ngome ya mwisho ya Hamas ikipuuza maonyo kutoka Marekani na washirika wake wengine kwamba operesheni yoyote kubwa dhidi ya mji huo itasababisha janga kubwa kwa raia. Na kutoka hapo tutazame kingine ambacho kimejiri katika taifa la Kenya, ambapo Kenya na Uganda zimeafikiana kuweka kando tofauti zao na kuimarisha biashara ya mafuta kati ya nchi hizo mbili na mataifa hayo yamekubaliana kujenga bomba la mafuta kutoka Eldoret hadi Kampala, na pia kusafirisha bidhaa hiyo moja kwa moja kupitia mjini Nairobi. Makubaliano hayo yanajiri katika ziara rasmi ya Rais Yoweri Kaguta Museveni nchini Kenya, inayodhamiria kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia. Kwenye mkutano wa pamoja na waandishi wa habari, Rais Museveni alibainisha kuwa undugu wa Uganda na Kenya ni muhimu, hasa kwenye masuala ya ushirikiano wa biashara ilioungwa mkono na mwenyeji wake Daktari William Samuei Arapuruto kutoka Kenya. Tuvuke mpaka tuelekee moja kwa moja hadi nchini Tanzania, ambapo watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania wameitaka serikali ya nchi hiyo kukubuni sheria maalum kwa ajili ya kupambana na ukatili dhidi ya wanawake na wasichana kutokana na kuwepo kwa ongezeko la, uh, kubwa la ukatili katika kipindi cha hivi karibuni, hali inaendelea kutia wasiwasi wasi huku watetezi hao wakisema sheria iliyopo bado ina mapungufu yanayoendelea kutoa nafasi ya wanawake kuendelea kufanyiwa ukatili. Ukatili dhidi ya wanawake na wasichana ni miongoni mwa changamoto ambayo inaendelea kushuhudiwa sehemu mbalimbali nchini Tanzania. Ukatili huo ukihusisha wa kimwili, kijinsia, kisaikolojia na hata unyenyesaji wa wanandoa, ambapo wanaonekana kuongezeka. Pili Shabani ni mkazi wa kijiji cha Dar es Salaam, ambaye aliishi na mme wake kwenye ndoa kwa miaka mitano na kulazimika kuivunja ndoa yake baada ya vitendo vya ukatili dhidi yake kukithiri, ikiwemo kupigwa, unyanyasaji wa vitendo vingine hapa. Na alielezea alipozungumza na waandishi wa habari. waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano. Tuleke moja kwa moja sasa katika masuala ya michezo, ambapo kwa sasa hali inaendelea kuwa si hali kwa upande wa shirika la michezo la riadha ya Australia ambalo limetaja mshindi mara mbili wa olimpiki Simon Hollingsworth kuoni atakuwa mkurugenzi mtendaji wa michezo ya Olimpiki ama timu ya Olimpiki ya Australia itakayoshiriki katika michezo ya Olimpiki mjini Paris, Ufaransa. Holinsworth alishiriki katika michezo ya Olimpiki mnamo mwaka elfu moja mia kenda tisini na mbili na elfu moja mia kenda tisini na sita, ambapo alishiriki katika mbio za kuruka viunzi za mita mia nne na ujuzi wake pamoja na kazi aliofanya katika sekta hiyo na pamoja na katika siasa na fedha zimempa nafasi ya kuwa mkurugenzi mtendaji wa tume ya michezo kuanzia mwaka elfu mbili kumi na moja hadi mwaka elfu mbili kumi na sita Kutoka pa tuelekee moja kwa moja katika mchezo waraga, wanawake, mbapo, wa raga upande wa wanawake ambapo Sky Blues wa New South Wales wamewacharaza Queensland kwa alama kumi katika mechi ya kwanza ya State of Origin ya wanawake ya mwaka elfu mbili ishirini na nne ambapo ilikuwa ni mbele ya umati wa mashabiki elfu ishirini na tano mia tano ambao walihudhuria mechi hiyo katika uwanja wa Lang Park jijini Brisbane, ambapo ilikuwa ni uingiaji wa, wa mashabiki hao walivunja rekodi iliyokuwa imewekwa katika siku za nyuma katika raga ya wanawake ambayo ilikuwa ni kwa asilimia arobaini katika nafasi hiyo ya kucheza pamoja na kuzungumza. Alipozungumza baada ya mechi hiyo, mwalimu wa timu ya Blues Yasmin Clydesdale alieleza shirika la habari la 9 kwamba Amesema inafana um, so, like sana nafurahi sana kwamba ni mechi tatu na ni wakati mzuri sana wa mwaka kwangu, ambao so nafurahi sana, na kwa sababu kuna water mechi, water mechi, mechi tatu, tahisi kwamba tutatengeneza sifa hapa na urithi mkubwa sana katika mechi yangu ya kwanza ambayo tumeongoza, na bila shaka tutaendelea mbele kwa kishindo na kuendelea mbele katika mechi hizi tatu ambazo zinaajiri mechi ya kwanza ikiwa imeshindwa hapo kama tulivyosema, na bado mbili sasa zinasalia katika mtanange huo. Katika taarifa zingine ambazo za kukera mno, ni kwamba jeshi la polisi la New South Wales limewatia baroni wachezaji watatu kutoka timu moja ya alegue jijini Sydney. Polisi anasema kwamba watatu hao walikamatwa kwa sababu ya kushiriki katika kamare, ambayo ni ni kama njama iliyokuwa imepangwa kwamba watakupata kadi za njano katika mda fulani wa mechi, na ambayo ni kinyume cha sheria, na uchunguzi unaendelea kufanyika kuakisha kwa kwamba timu hiyo ambayo wachezaji wake wanatoka katika timu ya Makatha FC, mmoja wao kutoka timu ya Makatha FC ni mmoja wale ambao wako katika kikosi hiyo ambapo eh, wengine ambao wanashiriki katika mechi hizo, basi watazamiwa kwamba uchunguzi wa kimataifa utaweza kuleta taarifa zaidi pamoja na kuweza kuweka wazi kilichofanyika na kilichosawishi baadhi yao kuweza kushiriki katika mchezo huo. Mmoja wa wachezaji hao ana miaka thelathini na mbili na alipelekwa katika uh, kituo cha polisi cha Campbelltown kutoka eneo la West, West Hoxton na wengine ni mmoja wa wachezaji ambaye kutoka na miaka ishirini na saba ambaye alikamatwa vilevile pamoja na mchezaji mwingine mwenye miaka thelathini na tatu. Watatu hao wamefungula mashtaka na uchunguzi wanaendelea kwa kina kujua kilichosababisha wafanye hilo na kile ambacho kitakuwa sasa ni hatma yao katika siku za usoni na tukiingia katika wikendi ambayo itakuwa ni muhimu sana katika ligi kuu hapa nchini Australia, ambapo kesho itakuwa ni zamu Sydney FC kuwatembelea kuwa Central Coast Mariners, ambapo Mariners wanaongoza kwa magoli mawili kwa moja katika nusu fainali ya mechi za A-League. E, vilevile timu ya Melbourne Victory itakuwa mwenye mgeni wa timu ya Wellington Phoenix ambao watacheza katika mechi yao kule New Zealand wakitarajia kuweza kupata ushindi ambao utawaingiza katika fainali ya ligi kwa mara ya kwanza. Na katika siku ya Jumapili kuamkia Jumatatu ya wiki ijayo itakuwa ni zamu sasa timu za Arsenal na Manchester City kuamua nani ambaye atakuwa bingwa wa ligi hiyo, ambapo wote hao mmoja, City wakiongoza kwa alama mbili, lakini iwapo watashindwa basi huenda Arsenal wakapata ushindi na wakaibuka washindi, la sivyo City watakuwa bingwa mara nne mfululizo, ambayo itakuwa ni kat, historia itakuwa imetengenezwa katika ligi kuu ya Uingereza. Rusha macho katika masuala ya fedha. Dola moja ya Australia ina thamani ya senti 86 za Marekani, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1894 na senti 14 za Burundi, dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi faranga 1849 na senti 44 za Congo. Dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 857 za Rwanda, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 2487 na senti 14 za Uganda, na dola moja sule na thamani ya shilingi 86.79 za Kenya, kwa dola moja sule na thamani ya shilingi 1,779.39 za Tanzania. Katika masuala ya tabiri hali ya hewa, kwa sasa mjini Adelaide joto ni 19, Brisbane zikiwa ni 22.2, Canberra 14.1, Darwin 31.3, Hobart 12.1, tukielekea Perth 21.5, Melbourne 15.2 na Sydney ni pale 21.6. fpando shotfbabatomaandalia baknkwa makala mengine bana kuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.