Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Jambo popote lipo, na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano katika studio za SBS. Nawezapata makala haya mubashara kwenye tovuti yetu, anuani ambayo ni sbscomau mkwa juu swahili. Vilevile wezapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anuani ambayo ni facebookcom mkwa juu sbs swahili. Na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe, anuani ni swahili program at sbscomau. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja katika swala so zima la bajeti ya taifa iliyotangazwa mapema wiki hii. Je, nane ameshinda ama amepoteza, kama wanavyosema baadhi ya wachambuzi? Jamii za wahamiaji na wakimbizi zimekaribisha mipango katika bajeti ya shirikisho, ila wamesema maelezo zaidi yanahitajika kuhusu mikakati iliyolengwa kwa wanachama wa jumuiya. Mipango inayolenga jumuiya za mataifa ya kwanza imepongezwa pia, ila wanaharakati wamesema bado kuna kazi nyingi inayostahili fanywa. We would like some kwetu imekuwa bajeti muhimu. Tunahitaji maelezo kamili kuhusu matumizi na jinsi ya taathiri jumuiya za tamaduni nyingi. Ila kuzungumza kwa upana, hii ni mipango ambayo bila shaka inakaribishwa na nadhani ni muhimu sana kwa mafanikio ya usoni pamoja na Australia yenye tamaduni nyingi. Hiyo ilikuwa sauti ya Carlo Carli, mwenyekiti wa kundi la kitaifa linalowakilisha makundi yenye tamaduni na lugha mbalimbali kwa jina la shirika la Federation of Ethnic Communities Councils of Australia wa maarufu Feka kwa ufupi. Amesema vitu muhimu katika bajeti ya shirikisho kwa afueni ya gharama ya maisha vitawasaidia wahamiaji, wahamiaji wanaoendesha zaidi ya theluthi tatu ya biashara ndogo nchini Australia, wakijumuisha. baadhi ya vitu muhimu vilivyotajwa ni kama makato ya kodi kwa walipa kodi wenye mapato ya wastani ya dola 36 kwa wiki, Ruzuku ya dola mia tatu ya bili ya nishati kwa familia kuanzia Julai mosi na ruzuku ya dola mia tatu ishirini na tano kwa mamilioni ya biashara ndogo. Hata hivyo, bwana Karli amesema kuna mipango mingine katika bajeti ambayo itafaidi pia jumuia zenye tamaduni nyingi. Huyu hapa na maelezo zaidi bila shaka inapokuja kwa uchumi wa kijani na kazi za usoni zinazoungwa kwa mafunzo na ahadi ya asilimia themanini ya Australia wakiwa na angalau ujuzi au shada ya chuo, ahadi ya kuunda teknolojia taarifa na mawasiliano maarufu kama ICT kwa ujuzi wa uhamiaji wa, kama tunavyojua wahamiaji wengi wanaokuja Australia wana viwango vya juu vya ujuzi na bado wanafanya kazi ambazo haziendani na ujuzi wao kama mhandisi anayesalia kuwa dereva wa teksi. Wakati kuna hali ya kuwa na suluhu kwa hilo, kutoa ICT au suluhu ya teknolojia, kuhakikisha tuna utambuaji imara wa ujuzi. Hela kwa wanawake wanaokimbia vurugu, ila pia kuna hela zinazolenga haswa wanawake ambao wamekuja ambao wana viza za muda ambao wamepitia uzoefu wa vurugu. Kwa hiyo hawanaswi ndani ya mtego ambako hawawezi toka kwa sababu kimsingi hawana tena haki ya kubaki nchini. Kwa hiyo kuna ulinzi hapo. Makazi ni hoja kubwa pia katika bajeti iliyotangazwa, Bwana Kali, na maelezo zaidi tena tunaunga mkono dhamira ya serikali hii ya kufanya kazi na serikali za mikoa na majimbo kushughulikia janga la makazi. Hatudhani hiyo ni matokeo ya uhamiaji, ni matokeo ya maswala kadhaa na kufeli kujenga nyumba za bei nafuu na nyumba nyumba za jamii pamoja na makazi kwa ujumla. Kwa ujumla hiyo nyumba milioni moja nukta mbili zinazostahili jengwa kufikia mwaka elfu mbili thelathini ni ahadi umuhimu, na inahitaji kuhamasisha majimbo yote pamoja na serikali ya shirikisho ila magezi pia katika Amerika na kuwekea bei ya madawa kupitia mfumo wa mafao ya madawa, vyote ni muhimu sana. Uwekezaji umetengwa pia kwa ajili ya kuongeza mishahara ya wafanyakazi katika huduma za wazee na sekta za malezi ya watoto, wengi wao ambao ni wahamiaji na wakimbizi. Hili limekaribishwa na shirika la Multicultural Center for Women's Health, shirika la jumuia la kitaifa linalotetea afya na ustawi wa wahamiaji na wanawake ambao ni wakimbizi. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo ni Daktari Adele Madolo. Amesema imempa furaha kusikia kuwa mradi wa kundi hilo wa Health in My Language uliozinduliwa kitaifa miezi 14 iliyopita wakati wa janga la Uviko, sasa utapokea uwekezaji wa dola milioni 5.6. Uwekezaji huo utaruhusu mradi huo uendelee kwa miaka mingine miwili, wakati huu kutoa mafunzo kuhusu afya ya uzazi ya wanawake katika lugha tofauti. Huyu hapa Daktari Madolo na maelezo zaidi. That, kwa hiyo unyanyapaa ni tofauti katika kila jamii. Um, so ni lazima tukabiliane nao, kuelewa muktadha wa utamaduni wa hilo na muktadha wa kihistoria wa swala hilo. Kwa hiyo hilo, hilo ni muhimu sana. Kuna sheria nyingi tofauti na viwango tofauti vya upatikanaji wa huduma za afya, pia huduma za afya ya uzazi zikijumuishwa. Kwa hiyo bila shaka mradi wetu wa elimu unahitaji, tunapozungumza kuhusu huduma za wanawake, zinahitaji kuwa mahususi, kwa sababu si kila mtu anaweza pata huduma zote zinazopatikana kwa wengine katika jamii. Dr. Madolo amekaribisha pia malipo ya dharura kwa wahanga wenyewesaji wa nyumbani yenye thamani ya dola milioni 925.2 katika bajeti, ila amesema mengi zaidi yanaweza fanywa kwa suala la miradi ya msingi ya kuzuia. Huyu hapa na maelezo zaidi. Plan, um, as kama it mpango wa kitaifa unavyosema, really nia yake ni kumaliza unyanyasaji katika familia katika kizazi, na itaweza fanikishwa kama uzuiaji wa kwanza hawi sehemu ya kipaumbele kwa serikali, na hiyo inahitaji wekezaji. Hilo lilikuwa moja ya vitu ambavyo vilisikitisha kuona, na natumai kuona katika bajeti za usoni kuwa tunawekeza katika uzuizaji wa msingi na miradi maalum kwa jumuiya zenye tamaduni nyingi kuhakikisha kuwa wahamiaji na wanawake ambao ni wakimbizi wanajumuishwa katika masuala hayo. Bajeti ya shirikisho pia ilijumuisha idadi ya miradi inayolenga jumuiya za mataifa ya kwanza pamoja na dola milioni 777 kutengeneza ajira wanakoishi pamoja na katika vijijini na dola milioni 111 kuboresha upatikanaji wa huduma muhimu katika mwanzo huo. Dola milioni 68 zimetengwa pia kuboresha msaada wa kidijitali wa kusoma na kuandika utakaoanzishwa katika jamii za vijijini dola milioni hamsini na tatu nukta nane zingine zilitengwa kuanzisha vituo vya lugha za mataifa ya kwanza pamoja na kupanua huduma za kusomea na dola milioni ishirini na tisa nukta moja kushirikiana na mashirika ya kilele yanayoongoza mataifa ya kwanza kuboresha matokeo ya elimu ya mapema ya jumuia ya mataifa ya kwanza. Catherine Liddle ni mwanamke kutoka ukoo wa Arrente Luritja. Yeye ni kaimu mratibu kiongozi wa mashirika ya kilele themanini ya wa Aborijini na wanavisiwa Torres Strait pamoja na wanachama. Yeye pia ni mkurugenzi mtendaji wa kundi la kitaifa kwa watoto na familia za mataifa ya kwanza kwa ufupi SNAICC. Bi Liddle amesema hatua hizo katika bajeti ya shirikisho zimehitajika na kukaribishwa, ila kuna kazi ya ziada ya kufanywa. Huyu hapa ana maelezo zaidi. Lazima tuseme kuwa ishara hizo kuwa tutaenda kuwekeza katika watoto ni ishara nzuri sana. Tunajua kwa mara ya kwanza kabisa, tunaona uwekezaji wa dola milioni 291 kwa muda wa miaka minne katika snake na Nasiak, ambalo ni shirika la kilele cha watu wanaoongoza katika nafasi ya watoto. Hela hizo zimetengwa kuhakikisha ushirikiano na kuwa tunafanya vitu katika hali tofauti, ila bado haijatosha. Mashirika yetu yote ya kilele yanastahili undwa katika hali hiyo. Ina maana pia kuwa tunahitaji fikiria jinsi ya kuzuia watoto na familia kujipata katika hatua za kuingilia kati. Bajeti ni muhimu kwa kuweza kufanya hivyo amesema pia kwamba utekelezaji wa mipango ya bajeti ya shirikisho utakuwa muhimu kwa kufanikisha malengo ya kufunga pengo, malengo 19 ya kitaifa kwa uchumi wa jamii ambao unaathiri kwa maisha na matokeo ya mataifa ya kwanza. Huyu hapa na maelezo zaidi, tazama. Inafanya mengi ila, nadhani tunachoona katika bajeti wakati huu ni kwamba kuna washindi na kuna wanaopoteza, kuna vitu vizuri na kuna vitu ambavyo si vizuri sana kwetu kuweza kuziba pengo, na hichi ndicho tume ya uzalishaji ilipata, tunastahili badilisha tunavyofanya hili. Kuna ramani ya barabara iliyo azi inayosema kama utawekeza hakikisha unashirikiana na waborijini na wanavisiwa wa Torres Strait, hakikisha unaweka kila kitu tayari, uratibu wa mitaa, jimbo na shirikisho. Kwa hiyo unachopata ni ukweli wa ukarabati wa mfumo, na hadi tutakapopata kutekeleza vipengele vya mageuzi ya mfumo, daima tutaendelea kukosa malengo kidogo. Kwa makala na mengine mengi kama haya, tembelea tovuti yetu ambayo ni SBS.com.au. Mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Biwa Kwan na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.