Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na Migodi Migerano, tukuletea makala moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS Audio na mubashara kwenye mtandao wetu, anwani yake ni SBS.com.au mkwaju swahili. Kwa sasa tuelekee moja kwa moja hadi barani Afrika, hususan nchini Kenya, ambapo hali inaendelea kuwa tata kwa upande wa mafuriko na zile hatua za uponaji wala kuweza kuokoa wale ambao wako katika hali mbaya zaidi. Je, ni kipi kinaendelea na ni hatua gani ambazo zinachukuliwa na, na kufikia sasa hali imekuwaje? Kujua mingi zaidi, tuungane na mwandishi wa shirika la habari la Citizen na Jamila Muhammad mwenye taarifa hizi. Mafuriko yanayoshuhudiwa nchini Kenya yamewaua zaidi ya watu 180 kufikia sasa. Mvua hiyo ambayo imetajwa kuwa ya El Nino imeathiri zaidi ya kaunti 35 nchini Kenya, huko zaidi ya watu 90 wakiwa hawajulikani waliko kufikia sasa. Wengi wa waliofariki, tunaarifiwa, waliaga dunia kufuatia maporomoko ya ardhi yaliyosomba kijiji kimoja katika eneo la bonde la Ufa hapa nchini Kenya. Maelfu ya watu hawana makao huku nyumba nyingi zikisombwa na maji haya mafuriko. Na maeneo ambayo yanajulikana kwa kilimo pia yanakumbwa na changamoto. Tunaarifiwa kwa uzalishaji wa chakula umeanza kuathirika pakubwa katika baadhi ya maeneo hayo. Mimea inaharibika shambani na kuwahangaisha wakulima ambao walikuwa wameweka mimea yao shambani tayari kuvuna, ila sasa mimea hiyo imeharibikia shambani. Tunaarifiwa kuwa maelfu ya ardhi ambayo inapasa kuwa bora kwa kilimo iko chini ya ardhi. Hali hiyo imeathiri maeneo kame, huku maeneo haya yakiendelea kushuhudia uharibifu mkubwa. Idara ya utabiri wa hali ya hewa inaonya kuwa hali hii itaendelea kushuhudiwa hadi mwezi Juni, jambo ambalo limeiboa wasiwasi miongoni mwa Wakenya ambao wanasema hali itakuwaje? Tuelekee kule Tanzania ambapo taswira ni kama hiyo inayoshuhudiwa. Mvua ya El Nino imesababisha maafa makubwa, zaidi ya watu 155 wakiaga dunia, huku wengine zaidi ya laki mbili wakiathirika pakubwa. Maelfu ya watu pia wamepoteza makao yao. Serikali ya Tanzania imeonya kuwa mvua itaendelea kunyesha na wale wanaoishi katika maeneo yanayosemekana kwa hatari wametakiwa kuhama, waondoke katika maeneo hayo na kuelekea katika maeneo mengine. Ila baadhi ya maeneo nchini humo ambayo yanashuhudia mvua kubwa ni pamoja na Pwani, eneo la Morogoro, Mbeya, Lindi, Katavi, Kilimanjaro na hata huko Arusha ambapo mvua hii inaendelea kushuhudiwa. Hebu sasa tuwasikize baadhi ya wananchi wakitueleza athari hii ya mvua imekuwaje kwao. tuna jumla ya waathirika wa maafa katika hizo kata elfu moja mia tisa Uh, zoezi la upelekaji wa chakula limeanza jana. Tunatumia njia ya anga kwa kutumia chombo chetu cha helikopta, na jana tumepeleka tumefanikiwa kupeleka tani tatu point tatu ni kilo 3300 ya chakula, na leo hii pia tunaendelea na siku ya pili, na tunatarajia kupeleka zaidi ya tani tatu. Maana yake tunaweza kupeleka zaidi ya tani tatu kutokana na hali ya hewa ya mvua ikituruhusu, ikiwa kuzuri angani, basi tunaweza kupeleka zaidi ya tani tatu. Mimi ni mwenyeji wa eneo hili tuseme ni mzaliwa eneo hili kwa maisha yote, maisha yote ambayo nimewahi kuishi hapa haijawahi kutokea hali kama hii. Kwa hiyo shida kubwa sasa ni mifereji. Lile eneo limeshajaa maji, na baada ya kujaa maji maji hayo yameelekezwa barabarani. Barabara yetu ya Mikwambe haina mitalo, hivyo maji yanatafuta wapi kuna nafasi yaelekee. Naomba serikali itusaidia, maanake hii hali ni hali ni mbaya kwa hizi siku za karibuni mvua zimeongezeka. Kwa hiyo hivi tunavyozungumza, mara ya mwisho nilipokuja na Mheshimiwa Waziri Mkuu Ifakara ilikuwa iko salama, sasa Ifakara karibu yote iko chini ya maji. Ifakara yote iko chini ya maji. Maana yake nini? Malinyi kimekuwa haiingiliki. Maana yake nini? Ile, yale maeneo ya kuhudumia yamekuwa sasa ni mengi zaidi, yameongezeka. Taarifa za kusikitisha mno na kukera kutoka bara la Afrika, hususan Kenya na Tanzania, ambako kama uvyosikia hali inaendelea kuwa mbaya kwa wale ambao wako katika maeneo ambapo mafuriko yamesomba vitu, yamesomba nyumba, yamesomba baadhi daraja na hata barabara kuharibika na miundombinu mingi kuporomoshwa kwa sababu ya kiwango cha na kasi ya mafuriko maji ya mafuriko. Mengi zaidi kusulema, sikibla, shagoza, hadi katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kule nako hali si hali ambapo watu saba wameuawa kwa mabomu katika shambulizi linalodaiwa kwamba limetekelezwa na lewa, kwa wanamgambo wa M23 mkoani Kalehe, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuja mingi zaidi kuhusana naendelea kule, tuungane na mwandishi wa shirika mwenyeji la BBC Chube Ngorombe ambaye ana ripoti hii. Shambulio hilo lilitokea Jumanne, Mei 7, 2024, jioni mabomu yalirushwa kutoka katika mji wa Ruhangara ulioko katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, yalilipuka wakati wanajeshi wa FRDC walipokuwa wakishika doria katika eneo hilo. Majeruhi sita walipewa rufaa ya kwenda hospitali kuu ya Minova, kituo cha hospitali ya Numbi na hospitali ya Kalungu. Delfe Birim, kiongozi wa shirika la raia eneo la Kalee, alijulisha kwamba hali ya usalama Kalee imekuwa tete kwa muda. Watu waliojeruhiwa hufika mara kwa mara katika hospitali ya Minova, kituo cha hospitali ya Numbi na hospitali ya Kalungu kufuatia mashambulizi yanayofanywa na waasi. Watu saba wamefariki na wasita kupata jeruhi vikali. Hiyo ni matokeo kwa muda ya hiyo vita ya M23 imekwisha kuwa nyingi mtaani mwetu Kale. Tunaendelea kualika serikali kuchukua gharama yake ya kuchunga raia na mali yake na kutia mbinu za kutia mwisho kwa hiyo uasi ya M23. Baadhi ya viongozi wa serikali Kale upande wao wamejulisha kwamba waasi wa M23 wanaendelea kurusha mabomu katika baadhi ya vijiji vya Minova huko Kivu Kusini. Kwa hayo wamethibitisha pia raia kuuliwa katika mashambulizi hayo ya mabomu na kutoa wito kwa mamlaka kuchukua hatua za kuimarisha usalama katika eneo hili la Kivu Kusini na kuleta amani. Aidha, wamewataka wananchi kushirikiana na vyombo vya usalama ili kuwafikisha kwenye vyombo vya sheria wahusika wa mashambulizi hayo. Mshekuri Etienne ni mbunge mchaguliwa wa Wakale. hata kwa juzi wasi walitupa mabomu kwa kutoka ngambo za Ngungu zinaangukia Numbi Shanje, kulianguka bomu ambazo ziliua watu tena saba na wawili walijeruhiwa. Weze kutusaidia kwa kumaliza hii vita, sababu hii vita iko vita ambayo yenyewe inaletwa kwetu bila kuangalia populasio inakufa sababu ya nini, na hatujui ni kitu gani. Wakati hayo yakithibitishwa katika eneo lenye machafuko la Masisi, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashirika ya kiraia raia wa kawaida te na baadhi ya viongozi wa serikali wamejulisha kulazimishwa kuajiriwa kwa vijana na watoto katika kundi la M23. Ripoti za kutisha zinaonyesha vijana na watoto waliolazimishwa kujiunga na kundi hili lenye silaha, hasa katika eneo la uchimbaji wa madini la Rubaya. Baadhi ya viongozi wa serikali katika eneo hili wanathibitisha kwamba uandikishaji wa kulazimishwa ulianzishwa siku hiyo hiyo mji wa Rubaya ulipoanguka mikononi mwa M23. Kwa hayo, mwenge Izaki, mwanasheria jijini Goma amesema movt wao si wapinzani wa Kongo, wao ni wateroriste. Alafu vitendo wanafanya vinaambatana na hali yao, ni vitendo vikubwa sana, vinastahili kuhukumiwa, yenyewe wanaita wahalifu wa kivita, na nchi zingine ambazo zitajulikana kama ziko nyuma hii vitendo inahukumiwa. Hali hii ya ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC inaendelea kuzua wasiwasi na wito wa kukomesha ukiwezeka wa haki za binadamu, na jumuiya ya kimataifa imetakiwa kuchukua hatua ha haraka ili kuwalinda raia na hasa watoto, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama wanavyojulisha raia hawa wa kawaida, inatuletea woga sana kuona watu wamekufa wengi. Inabidi guvernema itusaidie sana. Kama vile Mkongomani, tunaomba kwa jeshi yetu iangalie namna gani itaweza kuepusha raia na mambo hii. Mabomu yanayodondoshwa kutoka kwenye uwanja wa mapambano mkoani Kivu Kaskazini yamesababisha takriban raia kumi katika mkoa jirani wa Kivu Kusini. Taarifa hiyo ni kwa hisani ya redio ya shirika BBC Swahili, ambayo mlikuwa mkisikia hapo, Chobengo akileta taarifa hizo kuhusu kile ambacho kinaendelea katika maeneo ya kaskazini mwa Kivu, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo kama mwasikia takriban watu saba wanaonekana wenda zaidi ambao wamethibitisha kwamba wameuawa katika shambulizi hilo linalodaiwa kwamba litekelezwa na M23. Mengi zaidi bila shaka unaweza ukapata yote kwenye tovuti yetu ambao ni sbs.com.au mkwaju swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.