Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, waendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS, SBS. Tukielekea sasa moja kwa moja kwa lile hoja zima la mafuriko, na wakati wa dhoruba ni kipi ambacho wanasalifanya, na ni nini hasa ambayo husababisha hali hizo za hewa? Kujua mengi zaidi sasa, tutazame yale ambayo tumeandalia katika makala haya, ambapo katika mwongo uliopita Australia imepitia matukio mabaya sana ya mafuriko katika historia hivi karibuni. Kati ya miaka elfu mbili ishirini na elfu mbili ishirini na mbili sehemu kubwa zimezama chini ya maji mara tatu au hata mara nne, wakati mvua kali zimesababisha mitandao ya mito kufurika mara kadhaa. Baadhi ya jumuia katika maeneo ambayo huathirika kwa mafuriko yamepata uharibifu mkubwa kwa miundombinu, nyumba na hata kupotezwa kwa maisha. Kwa hiyo, tunaweza jua vipi kama tukio kubwa la hali ya hewa linakaribia na unastahili fanya nini kujiandaa? Nani unaweza omba msaada na je, unastahili baki au ondoka katika sehemu hiyo? Dhoruba na mafuriko vinapogonga, jamii nyingi nchini Australia hutegemea misaada kutoka shirika la dharura za eneo wanakoishi. Mashirika hayo hujulikana kawaida kama SES. Mashirika haya husaidia jamii kufanya maandalizi ya dharura, kupunguza hatari kwao. Huwa wanasaidia katika shughuli za kuokoa na kufanya usafi na majukumu ya ukarabati, mvua inapoisha na maji yanapopungua. Kila shirika la ACS hutegemea wafanyakazi wa kujitolea ambao wamepewa mafunzo mengi, kama Cristina Sabato ambaye amekuwa akihudumu jimboni New South Wales kwa miaka mingi. Anasema sisi we ndio shirika linalokabiliana na mafuriko na tsunami. Wanachama wetu wengi jimboni husaidia jumuiya ambazo zimepata mafuriko. So huwa tunafanyia kazi uharibifu wowote wa na mafuriko kwa mali, miti iliyoanguka, uharibifu kwa paa, kitu chochote cha aina hiyo kinachohusiana na mafuriko ya ghafla au dhoruba. Watu wa kujitolea wa ACS mara nyingi hubisha milangoni kuwaonya wakaji kabla ya tukio baya la dhoruba au mafuriko kutokea. Huwa wanawapa wakaji taarifa kuhusu utaratibu na chaguzi za uokoaji. Wanaweza saidia kulinda mali au miundombinu kwa kuondoa vitu hatari au kuandaa begi za michanga, kujenga kuta za vizuizi za muda, kuzuia maji kupita. Dorothy Tran ni afisa wa uwezo wa jamii katika shirika la SES ya New South Wales. Amesema hatua ya kwanza ni kujiandaa. Watu wanastahili elewa kiwango cha hatari, kwa hiyo wanaweza andaa rasimu ya mkakati wa dharura yenye maelezo kuhusu kitu cha kufanya janga linapogonga. Huyu hapa na maelezo zaidi. Anasema kabla watu wafanye rasimu ya mpango wao, wanastahili jua kwa nini wanafanya rasimu ya mpango huo. Hatari yao haswa ni nini? Je, wanajua kama wanakoishi wanakofanya kazi au sehemu za wageni zinaweza athirika kwa mafuriko? Dhoruba inaweza gonga popote. Kwa hiyo daima kuwa tayari wakati wa dhoruba ni kitu kizuri sana. Kwa swala la dhoruba, kama unaishi karibu ya maji, mto au, mto au mfereji, unastahili kuwa mwangalifu sehemu ambako maji hayo huelekezwa na yanaweza waathiri aje kwa upande wa nyumba yao au usafiri wa kila siku kutoka kazini na nyumbani. Watu wanaoishi karibu ya njia za maji daima wanastahili jielimisha kuhusu mazingira ya hewa. Mafuriko yanapotokea, jumuiya zinaweza fuatilia taarifa za hali ya hewa kupitia app ya ofisi ya utabiri wa hewa ya na app ya SS kutovuti au kupitia mitandao yao ya kijamii. Pia wanastahili kuwa tayari pia kutumia mipango yao ya dharura kabla maji yaongezeke. Kama wana watoto, wanyama wa nyumbani au mifugo, wanastahili jua jinsi na ambako watawapeleka kwa usalama. Kutegemea kiwango cha hatari, wanaweza hitaji ondoka, vinginevyo wanaweza amua kubaki na kulinda mali yao. Watu wanaoishi katika maeneo ya mafuriko wanastahili zingatia aina gani ya vifaa wanahitaji mapema na wawe na vifaa vya dharura tayari. Bitrana hapa na maelezo zaidi, anauliza je, wanahitaji vitu kama madawa ya kila siku? Pengine unahitaji zingatia mahitaji yako ya msingi, kwa hiyo kuwa na nguo za ziada na kuwa na maji na chakula. Kama una wanyama wa nyumbani au watoto katika familia yako, hakikisha una vitu vyao. Kwa hiyo wanyama wa nyumbani, pengine huhitaji kamba ya kuwafunga, vyombo vya kusafirisha, pengine vyakula vyao pia. Kwa watoto, watayarisha nguo, chakula na vifaa vya kuvaa. Kama ni watoto wachanga, pamoja na gari za kuwasukumia ndani. Pia kuwa na kitu ambacho kitakupa starehe, inaweza kuwa vitafunio, vifaa vya watoto kutumia kucheza, blanketi nzuri, kuhakikisha wanajihisi salama na starehe pia. Bitran amedokeza pia kuwa na namba ya dharura karibu, na kuhakikisha wengine pia wanajunga au wanajua mipango yako mapema. Bitran na maliza zaidi. Can you go to, to, to an. Anasema kama utaondoka, jadili na familia na marafiki ambako utaenda. Unaweza enda kwa familia nyingine au kwa marafiki nje ya sehemu ambako kumeathiriwa. Je, utahitaji enda katika kituo cha uhamisho? Kama wewe ndiye mkalimani wa familia yako, mtu anayezungumza Kiingereza vizuri, wanachama wa familia yako ambao wanaweza acho nyuma, wanajua cha kufanya kama hautakuwa nyumbani? Tumesikia hadithi ambapo mababu na mabibi wanawalea wajukuu. Dhoruba au mafuriko yanapogonga, je, bibi na babu wanajua cha kufanya na watoto kama wanahitaji ondoka hapo? Kuchangia, kuchangia na kuandaa mipango yako ni muhimu sana, Bitran alisisitiza. Vitu vingine muhimu vya kupakia vinajumuisha betri, tochi, mishumaa, mavazi wakati wa mvua, blanketi pamoja na vifaa vingine vya usafi binafsi, pia seti ya huduma ya kwanza na hati muhimu kama pasi au aina zingine za vitambulisho taarifa za benki au bima pamoja na vifaa vingine muhimu kama hati za umiliki wa mahali au picha za familia. Hata kama pendekezo kubwa la SES ni kwa watu kuondoka, baadhi ya waathiriwa wenye uzoefu wa mafuriko huamua kubaki nyumbani mwao. Nicole Wasto anaishi katika kanda ya chini ya McDonald River katika mji mdogo ambao uko katika viunga vya Sydney. Nyumba yake ya ghorofa mbili ilikumbwa kwa mafuriko mara nne katika muda wa miaka mbili. Kwa sababu hujaye, huchukua familia yake siku tatu hadi siku nne kufanya maandalizi ya mafuriko. Huwa wanafuatilia utabiri wa hewa kwa kupitia kifaa cha app ya ofisi ya utabiri wa hali ya hewa na huwa wanarekodi viwango vya maji ndani ya mto huo wa karibu ya kwao. Hali hiyo huhakikisha wana mwanzo mzuri kabla ya viwango vya maji kuongezeka sana. Go all the an anasema, sote huenda kuemea vyakula so na kuhifadhi vyakula so vya mikebe au vyakula vya kudumu kwa muda mrefu, <coughs> iwapo tutatengwa. So mume wangu huenda na kupakiza mafuta <coughs> ndani ya vifaa tofauti, kwa hiyo huwa tuna mafuta mengi na jenereta ambayo huwa tunatumia tukipoteza umeme huwa tunaweka maji katika vifaa mbalimbali ili tuwe na maji safi ya kunywa na kuoga. Kuna hatua za msingi ambazo unaweza chukua kuandaa nyumba yako kwa dhoruba kali. Hatua hizo zinajumuisha kusafisha majani katika mifereji ya maji katika paa za nyumba na katika mifereji mingine, kuzuia vizuizi kufunga na kuweka vitu vyote ambavyo vinaweza pepea pakiwa uwepo upepo mkali au vikibebwa na maji. Karabati uharibifu wowote kwenye paa ya nyumba yako. Anasema ukishafanya hilo, utaanza kuinua vitu kutoka sehemu za chini ya nyumba mm -hmm, na kuvipeleka katika ghorofa ya juu, kisha Utaweka vipaumbele kuhamisha magari, boti, chochote ambacho unaweza hamisha katika sehemu za juu, kisha jifungie ndani na usubiri kuona viwango vya maji vitafika wapi. Biwaso huwa ana na majaketi pamoja na boti ndogo tayari, iwapo familia yake itahitaji ondoka walipo. Huwa pia anafuatilia viwango vya maji ndani ya nyumba yake pia na We mark with a permanent on our wall in the, the, the, the naseatunachora viwango and vya kalamu kwa kalamu katika kuta zetu na katika ngazi za kupanda katika ghorofa ya juu kuonesha ambapo viwango vya maji viwango vya juu vimefika, na huwa tunaandika tarehe hiyo na wakati pia. Kisha viwango vinapoongezeka tena huwa tunaandika hayo tena. Hiyo itatupa mwongozo kama iliongezeka au ilipungua. Kuwasiliana na watu ni muhimu pia sana pia, kwa sababu simu za nyumbani au mkononi na internet hufeli wakati wa mafuriko. Baadhi ya watu hutumia vifaa vingine vya mawasiliano vya mkononi. Biwaso amechagua chaguzi lingine kabisa, na lile ambalo wengine wanatumia Tumebadili mtoaji wetu wa internet, na sasa tunatumia satellite. Kwa hiyo daima tunaweza tumia simu, hali ambayo ni muhimu sana. Huku nje unapopoteza umeme, hauna chochote. Kwa hiyo unapokuwa na huduma za satellite, vifaa vyake vinaweza ingizwa ndani ya generator na bado vinaweza tumika. Christina Sabato, ambaye ni mfanyakazi wa kujitolea katika shirika la ACS, amependekeza pia kutoegeza magari chini ya miti, karibu ya mifereji au karibu ya kitu chochote ambacho kinaweza sababisha uharibifu. Amesisitiza kuwa muhimu zaidi na ushauri ambao unaweza okoa maisha ni kutoendesha gari katika maji ya mafuriko. Maji yenye tope yanaweza ficha taka au uharibifu chini ya barabara na pia ama hata mashimo yaliyozama, kunaweza kuwa hatari pia ya maji kupeleka magari yakiwa barabarani. Bitran ameongezea kuwa uwekezaji mwingine uh, wa hatari unaojumuisha watu ambao hawakuwa wakitarajiwa wanaotembea kwa mguu na Amesema and and into... kumekuwa hadithi kadhaa katika miaka mbili iliyopita. Kama ukijipata ndani ya gari hata ndani ya maji ya mafuriko, nyoka, buibui bui na aina zingine za vidudu vinaweza panda ndani ya gari lako, na hiyo pia inaweza sababisha matatizo mengine pia. Kwa hiyo wanawahamasisha watu waondoke baada Ah, badala ya kubaki na kujipata wakisafiri katika maji ya mafuriko, ni muhimu pia kuhakikisha sera yako ya bima bado iko sawa na inafaa. Hakikisha inakupa kinga kwa aina ya matukio katika sehemu unakoishi. Hizi zinaweza jumuishwa na ah, mafuriko ya ghafla, maji ya mafuriko yanayohusiana na monyoko wa ardhi. Umepata uelewa kuhusu namna mafuriko pamoja na dhoruba vinavyokuwa hapa nchini Australia na namna unaweza kupata msaada iwapo unaohitaji kuhusiana na hasa na swala hili. Kwa makala mengine mengi zaidi basi, tembelea tovuti yetu sbs.com.au kwa Swahili, ambako kuna makala mengi zaidi tuliochapisha pale na makala yaliandaliwa na waandishi wetu Claudiana Blanco na Gode Migerano. Waendelea kusikia idhaa kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.