Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Jambo tena popote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS ukiwa na migode ya migerano katika studio zetu za SBS radio sa so, kwamba wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook anwani ambao ni sbscomau mkwaju swahili. Wazakuwasiliana nasi pia kwa barua pepe anwani ikiwa ni, ni swahili program at sbscom au. Tueleze unachotaka kujua kama ni pendekezo la makala ama lolote lile ambalo ungependa kutujuza. Anwani tena ni swahili program at sbs.com.au. Kwa sasa tulike moja kwa moja katika moja ya makala ambayo zinaendelea kuunga vichwa vya habari. na masaa kadhaa baada ya tukio hilo kufanyika, jeshi la polisi la New South Wales limeanza uchunguzi kwa shambulizi la kisu lililowaua watu sita ndani ya soko kubwa katika vitongoji vya mashariki ya Sydney. Polisi wamesema mshambuliaji aliyehusika katika tukio hilo ni mwanaume mwenye miaka 40 mwenye matatizo ya afya ya akili na hana uhusiano wowote na ugaidi. Wakazi wa Sydney wanaendelea kukerwa baada ya shambulizi katika moja ya soko kubwa mjini humo mchana wa Jumamosi 13 Aprili, ambako watu sita waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa. Mwanaume mmoja aliingia ndani ya soko la Westfield Bondi Junction mida ya saa 9:20 mchana na kuanza kudunga wamemeaji kwa kisu na kutengeneza mazingira ya machafuko. Jeshi la polisi la New South Wales liliwasili katika sehemu ya tukio na hatimaye afisa wa jeshi la polisi alipiga risasi na kumuua mshambuliaji huyo baada ya onyo kadhaa kwa mwanaume huyo ajisalimishe. Ayush Singh ni mfanyakazi kazi katika soko la Westfield Bondi Junction, alikuwa akifanya kazi ndani ya mgahawa ambapo shambulizi hilo lilitokea. Niliona like, watu wakikimbia uh, na sikujua kilichokuwa kikiendelea nilidhani ni watu walikuwa wakifanya utani, na baada ya muda niliona mtu akiwa na kisu akikimbia kuelekea katika mgahawa wa Global nilikokuwa nikifanya kazi. Alipita hapo na nilijaribu kuangalia, ila kuna ukuta uliokuwa hapo ukizuia, kwa hiyo sikuweza ona, na nilisikia milio ya risasi, kisha nikaona mwanaume akilala chini na afisa wa polisi akijaribu kumwokoa. Jeshi la polisi la New South Wales limesema shambulizi hilo halizingatiwi kama tukio la kigaidi. Naibu kamishna Anthony Cook ameeleza vyombo vya habari kuwa mshambuliaji mwenye miaka 40 polisi wanamjua na wametambuliwa kuwa ni Joel Cauchi kutoka Queensland. Amesema uchunguzi kwa tukio hilo umezunduliwa na soko hilo litaendelea kufungwa siku ya Jumapili 14 Aprili. Wakati uchunguzi wa kimahakama unaendelea, usindikaji wa eneo hilo la uhalifu utaendelea. Hili lilikuwa tukio pana sana, kuna video nyingi tayari katika vyombo vya habari vikionyesha kilichofanyika, kwa hiyo watu wanaweza elewa. Hili ni eneo kubwa la uhalifu, tunastahili shughulikiana na kila hali ya eneo hili la uhalifu kwa makini, kuhakikisha kila kitu kiko sawa. Tutafanya kila kitu haraka iwezekanavyo, ila itachukua muda. Miongoni mwa watu sita waliouawa, kulikuwa wanawake tano na mwanamume mmoja. Umri wa waathirika wa kike ulikuwa kati ya miaka 20 hadi 55, wakati mwanamume huyo aliyekuwa katika miaka ya 30 mmoja wa waathirika wenye miaka 38, Ashgod, alifariki akijaribu kumwokoa mtoto wake ambaye alikuwa amedungwa kisu. Pia mtoto huyo mwenye miezi 9, alipelekwa hospitalini ambako alifanyiwa upasuaji usiku wa kuamkia na yuko katika hali mbaya lakini thabiti. Naibu kamishna Cook amesema baadhi ya waathiriwa walikuwa kutoka ng'ambo na wakuwa na jamaa wao nchini Australia. We are Now of, um, speaking with the families and supporting the families tuko katika mchakato of those huo victims. Kwa sasa wa kuzungumza na familia sure na kusaidia familia uh, za waathiriwa hao, ni kama wawili kati yao hawana familia, so familia nchini Australia. Kwa hiyo tunashirikiana na mashirika ya ng'ambo kujaribu kuwafikia jamaa to wa waathiriwa hao wengine kadhaa waliojeruhiwa wana majeraha mabaya na wamehamishwa katika hospitali kadhaa jimboni New South Wales ambako wanapokea matibabu. Alipozungumza na shirika la habari la ABC, waziri wa afya wa New South Wales, Ryan Park amesema wengine walijipeleka hospitalini usiku kwa hiari yao. Tunachojua ni kwamba kulikuwa wagonjwa tisa waliohamishwa katika hospitali nyingi jana wengine watatu walienda hospitalini usiku wa kuamkia kwa hiari yao. Kuhusiana na mtoto wa miezi tisa, jana usiku nilienda katika hospitali ya watoto ya Randwick. Nilizungumza na wauguzi wa mstari wa mbele pamoja na madaktari waliomtibu mtoto huyo. Alifanyiwa upasuaji usiku wa kuamkia, na kwa sasa yuko katika hali mbaya na katika kitengo cha wagonjwa mahututi kwa sasa. Tunatumai atapona, ila ana safari ndefu kiongozi wa jimbo la New South Wales Chris Minns kwa upande wake amesifu ujasiri wa kila mtu ambaye juhudi yake ilizuia majeruhi mengi. People killed. Najua watu wengi kwa sababu ya idadi ya waliouawa wanaweza pata faraja kutokana na ukweli huu, ila ni ukweli na kuwa watu bora jimboni humu walikabiliana na moja tendo baya ambalo tumewahi ona na tunawashukuru wanaume na wanawake waliojitolea katika soko la Bondi Junction siku hiyo. Kwa upande wake waziri mkuu Anthony Albanese ameelezea matukio hayo katika vitongoji vya mashariki Sydney kuwa havieleweki. Amesema msaada unastahili tolewa kwa walioshuhudia tukio hilo pia. These events were witnessed by thousands of people who were there shopping. This is Matukio haya yalishuhudiwa na maelfu ya watu waliokuwa wakiemea. Hili ni soko ambalo wakaaji wengi wa Sydney wanafahamu ni kubwa sana, na kwa watu waliolazimishwa kufungiwa madukani, watu waliokimbia kutoka hatari, wengi wao hawakuwa na uhakika kama wanahitaji msaada kuzungumza kuhusu namna ya kukabiliana na tukio hilo baya, basi wanastahili jitokeza na watapata msaada huo. Waziri mkuu amesema pia kwamba amepokea salamu za pole kutoka kwa viongozi wa dunia usiku wa kuamkia ambao walikemea tendo hilo la vurugu. Kasri ya Buckingham nayo na ilitoa taarifa ambako Mfalme Charles watatu na mkewe Kamila walielezea huzuni yao kwa shambulizi hilo la kisu. Naye waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak, rais wa Marekani Joe Biden na Papa walituma salamu za ushikamano kwa familia zilizoathiriwa kwa shambulizi hilo. Tutaendelea kuwaletea taarifa zaidi kuhusu maendeleo kuhusiana na kesi hiyo punde tutakapoyapokea, lakini kwa sasa wazapata yote ambayo unahitaji kwenye tovuti yetu anani ambayo ni SBS.com.au mkwa juu Swahili. Makalaa laendelewa na waandishi wetu Alex Anifantis na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.