Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Endelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tukilekea moja kwa moja sasa. Katika taarifa zingine ambazo tumeandalia tuvuke mipaka, tutue katika jiji la Nairobi ambako studio zetu yumo Bwana Jason Nyekundi ambaye ametuandalia makala haya kuhusu yanaendelea katika mataifa ya Afrika Mashariki na katika sehemu zingine za bara la Afrika. Je, ni kipi ambacho unasali kujua kwa sasa kuhusu yanayojiri katika maeneo hayo? Tega sikio na sakom, unaweza ukapata haya yote kwenye tovuti yetu sbs.com.au Swahili. Serikali za Kenya, Uganda na Tanzania zimetangaza misururu ya mapendekezo ya kodi yenye lengo la kupata mapato zaidi licha ya malalamiko kutoka kwa walipa kodi. Nchini Uganda, wafanyabiashara wamekuwa wakipinga mipango ya serikali ya kutoza ushuru wa ziada ili kufikia lengo lao la shilingi trilioni 30 au dola bilioni 7.87 kwa mwaka ujao wa fedha. Nchini Uganda, hazina inakabiliwa na uhaba wa fedha ili kukidhi naksi yake ya sasa ya bajeti na bajeti ijayo ya mwaka wa fedha 2024 2025. Kwa hiyo serikali inahitaji shilingi trilioni 5.64 au dola bilioni 1.48 pesa za ziada ili kufadhili bajeti yake ya shilingi trilioni nane, au dola bilioni 15.3 kwa mwaka wa fedha wa 2024-2025. Lakini mamlaka ya ukusanyaji ushuru inasema walipa kodi wakuu wanatoweka, malimbikizo yanaongezeka, na, na, na wafanya biashara wanapinga kulipa ushuru wa ongezeko la thamani. Uganda inajikuta katika hali hii baada ya uamuzi wa Benki ya Dunia kuacha kutoa mikopo mipya ya masharti nafuu kutokana na sheria za kupinga mapenzi ya jinsia moja iliyopitishwa mwaka jana. Mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania, Walter Nguma, anasema mzio wa sasa wa kodi katika nchi za Afrika Mashariki ni wa kuwavunja moyo wafanya biashara na walipa kodi. Ukiangalia ni kwamba kodi katika nchi hizi tatu, uh, kwa kweli imefikia kiwango kikubwa sana ambacho hakiendani na maisha ya watu, hakiendani na uchumi wa watu, lakini hakiendani pia na ukubwa wa biashara ambazo zinafanyika katika hizi nchi zetu za Afrika ya Mashariki kiasi kwamba Eh, unaweza ukashangaa kwamba wafanyabiashara ambao tunao katika nchi zetu hizi, unaweza kuona kwamba kwa asilimia kubwa hawakui, bado wanaendelea kubakia nafasi ile ile, kwa sababu ukiangalia, wote wanalalamika kana kwamba eh, wanafanya kazi kwa ajili ya serikali, kwa maana ya kwamba kwa ajili ya kutoa tu kodi. Kwa hiyo ni jambo ambalo Uh, kwa kweli linakatisha tamaa kwa wafanyabiashara wengi, lakini pia linakatisha tamaa kwa watu wengi ambao uh, wanatamani kuona kwamba wanaingia katika upande wa biashara kwa sababu uh, kila kinapofikia kipindi ambacho tunaenda kwenye uh, kwenye mwaka mwingine wa kibajeti au bajeti ya bunge inaenda kupitishwa, uh, mara nyingi ukiangalia wafanyabiashara wengi wanakuwa katika hali ya msononeko, wanakuwa katika hali ya msononeko kwa maana ya kwamba wanajua kwa vyovyote vile, eh, kodi inaenda kuongezeka. Watu mia moja na hamsini na tano wamepoteza maisha na wengine zaidi ya mia mbili thelathini kujeruhiwa nchini Tanzania kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini humo. Kwa mujibu wa waziri mkuu Kasim Majaliwa aita takriban watu laki mbili na zaidi ya kaya hamsini na moja alfu zimeathirika, huku miundo mbinu mbalimbali ikiharibika. Akitoa taarifa ya mwenendo wa mabadiliko ya hali ya hewa athari zake na hatua zinazochukuliwa na serikali bungeni, jana Alhamisi, waziri mkuu amezitaka kamati zinazosimamia maafa kwenye ngazi za wilaya, mkoa wa taifa kuchukua hatua za haraka pindi hali ya dharura inapojitokeza ili kupunguza athari. Majaliwa alieleza kuwa zaidi ya nyumba elfu kumi sambamba na barabara na reli nazo zimehadhirika. Alisema hali ya joto duniani imesababisha mvua ya Elnino ambayo imeleta mvua kubwa katika maeneo mengi nchini. Alitaja baadhi ya mikoa iliyoathirika zaidi kuwa ni pamoja na Pwani, Morogoro, Dar es Salaam, Kilimanjaro, Mbeya na Kigoma. Mikoa mingine iliyopatwa na madhara ni Arusha, Mtwara, Lindi, Shinyanga, Kagera, Songwe, Rukwa, Manyara, Geita, Iringa na Dodoma. Hata hivyo, ametoa pole kwa waathiriwa na ameshauri wananchi kuchukua tahadhari wanapopita kwenye barabara na sehemu zilizo na maji. Benki ya Dunia imesema kuwa imesitisha ufadhili wa mradi wa utalii na uhifadhi nchini Tanzania kufuatia madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu. Mradi wa Regrow wenye thamani ya dola milioni 150 ulianzishwa kwa lengo la kuboresha usimamizi wa mali asili na mali ya utalii kusini mwa Tanzania, kwa mujibu wa Benki ya Dunia. Lakini taasisi ya Oakland, taasisi yenye ya makao yake makuu nchini Marekani Iliibua madai mwaka jana ya kufukuzwa kwa nguvu na ukiukwaji wa haki dhidi ya jamii zinazoishi karibu na hifadhi ya taifa ya Ruaha ambayo serikali inapanga kupanua kama sehemu ya mpango huo. Benki ya Dunia ilisema ina wasiwasi mkubwa kuhusu madai ya unyanyasaji na ukosefu wa haki kuhusiana na mradi wa Rigro. Tanzania inasifika kwa mbuga zake za kuvutia za wanyama kama Serengeti na pia kuwa eneo ulipo Mlima mrefu zaidi barani Afrika, Kilimanjaro, na visiwa vya bahari ya Hindi ikiwa ni pamoja na Zanzibar. Sekta ya utalii ilizalisha mapato ya dola bilioni 3.37 mwaka 2023 kuu wageni waliopokelewa kimataifa wakiongezeka kwa asilimia 24 hadi milioni 1.8 kwa mujibu wa takwimu rasmi. Na mahakama nchini Afrika Kusini imeruhusu chama kipya kinachoungwa mkono na rais wa zamani Jacob Zuma Kutumia jina na nembo yake katika uchaguzi mkuu wa mwezi Mei na kutupilia mbali madai ya chama tawala cha ANC ya wizi wa nembo za biashara. Mahakama kuu ya Durban imetoa uamuzi wa kukipendelea chama cha Umkhonto we Sizwe au MK katika msururu wa kesi za hivi karibuni kati ya Zuma na chama chake cha zamani cha siasa, chama tawala cha African National Congress ANC. Chama cha ANC kilijaribu kukizuia chama kipya cha kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 82 kutumia jina la MK kwa madai ya wizi wa haki miliki. Jina la MK lina upinzani kwa kuwa linafanana na lile lina la tawi la silaha la ANC ambalo Nelson Mandela aliliongoza kutoka uhamishoni wa wakati wa enzi za ubaguzi wa rangi. Maombi hayo yanatupiliwa mbali kwa gharama, Mamlaka ya mahakama ilisema katika uamuzi uliotolewa. Mwandishi wetu Jason Yakuni na taarifa hizo kutoka studio zetu za Nairobi hapo akitupasha lojeri kutoka ukanda wa Afrika mashariki na kati. Mengi zaidi kusema, wasikilizaji, wacha kwanza pata kwenye tovuti yetu ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.