Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili Jambo tena popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode Migerano tukuletea makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni ambao ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Yapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuzungumzia suala zima la leseni ya kuendesha gari na umuhimu wa kuwa na leseni ya kuendesha gari hususan hapa nchini Australia, iwapo wewe ni mgeni ama hata kama wewe ni mkazi wa wa kudumu. Umuhimu wa kuwa na leseni ya kuendesha gari ni nini? na manufaa yake pia yanaweza ya kufikisha katika malengo gani? Kuendesha gari hutoa uhuru na huongeza fursa za kupata kazi, ila shughuli hiyo huja pia na wajibu mkubwa wa kuhakikisha usalama barabarani. Nchini Australia, madereva lazima wapite mitihani kadhaa kabla wapate leseni kamili ya kuendesha gari. Wahamiaji wanaweza stahiki kubadili leseni yao ya kigeni na kupewa leseni ya kuendesha gari nchini Australia kupitia mchakato uliofupishwa ila hatua hiyo inategemea mazingira yao binafsi. Leseni ya kuendesha gari ndicho kibali rasmi kinachomruhusu mmiliki wacho kuendesha gari kihalali. Frank Tumino ni mwalimu mkuu wa kuendesha gari katika shule ya Eltrent ambayo ni shule kubwa zaidi ya wanaojifunza kuendesha gari nchini Australia. Huyapa na maelezo zaidi. Haturuhusii right kuendesha gari bila leseni, na kuwa na leseni kuna maana kwamba umepitia hatua zote zinazotakiwa katika mfumo wa kupata leseni. Nchini Australia kuna hatua nyingi za kupata leseni, pia taratibu tofauti hutumika kutegemea ukubwa na aina ya gari unayotoka endesha. Kwa mfano, mchakato unaohitaji kupitia kupata leseni ya gari ni tofauti kwa masharti ya kuendesha pikipiki, leseni ya kusafirisha abiria au gari kubwa au nzito. Sheria pia hutofautiana kati ya majimbo na mikoa. Hata hivyo, kuna mambo mengi yanayofanana katika mamlaka tofauti. Louise Higgins Witton ndiye mkurugenzi wa idara ya usafiri ya New South Wales pamoja na mikakati ya usalama wa barabara na sera amesema hatua ya kwanza ni kujifunza sheria za barabara, kisha unaweza wasilisha ombi la kufanya mtihani wa kupata leseni ya kuendesha gari inayojulikana kwa jina la ELS. Huyu hapa na maelezo zaidi. In jimboni New South Wales umri wa chini wa kupata leseni ya kujifunza kuendesha gari so, ni miaka 16. Lazima pia upite mtihani wa kuona, pamoja na mtihani wa maarifa uh, so mtihani wetu wa maarifa unahusu kuwa na uelewa wa sheria za barabarani ili uendelee kuwa salama barabarani. Leseni ya L inakuruhusu kujifunza kuendesha gari ukisimamiwa na mtu mwingine. Daima unahitaji kuwa na dereva mwenye leseni ya Australia kando yako, no na kikusimamia wakati you you unaendesha gari. Pia lazima ubandike bango la l katika sehemu ya nje ya gari yako. Hauruhusiwi kunywa pombe uh, limits, kabla uendeshe gari um, kiwango cha pombe ndani ya damu yako kinastahili kuwa sufuri na pia kuna sheria na masharti mengine ambayo yanaweza tumika yanayojumuisha mipaka ya kasi na matumizi ya simu. Yamepigwa marufuku unapokuwa na leseni ya L. Madereva wenye leseni ya wanafunzi wa kuendesha gari ya L lazima wasalie na leseni hiyo kwa muda fulani, hiyo inategemea umri wao, kabla waweze endesha gari peke yao. Lazima wapite mtihani wa kuendesha gari kwa ajili ya kupata leseni kwa jina ya leseni ya provisional au probationary, ambayo pia hujulikana kwa jina la pis frank tumino tena you can... Unaweza nunua baadhi ya leseni za kuendesha gari, na hakikisha kuwa mtaalamu wa kufunza kuendesha gari anakupitisha katika sehemu muhimu za kujenga misingi imara, kujifunza ufundi sahihi wa kuendesha gari, pamoja na kuendelea kujenga kwa msingi huo. Wahamiaji lazima wabadili leseni zao za kuendesha gari za kigeni ili waanze tumia leseni za kuendesha gari za Australia ili waweze endesha gari katika hali halali. Louise Higgins Witter ameongezea kuwa mchakato unatofautiana kutegemea orodha ya mambo. Huyu hapa na maelezo zaidi Hatua unazohitaji chukua zitategemea nchi yako ya asili, kwa maana ya nchi ya asili ya leseni yako, muda ambao umekuwa nayo na kisha, jinsi mfumo wa kutoa leseni ulivyo katika nchi yako ya asili. Kama unatoka katika nchi ambako mfumo wa kutoa leseni ni tofauti sana, mara nyingi utatakiwa kufanya mitihani ya ziada, na mitihani hiyo inaweza tofautiana kutegemea na nchi yako ya asili na aina ya leseni utakayohamia. Katika baadhi ya kesi, kama una leseni ya kigeni ambayo ungependa kubadili iwe leseni ya Australia kamili ya kuendesha gari, utakuwa na fursa moja tu ya kupita mtihani wa kuendesha gari. Ukifeli, utapewa leseni ya L ya kujifunza kuendesha gari. Bwana Tumino wameongeza, ameongezea kuwa watu waliojifunza kuendesha gari katika nchi zingine wanaweza hitaji mafunzo maalum ya kupita mitihani. Huyu hapa na maelezo zaidi. With the migrants, we'd have a kwa upande wa wahamiaji tuna mtazamo tofauti katika mafunzo, ambako tunastahili funza mengi zaidi kuhusu sheria za barabara. Tunastahili lenga kubadili baadhi ya tabia ambazo huenda walipata ng'ambo, hali kwamba tunaendesha gari kwa upande wa mkono wa kushoto wa barabara, ni changamoto kubwa nchini humo. Unapokuwa na leseni ya P bado hauruhusiwi kunywa pombe kabla ya kuendesha gari na lazima uendeshe gari kwa mipaka fulani ya kasi Kabla uhamie kwa matumizi ya leseni kamili ambayo haina vizuizi, utahitaji kupita mtihani wa kutambua hatari za barabarani kwa ajili ya kuthibitisha kuwa unaweza tambua hatari hizo. Hata kama baadhi ya vizuizi hupungua unapopata leseni isiyokuwa na vizuizi vya kuendesha gari, bado lazima ufuate sheria zote za barabara. Ukiukaji wa sheria hizo unaweza sababisha kupewa faini kubwa, leseni yako kuzuiwa kwa muda au hata kufutwa. Nchi yetu ni nchi inayodhibitiwa sana feeding. Kuna adhabu kali for kwa makosa ya kuendesha gari zaidi ya kosa inayoruhusiwa na kuendesha gari kama umelewa. Mashirika mengi ya jamii na huduma za makazi kote nchini Australia hutoa miradi ya kujifunza kuendesha gari bure au kwa gharama ndogo ambayo imeundwa kukidhi mahitaji ya wakimbizi na wahamiaji. Emmanuel Musoni, ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Great Lakes Agency for Peace and Development, au kwa ufupi, GLAPED. Shirika lake huandaa miradi ya kutoa msaada kwa wanaojifunza kuendesha gari kutoka jamii zenye lugha na tamaduni mbalimbali huyu mbali. hapa na maelezo zaidi. We ask every huwa tunaomba kila mteja anayetaka faidi kupitia mradi huu wa kuendesha gari ajisajili nasi, wanapopita mtihani wa maarifa, unapopewa bango zako za L. Kuna baadhi ambao hawajui hata kupa kuanzia kuendesha gari, kwa hiyo dereva huanza kuwafunza jinsi ya kuendesha gari hadi watakapopata leseni yao. Bwana Musoni amesema pia kuwa GLAPED ilianzisha mradi huo kwa sababu walitambua kuwa wanawake wengi wenye watoto walikuwa wanawategemea watu wengi kwa usafiri. Katika baadhi ya kesi, madereva walitarajia malipo kwa ajili ya kuwasaidia kupata usafiri. Shirika hilo liliajiri mwalimu wa kufunza kuendesha gari kutoka jamii ya wahamiaji kwa ajili ya kupata matokeo bora. Bwana Musoni tena anaelewa vizuri hali ya watu anaofunza na huwa anafunza vizuri sana. Tuna ushahidi wa watu hao baada ya kupata leseni zao. Baadhi yao walikuwa wamefeli kupata kazi na hata kualikwa kwa mahojiano, lazima uwe na leseni ya kuendesha gari. Kwa wamama wapya na wanawake ambao hawana wachumba, wanashukrani sana kwa sababu hawa tajiuliza mtu yeyote chochote tena, kisha wanaweza kuwa wanawake huru wanaofanya maamuzi yao wenyewe, bila kujali anayewasaidia kwa usafiri au la. Micheline Nyantabara ni mmoja wa mama wapya aliyefaidi kupitia mradi huo. Huyu hapa na maelezo zaidi kuhusu changamoto alizokabiliana nazo kabla ya kupata leseni ya kuendesha gari. Nilikuwa na wakati mgumu kwenda kazini. Wakati mwingine ilinibidi nitumie basi mbili kwenda kazini. Vinyantabara alikuwa hajawahi endesha gari katika nchi yake asili ya Congo na alikuwa na woga sana kuendesha gari hapa nchini Australia, hata kama alikuwa amefanya mafunzo na mtaalamu wa kuendesha gari na alikuwa pia amewahi funzwa na marafiki. Alifeli mtihani wake wa kuendesha gari mara mbili hadi alipofanya mafunzo ya kuendesha gari na shirika la Glaped amedokeza kuwa mafanikio yake yalisababishwa na kuchangia kwa asili ya kitamaduni na mwalimu wake ambaye alimsaidia kuwa na ahali ya kujiamini huyu. Hapa na maelezo zaidi niliweza elewa zaidi alichokuwa akisema. Cha pili ni uzoefu, ana uzoefu mzuri sana kwa suala la kuendesha gari. Kama mtu anaweza kupa maelezo zaidi katika lugha yako, hiyo inaweza kuwa rahisi kuliko katika lugha ya kigeni. Binyatabara ameongezea kuwa kupata leseni ya kuendesha gari kulibadili maisha yake pamoja na maisha ya mwanawe wa kiume. Huyu hapa na maelezo zaidi. Tena sasa naweza enda popote ninakotaka be kwa sababu to, nina mtoto mchanga pack, kabla ilikuwa vigumu kwa sababu from hata from house, kama to ningetaka kumpeleka nje mbali ya kwetu kucheza, to outside, ilinibidi nitumie basi, ilikuwa vigumu sana site, ilibidi usubiri nje ili ila sasa nina gari yangu binafsi, ni rahisi sana kwenda kazini, ni rahisi kumpeleka mwanangu nje. Pia imefanya maisha yawe rahisi haswa nadhani kwa mwanamke mwenye mtoto. Binyantabara amewahamasisha wanawake wenzake wakabiliane na uoga wao wa kuendesha gari, kwa sababu malipo yake huleta mageuzi au mabadiliko. Itatisha sana ila, utakapofanikiwa na utakapopata leseni yako, hutafikiria yaliyojiri kabla, kwa sababu hali hiyo imebadili maisha yako. Alisema Binyantabara. Tunatumai kwamba makala amekupa uelewa kuhusu muhimu wa kupata leseni ya kuendesha gari hapa nchini Australia na jinsi unavyoweza faidi kupitia mafunzo pamoja na kupata leseni hiyo. Kwa makala haya na mengine mengi zaidi tuliopeperusha na kuchapisha kwenye tovuti yetu, tembelea tovuti yetu anaoni ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Vilevile ulizokapata kwenye ukurasa wa Facebook anaoni ambayo ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Na iwapo unapendekeza makala ma ama una chochote ambacho ungependa kuchangia nasi kwa upande wa makala ama kupendekezo lolote lile, tuandiki kwa barua pepe, anwani ikiwa ni swahili program at sbs.com.au. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Claudiana Blanco na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.