Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya popotelipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano katika studio za SBS na mtandaoni, tukuletea makala moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili Hapo mengi ambao tumeandalia, lakini tuanze kwa muktasari wa habari. Katika muhtasari wa habari mchana huu wa leo, wa waziri mkuu amesisitiza kwamba umuhimu wa mshikamano wa kijamii nchini Australia kufuatia uchunguzi kwa shambulizi la kigaidi katika kanisa la moja la Sydney wiki hii, na mvulana anayeshukiwa kuhusika katika shambulizi la kisu ndani ya kanisa mjini Sydney afunguliwa mashtaka hospitalini ambako amelazwa. Katika masuala kima ya kimataifa, Marekani yawawekea vikwazo maafisa wa zamani wa serikali ya Malawi. Wakati nchini Uganda wafanyabiashara wa goma kulalamikia mfumo mpya wa utozwaji kodi, na nchini Kenya, kwa masikitiko, mkuu wa majeshi ya Kenya Francis Ogola na wengine tisa wafariki katika ajali ya ndege. Katika michezo, Oli Ruz wapata cha mtema kuni katika mechi ya kufuzu kwa michezo ya Olimpiki na katika taarifa zingine kwamba timu ya wanawake ya Canberra United katika mchezo wa soka yapata afweni na kupata fursa ya kuweza kushiriki katika ligi kuu tena mwakani. kwa na mengine mengi zaidi, jungya nasi kwa taarifa kamili za habari na michezo inazoanza hivi punde. Weskiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migori migerano na hizi hapa ni taarifa kamili za habari mchana huu wa leo tarehe 19 Aprili mwaka huu elfu mbili ishirini na nne, tukianza moja kwa moja katika taarifa za habari ambazo tumeandalia, ambapo waziri mkuu amesistiza umuhimu wa mshikamano wa kijamii nchini Australia kufuatia uchunguzi wa kwa shambulizi la kigaidi la kudungwa kisu ndani ya kanisa wiki hii. Katika mahojiano maalum na shirika la habari la SBS, Anthony Albanese alieleza matendo ya mshukiwa wa shambulizi hilo kuwa hayakubaliki kabisa. Aliunga mkono pia maelezo ya kamishna wa polisi wa shirikisho wa Australia, Reece Kershaw, kuhusu vikundi vya waandamanaji waliojumuika nje ya kanisa kuwa ni kinyume cha Uaustralia na Well, violent extremism and any form of violence has no place in Australia. Anasema vurugu ya misimamo mikali pamoja na aina yoyote ya vurugu haina nafasi yoyote nchini Australia. Sisi ni jamii yenye mshikamano kwa kiasi kikubwa ambao tumetajirishwa kwa tamaduni zetu nyingi. Watu wanaishi karibu ya watu wengine na wenye imani tofauti na tumetajirishwa kwa utofauti wetu. Matukio ya usiku wa Jumatatu yalizua wasiwasi sana, waziri mkuu aliongezea. Na mvulana mwenye miaka kumi na sita amefunguliwa mashtaka ya ugaidi kufuatia uchunguzi wa polisi wa shirikisho kwa kisa cha ushambulizi la kisu ndani ya kanisa moja mjini Sydney. Polisi waliitwa katika kanisa la Christ the Good Shepherd Church katika kitongoji cha Wekly jioni ya Jumatatu, Aprili 15 ambako inadaiwa askofu Mar Mari Emmanuel alidungwa kisu mara sita wakati alikuwa akiongoza ibada iliyokuwa ikipeperushwa mubashara mutandaoni. Kijana huyo kwa sasa yuko chini ya ulinzi wa polisi hospitalini baada ya kufanyiwa upasuaji kwa kidole chake kilichokatwa wakati wa shambulizi hilo. Kesi yake inatarajiwa kusikizwa ndani ya chumba anakolazwa hii leo, kesi hiyo pia ikiongozwa na mahakama ya watoto ya Paramata. Karen Webb ni kamishna wa jeshi la polisi la New South Wales, amesema polisi watatumwa katika sehemu za ibada kote mjini Sydney na amesema tumetuma maafisa wa ziada tangu siku ya Jumatatu, hususan katika maeneo ya kusini magharibi sini ila kote mjini sini. Doria zitafanywa katika sehemu zote za ibada na sehemu zingine no muhimu. Jamii haistahili kuwa na wasiwasi wote kwa usalama wao. Polisi pia wanadai kuwa mshukiwa alifa, alisafiri muda wa dakika 90 kufika katika kanisa hilo la magharibi Sydney. Kamishna aliwahamasisha watu wajizuie kuchangia taarifa potofu katika mitandao ya kijamii, wakisema kwa watu wanastahili pata taarifa zao kutoka polisi na mamlaka za kutetea sheria. Mashtaka haya yanajiri uh, wakati wachunguzi wanatafuta watu wengine hamsini walioshiriki katika maandamano ya vurugu kufuatia tukio hilo na katika taarifa zingine, kuhusiana suala zima la shambulizi la kisu lilotokea katika soko la Westfield Bondi Junction, mmoja wa walinzi ambao ametajwa kuwa ni shujaa aliyesaidia kuzuia mashambulizi ya ziada ametambuliwa na waziri mkuu ambapo mlinzi huyo kutoka Pakistan amepewa viza ya kudumu hapa nchini Australia. Muhamed Taha alipelekwa ambaye yuko hospitalini kwa sasa, alikabiliana na mshambuliaji Joel Cauchi wakati wa tukio hilo la Jumamosi tarehe 13 Aprili lililoacha watu sita wakiwa wameuawa. Wakati wao pia wafanya kazi wa mjengo kutoka Ufaransa, Damien Gerot pamoja na mwenzake nao pia walipewa viza za kudumu vilevile, vile katika hatua nyingine ya kutambua na kushukuru kazi walofanya. Katika taarifa ya habari ambayo ilitangazwa na katika uh, mahojiano ambayo waziri mkuu alifanya kuhusiana na suala hilo, alisema kwamba uh, yes, we certainly will. He confronted the perpetrator Joel Cauchi on, on Saturday Waziri mkuu hapo anakiri kwamba ndio tutafanya hivyo, alikabiliana na mshambuliaji juma Jumamosi, na inaonyesha ujasiri aliokuwa nao usio wa kawaida. Watu wote ambao walijiweka mbele ya hatari kwa ajili ya kulinda wasula wengine wanastahili kujua jinsi tutakavyofanya na jinsi watakuwa wakifanya, ambapo walikuwa katika masoko wakiemea na hu, hiyo ndio aina ya ujasiri ambayo tunataka, taka, tunataka na pia kusema asante kwa kweli, alisisitiza waziri mkuu Anthony Albanese ukaptulekea moja kwa moja hadi katika taifa la Kenya ambapo rais wa jamhuri ya Kenya Dr William Samoei Ruto Alhamisi jioni alitangaza kifo cha mkuu wa majeshi ya ulinzi Francis Ogola kilichotokana na ajali ya helikopta iliyotokea majira ya alasiri kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Akihutubia wanahabari katika ikulu ya Nairobi, rais Ruto alisema kuwa ndege hiyo ya kijeshi ilianguka eneo la Sindar kaunti ya Elgeyo Marakwet mwendo wa saa nane na dakika ishirini alasiri. Rais Ruto alisema wetu wengine tisa pia walifariki katika ajali hiyo na kuongeza kwamba maafisa wengine wawili waliokuwa kwenye ndege hiyo walinusurika na wanaendelea kupatiwa matibabu hospitalini. Tisa hao ni pamoja na Brigedia Swaleh Saidi, Kanali Dankan Kaitanyi, Luteni Kanali David Sawe, Meja Jenerali eh, George Benson Magondu, Kapteni Sora Muhammad, Kapteni Hilary Litali na Sajenti Mwandamizi John Kenywa Mureidhi, pamoja na Sajenti eh, Clifos Omondi. Vilevile kulikuwapo na Sajenti Rose Nyawira. Katika nukuu ya rais, inasema kwamba nina huzuni kubwa wa kutangaza kwamba Jenerali Francis Omondi Ogola, mkuu wa majeshi ya ulinzi ya Kenya amefariki. Mwisho wa nukuu ya taarifa hiyo. Katika taarifa yake, Rais Ruto alisema Ogola aliondoka Nairobi Alhamisi asubuhi kuelekea kazini katika eneo la bonde la ufa ambako alikagua ukarabati wa shule tano katika kutoka potoliko moja kwa moja katika masuala ya umoja mataifa, ambapo Marekani imewazuia maafisa wanne wa zamani wa serikali ya Malawi kuingia nchini humo kwa sababu ya kuhusika kwao katika ufisadi mkubwa. Wizara ya mambo ya nje ilisema Jumatano. Marekani pia viongozi uh, hao ni, ni aliyekuwa mwanasheria mkuu wa katibu wa sheria Renek Matemba, mkurugenzi wa zamani wa mnunuzi ya umma ya utoaji wa mali John Suzi Banda, aliyekuwa wakili wa polisi wa Malawi Mwabi Kaluba, na aliyekuwa inspekta jenerali wa huduma ya polisi ya Malawi George Kainja. Idara hiyo ilisema wani hao walitajwa na wizara ya mambo ya nje kama waliotumiwa vibaya nyadhifa zao za umma kwa kupokea hongo na vitu vingine vya thamani mwishano kuu kutoka kwa wafanyabiashara wa kibinafsi ili kubadilishana na kandarasi za serikali. Na tukikamilisha taarifa kutoka bara la Afrika, tuliingia moja kwa moja katika taifa la Uganda ambapo nchi, nchi hiyo wafanyabiashara jijini Kampala na miji mingine wanaendelea na mgomo baada ya kukataa wito wa serikali wa kufungua maduka yao. Wafanyakazi hao wanalalamikia mfumo mpya wa utozwaji kodi wanaosema utawasababisha hasara. Waziri wa fedha Matia Kasaija alitoa wito kwa wafanyabiashara hao kufungua maduka yao, huku serikali ikizingatia matatizo yao ndani katika muda wa wiki mbili zijazo. Wito huo ulijadiliwa katika mkutano bishara, ambao wa wafanyabiashara ambapo wengi wamesema kwamba bado hawajaridhishwa na yale ambayo yamependekezwa. Waendelee kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerana. Tulekea moja kwa moja sasa katika masuala ya michezo, tukianzia katika Masuala ya michezo hapa nchini Australia, ambapo timu ya wanawake ya soka ya Canberra ambapo ni Canberra United itacheza tena katika ligi kuu ya wanawake msimu ujao baada ya serikali ya ACT kutoa hela laki mbili ambazo zitasaidia katika masuala ya uendeshaji wa timu hiyo. Hii ilikuwa baada ya wasiwasi kuongeza kwamba Capital Football ambayo wa ni shirikisho la soka la Canberra likuwa limesema kwamba halitaendelea kuwekeza katika timu hiyo hali ambayo ilikuwa nasema kwa kwamba timu hiyo itaweza ikapotezwa kwa sababu ya ukosefu wa hela za kuweza kuendesha shughuli zake za michezo. Katika taarifa zingine ni kuhusiana na swala zima la timu ya olimpiki ya mpira wa miguu upande wa wanaume ya Australia ambayo imepata pigo kubwa katika mechi za kufuzu nchini Qatar, ambapo Australia imecharazwa goli moja sufuri kwa mikono ya Indonesia, lakini bado kuna matumaini kwamba huenda wakaweza kajikatia tiketi itakaafika hapo katika mechi hiyo, akisema kwamba wanastaji mechi zingine mbili kushinda mechi zingine mbili, la sivyo basi kusema kwamba timu ya Australia ya mpira wa miguu ya Olimpiki haitocheza katika michuano hiyo ya Olimpiki inaanza mjini Paris siku chache ama wiki chache zijazo. Katika mechi za kimataifa za Uropa timu ya Liverpool FC imepata ushindi wa goli moja kwa sufuri dhidi ya Atalanta ya Italia, lakini imebanduliwa katika michuano hiyo baada ya kupata kishindo cha magoli tatu kwa moja kwa jumla, wakiwa wamepigwa goli tatu nyumbani kwao katika wiki iliyopita. West Ham vilevile wametupwa nje michuano hiyo na Bayer Leverkusen ambao wametoka sare ya kufungana moja moja, lakini Bayer Leverkusen walikuwa wameshinda kwa magoli tatu kwa moja katika wiki iliyopita vilevile Timu ya Marseille nayo imepata ushindi wa magoli manne kwa mbili katika mikojo penalti dhidi ya Benfica, wakati AS Roma wamecharaza AC Milan na magoli mbili kwa moja na kupiga hatua nyingine kuelekea mbele katika mchezo huo. Na katika michuano mingine, basi ni kwamba timu zote hizo zimefuzu kumaanisha kwamba Liverpool sasa watabaki wakiweka malengo yao yote kwenye ligi kuu ya Uingereza ambayo inasalia mechi takriban tano kufikia ukingo wake. Kupitia matokeo, ni kwamba Marseille watacheza dhidi ya Atalanta katika mechi za nusu fainali, wakati AS Roma watakichapa dhidi ya Bayer Leverkusen kumaanisha kwamba sasa mechi za marudiano zitakuwa ni mechi za kwanza. Itakuwa ni, kwa kwa, ni tarehe tatu Mei, na mechi za marudiano zitakuwa ni tarehe kumi Mei vilevile. Nam, kabla tumalize taarifa hizi, tuangalie hali ilivyo katika masoko. Dola moja Australia ikiwa na thamani ya senti sitini na nne za Marekani wakati dola moja Australia na thamani ya faranga elfu moja mia nane na thelathini na nane na senti arobaini na nane za Burundi. Dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1794 na senti nne za Congo, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga mia nane ishirini na saba na senti arobaini na nne za Rwanda, na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi elfu mbili mia nne arobaini na nne na senti ishirini na moja za Uganda, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 85 na senti tatu za Kenya na dola moja ya Australia ina thamani ya shilingi 1651 na senti 47 za Tanzania. Katika masuala utabiri wa hali ya hewa, tukianza katika mji wa makanisa Adelaide ambapo nyuzi joto pale ni 17.1. Brisbane pale ni 26.9, tukielekea Canberra ni 17.2. Uh, Darwin ni 31.8, wakati Hobart ni 15.2. Tukielekea Perth ni 24.5, wakati mjini Melbourne ni 15.6, na mjini Sydney kwa sasa nyuzi joto pale ni 21. Na kufika kuna mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia bakini nasi kwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.