Unasikiliza idhaa ya, idhaa ya Kiswahili ya SBS. Jambo pote lipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migodi migerano katika studio zetu za SBS na mtandaoni yanaonembaoni sbscou mkwa juu swahili yapomia batu maendelea. Lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari katika siku hii ya leo, Tarehe 15 Aprili mwaka huu 2024. Uchunguzi huru wa kimahakama kuanzishwa kwa shambulizi la kisu katika soko la Bonda Junction, wakati serikali ya jimbo hilo inazingatia hatua za ziada kwa walinzi. Waziri Mkuu Antoni Albanizi ajiunga na viongozi wa dunia kukosoa shambulizi la Iran dhidi ya Israel. Na kimataifa, watu kumi na mbili wafariki DRC kutokana na maporomoko yaliyosababishwa na mvua. Katika michezo Liverpool na Arsenal zaifungulia Man City mlango kushinda ligi ya Uingereza kwa mara ya nne mfululizo. Na Central Coast Mariners ya banana na Wellington Phoenix katika mbio za kushinda ligi kuu ya Australia. Na ligi kuu ya Ujerumani yapata mshindi mpya baada ya mwongo wa utawala wa Bayern Munich mingi. Kwa hayo na mengine mengi zaidi, jiungane nasi kwa taarifa kamili za habari. Jeshi la polisi limesema kwamba mwanaume aliyeua watu sita kwa kuwadunga kisu ndani ya soko la Westfield Bondi Junction aliwaepuka wanaume wa kimakusudi na kuwalenga wanawake na watoto. Waathiriwa watano kati ya sita waliouawa katika shambulio hilo walikuwa wanawake pamoja na mlinzi mmoja wa kiume, hali iliyofanya vyombo vya habari kumhoji kamishna wa polisi wa New South Wales Karen Webb kama matendo ya mhalifu yaliyosababishwa na jinsia. Watu sita waliuawa baada ya mwanaume kutoka Queensland, Joel Cauchi kufanya shambulizi la kisu ndani ya soko hilo la Westfield. Takriban dola milioni 18 zimetumwa mara moja katika ofisi ya mchunguzi wa vifo ya New South Wales kuanzisha uchunguzi huru wa vifo kuhusiana na shambulizi la kisu ndani ya soko hilo la Bondi Junction. Kiongozi wa New South Wales Chris Minns, hii leo Jumatatu tarehe 15 Aprili, alifanya tangazo hilo akisema tume hiyo itakuwa na wafanyakazi na rasilimali, pamoja na naibu mchunguzi wa vifo wa jimbo atateuliwa kwa uchunguzi zote za kisayansi zinazofanyika wakati wa uchunguzi huo wa umma. Waziri mkuu Anthony Albanese amejiunga na viongozi wengine wa dunia kukosoa shambulizi la Iran dhidi ya Israel. Usiku wa kuamkia Iran ilituma mamia ya ndege zisizo na rubani zenye mabomu pamoja na makombora Israel katika kile kinachodhaniwa kuwa ni jibu kwa shambulizi la ubalozi wa Iran nchini Siria mapema mwezi huu. Watu 12 waliuawa Aprili mosi, majenerali wawili wakijumuisha. Iran ililaumu Israel kwa shambulizi hilo. Israel haijadai uajibikaji kwa shambulizi hilo. Na walinzi wa watumiaji, vyama vya wafanyakazi pamoja na watoaji wa mboga wametoa malalamishi yao ndani ya seneti hii leo Aprili 15 ambako wametoa makaripio wa makali kwa masoko mawili makubwa nchini wakati gharama ya maisha inaongezeka na bei za mboga zinapoendelea kuongezeka sambamba na faida za masoko makubwa. Makundi kadhaa yanatumia vikao hivyo vya seneti kwa bei za masoko kuelezea wasiwasi wao. Tukielekea katika taarifa za kimataifa, takriban no watu kumi na mbili waliuawa na zaidi ya 50 bado hawajulikani walipo baada ya mvua kubwa kusababisha maporomoko ya ardhi kwenye mto kusini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afisa wa eneo hilo na kiongozi wa shirika la kiraia walisema Jumapili, maporomoko hayo yalitokea Jumamosi adhuhuri katika wilaya ya Dibaya Lubwe katika jimbo la Kwilu na kusababisha udongo na uchafu kwenye ukingo wa mto Kasai ambapo boti moja ilikuwa ikitia nanga na watu walikuwa wakifua nguo. Mwanamke wa Rwanda aliyeondolewa Marekani miaka mitatu iliyopita amehukumiwa kifungo cha maisha gerezani kwa kuhusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini humo. Gazeti la The New Times limeripoti Juma mosi. Mahakama katika mji wa kusini wa Huye ilimtia hatiani Beatrice Munyenyezi mwenye umri wa miaka 54 kwa mashtaka ya uhalifu wa umawaji ya kimbari katika kushiriki kuchochea kutekelezwa mauaji na kushiriki ubakaji. Hata hivyo hakutiwa hatiani kwa mashtaka ya kupanga mauaji ya kimbari, gazeti la kitaifa la Rwanda limeandika. Na katika taarifa za michezo, tukianzia katika taifa la Ujerumani, Bayer Leverkusen wameshinda taji la ligi kuu ya kandanda Ujerumani, Bundesliga, kwa mara ya kwanza katika historia yao ya miaka mia ishirini Leverkusen iliifunga Werder Bremen mabao matano kwa sifuri Jumapili jioni masaa ya Ujerumani na kuweka kikomo kwa utawala wa Bayern Munich wa miaka 11 mfululizo wa ligi kuu. Katika ligi za Uingereza, Liverpool na Arsenal wamejikwaa na kuangukia pua katika mbio za kushinda ligi kuu hiyo na kuifungulia nafasi Manchester City ambao kwa sasa ndio vinara wa ligi kuu baada ya kupata ushindi wao dhidi ya timu ya Luton na nchini australia central coast mariners na wellington phoenix zinaendelea kumenyana kupata ushindi wa ligi kuu ya australia timu zote mbili zikiwa na alama sawia katika mechi ambazo zimechezwa kufikia hivi sasa tukitazama hali ilivyo katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa mjini adelaide kwa sasa nyuzuri pale ni 23 wakati brisbane ni 28 canberra zikiwa ni 22 darwin 35 hobart ni 20 melbourne zikiwa ni 21 sini 26, wakati mjini Perth kwa sasa nyuzi joto pale ni 29. Kufika mwisho wa taarifa habari, amatumaandalia makini nasi kwa makala mengine ambayo anakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.