ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na Migode Migerano. Tukaendelea na makala ambayo tumeandalia kwa sasa. Tuelekee moja kwa moja katika studio zetu za Nairobi ambako mwandishi wetu Jason Nyakundi anatusubiri aliojiri wiki hii katika ukanda wa Afrika mashariki na kati, na hata sehemu zingine za bara la Afrika. Ungana naye. Vyama vya kisiasa vya Afrika vinaweza kudumu kwa muda mrefu, lakini wanachama wao huja na kuondoka kutafuta mamlaka. Ni nini kinatokea wakati vyama hivi vya upinzani vinapoporomoka kutokana na mizozo ya ndani? Nchi nyingi zikiwemo za Afrika Mashariki zimeshuhudia mizozo ya upinzani ambayo wakati mwingine inapangwa na kuchochewa na serikali zilizo madarakani. Wiki iliyopita, Agathon Rwasa wa Burundi, mmoja wa watu wenye majina makubwa katika siasa za upinzani nchini humo, alijikuta katika hali ambayo hangeitarajia baada ya chama chake cha CNL kuwateua viongozi wapya lakini Rwasa alishuku ilikuwa ni njama kutoka kwa chama tawala cha CNDD FDD. Mamlaka ya Burundi ilikanusha madai hayo, ingawa iliweka usalama mkali kwenye hafla iliyofanyika huko Ngozi, kaskazini mwa Burundi, ambapo kongamano la chama hicho lenye utata lilifanyika. Nesto Irukushaka alichaguliwa kuwa rais wa chama cha CNL kwa muhula wa miaka mitano. Wakati huo Rwasa alikuwa nchini Tanzania akihudhuria mkutano mkuu wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo. Bwana Ruasa aliishutumu serikali ya Burundi kwa kuingilia masuala ya ndani ya chama, akitaja kuwa wanachama wake walikuwa wakinyanyaswa na baadhi yao kukamatwa kote nchini, wakizuiwa kuendesha shughuli za chama. Martin Oloni wakili na mchambuzi wa siasa, na kwanza nimemuuliza anavyoona hali ya vyama vya upinzani haswa Afrika Mashariki. Kuna jambo ambalo ni lazima tulikubali katika tathmini yetu ya siasa na hali ya kutotii ama hali ya kutii katiba katika Afrika Mashariki. Nafikiri viongozi karibu wote, iwe ni Museveni um, iwe ni Paul Kagame, iwe ni Rais Ruto uh, labda hata mama pale na Burundi na, na, na, na sudani ya kusini, hawa viongozi ni viongozi ambao wanataka kutawala kwa kidogo kutumia nguvu na kutotaka upinzani ama kusambaratisha. Kwa hivyo inakuwa ni hali ya hatari, hasa ukiangazia siya, siasa za vyama vingi havitaweza kunawiri katika uongozi u, uliopo sasa hivi katika nchi hizi za Afrika Mashariki. Kwa hivyo si ajabu kwamba tunaona mtindo huo Burundi, tunaona pale Uganda, tunaona hata hapa Kenya. Sio kiongozi ambaye yuko, yuko mamlaka ambaye anataka upinzani uwepo. Akipata nafasi ya kusambaratisha chama anasambaratisha, akipata nafasi ya kununua waliopo katika chama hicho anakinunua. Kwa hivyo ni kutaka kuvunja upinzani. Chama tawala nchini Afrika Kusini kimekwenda mahakamani kujaribu kukizuia chama kipya cha upinzani kushiriki uchaguzi utakaofanyika mwezi Mei, uchaguzi mkuu wa taifa wa Mei 29 unatarajiwa kuwa na upinzani mkali kuwahi kutokea, utafiti ukipendekeza kuwa chama cha ANC kitashinda chini ya asilimia 50 ya kura kwa mara ya kwanza tangu demokrasia ianze mwaka 1994. Sasa chama cha upinzani kinachoitwa Umkhonto wesiswe au MK kwa kifupi, kimeikasirisha ANC kwa kujipa jina inalotokana na kitengo cha kijeshi cha ANC ambacho kilipiwa marufuku. Kilichoundwa na Nelson Mandela na kupigana dhidi ya ubaguzi wa rangi. Rais wa zamani Jacob Zuma, shujaa wa ANC, amekiunga mkono chama cha upinzani. Jumatatu, ANC ilikwenda katika mahakama ya uchaguzi kwa madai kuwa chama cha MK hakikukamilisha vipengele muhimu wakati wa kujisajili kwenye tume ya uchaguzi mwishoni mwa mwaka jana. Sudan Kusini, taifa changa zaidi duniani, inakumbwa na wimbi la joto kali na kusababisha serikali kuamuru kufungwa kwa shule zote kwa wiki mbili. Wakazi wa mji mkuu wa Juba unakabiliwa na ongezeko kubwa la bei ya barafu na maji huku mahitaji yakiongezeka kutokana na joto hilo. Uamuzi wa kufunga shule umeungwa mkono na zaidi na walimu akiwemo Anthony Moi Alamin, mkuu wa shule ya Juba, ambaye alikiri ni vigumu kudumisha mazingira mazuri ya kujifunzia wakati wa joto kali kama hilo ingawa wamefarijika kwamba watoto wake wanalindwa dhidi ya kuathirika na hali mbaya ya hewa kwa kufungwa kwa shule, huku hali ya joto ikitarajiwa kupanda hadi nyuzi joto 45, lakini bado ana wasiwasi kwani hakutakuwa na mtu wa kuwatunza watoto nyumbani. Joto hilo pia linaathiri wagonjwa hospitalini. Kulingana na maafisa wa uguzi, wanasema kwamba joto hilo linaweza kusababisha hatari kwa afya ya wagonjwa na raia wa kawaida, hasa wale ambao hawatapata maji ya kunywa ya kutosha. Na usalama umeimarishwa nchini Uganda baada ya vyombo vya usalama kudai kwamba waasi wa ADF wanalenga kutekeleza mashambulio kwenye miji mikuu ya nchi hiyo. Vyombo vya usalama nchini Uganda vinasema kwamba wapiganaji wa ADF waliingia nchini Uganda kutoka DRC mwishoni mwa juma na wanalenga kutekeleza mashambulio nchini humo kwenye nyumba za ibada, shule, na kwenye mikutano ya hadhara, huku polisi wakitaka raia kuchukua tahadhari. Mwaka 2021 jeshi la Uganda na DRC, ilianzisha operesheni ya ya pamoja dhidi ya ADF, lakini operesheni hiyo imekosa kuzaa matunda hadi sasa, licha ya Rais Museveni kusisitiza kwamba operesheni hiyo imezaa matunda baada ya kuuawa kwa makamanda wakuu wa ADF. Kundi la waasi limekuwa likitekeleza mashambulio nchini Uganda, hasa eneo la magharibi, ambapo mwezi Juni mwaka uliopita mamia wanafunzi waliuawa. Mwezi Oktoba mwaka uliopita kundi hilo pia lilihusishwa na mauaji ya watalii wawili. ADF lenye chimbuko lake nchini Uganda miaka ya 90 lilikimbilia nchini DRC baada ya jeshi la Uganda kufaulu kulithibiti, ambapo kundi hilo lilikuwa likilalamikia namna serikali ilikuwa ikiwabagua waumini wa dini ya Kiislamu. Mwandishi wetu jeshi ya kundi na taarifa hizo kutoka studio zetu za Nairobi, hapo akituletea yaliojiri wiki hii kutoka bara la Afrika na mengi zaidi. Kuhusu yale ambayo umesikia, bila shaka, unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu anaoni ambao ni sbs.com.au, mkwa juu Swahili. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.