Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia. Kwanzia leo, kuna wakubali wa Aborijini na Torres Strait Islander, ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodi migerano. Tukuletea makala hayo moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anaanikiwa ni sbs.com.au, mkwa juu swahili. Katika makala leo, unazapata mengi kwenye tovuti yetu pamoja na ukurasa wa Facebook facebook.com mkwaju SBS. Lakini tukianzia hapa sasa, ikiwa ni saa tano dakika moja kwa masaa ya mashariki ya Australia, vilevile vile ni saa mbili dakika moja kwa masaa ya magharibi Australia, na saa tisa dakika moja kwa masaa ya mashariki ya Afrika na vilevile vile saa nane dakika moja kwa masaa ya Afrika ya kati. Yapo mengi matumandali, lakini tuanze kwa muktasari wa habari. Muktasari wa habari ya asubuhi ya, ya leo ni kwamba serikali ya shirikisho kupinga kuachiwa uhuru kwa watu walio ndani ya kizuizi cha uhamiaji ndani ya mahakama kuu. Wazazi hapa nchini Australia kuweza kupata miezi sita ya malipo ya uzazi, aliki za uzazi kufikia mwaka elfu mbili ishirini na sita. Na wanaoishi katika maeneo ya wilaya ya kaskazini wajiandaa kukabiliana na kimbunga cha kitropiki ambacho kimepunguza wakali yake kwa leo, lakini bado kipo na hatari bado ilipo. Kimataifa, polisi ya Afrika Kusini wapambana na waandamanaji Soweto, wakati vifaa vya mashirika ya kutoa misaada Haiti vyaibiwa na madai ya uhongo yawafanya vigogo wawili katika chama tawala cha Kenya Kwanza Kukabanako katika michezo, timu mpya ya mchezo wa AFL Tazi Devils ya kuwakaribisha zaidi ya wanachama wapya elfu arobaini katika zoezi la usajili. Hayo na mengine mengi zaidi, jiunge nasi kwa taarifa kamili zinazokujia kutoka studio zetu hivi punde. Wasikiza idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migode Migerano, na hizi hapa ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio. Serikali ya Albanis imesema itapinga kuachiwa uhuru kwa zaidi ya watu mia moja ambao wako ndani ya vizuizi vya uhamiaji katika kesi nyingine muhimu itakayofikishwa mbele ya mahakama kuu raia wa Iran anayejulikana kama asf 17 b anayefanya zabuni ya kisheria kwa uhuru, ambayo akifanikiwa, ina inaweza fanya aachiwe uhuru pamoja na watu wengine mia hamsini. Kesi hiyo inahusu kanuni ya watu waliowekwa kizuizini kwa muda usiojulikana na waliokataa kushirikiana na mamlaka ya Australia. Waziri wa uhamiaji Andrew Giles ameeleza bunge la taifa kuwa serikali inapinga kuachiwa uhuru kwa mwanaume wanaume huyo hatua ambayo inaweza sababisha watu wengine mia hamsini na moja kuachwa huru kutoka kizuizini. Huyu hapa Bwana Giles na maelezo zaidi. The government believes that these individuals those, those who are not cooperating with their removal, should be removed from Australia as a. Anasema serikali inaamini watu hao wale ambao hawashirikiani kwa swala la kuondoka makuondolewa kwao nchini wanastahili ondolewa Australia kama kipaumbele, na kama hawaondolewi nchini wanastahili salia ndani ya kizuizi cha uhamiaji. Huu ndio msimamo ambao ulitetewa Uh, kwa mafanikio kabla ya mahakama ya shirikisho. Tutatetea kwa kina hali hii ndani ya mahakama kuu, pia alisisitiza waziri Giles. Kutoka swala hilo tuelekee moja kwa moja katika swala la familia za Australia ambazo kwa sasa ni kwamba zitaweza kupokea miezi sita ya malipo ya likizo ya wazazi kufikia mwaka elfu mbili ishirini na sita. E, sheria zilizopitishwa uh, bungeni jana itaona wazazi hao wakiongezewa likizo kwa wiki mbili za ziada kila mwaka hadi mwaka elfu mbili ishirini na sita ambayo itakuwa ni wiki nne za likizo ambazo zitakuwa zimetengwa kwa ajili ya kila mzazi. Hatua hii inajiri wakati kunakuwa na mageuzi kwa likizo ya wazazi kwa nyongeza ya malipo ya ustaafu ambayo chama cha Leba kinatumai kwamba itapitishwa bungeni katika miezi ijayo. Waziri wa huduma za jamii Amanda Rishworth amesema kwamba mageuzi hayo yatakuwa na faida kwa waaustralia wote, na anasema ni muhimu kwa wanawake about... ni muhimu kwa wazazi na ni muhimu kwa uchumi wetu, kwa sababu tunajua kwamba malipo ya malikizo ya malipo ya uzazi ya, ya malezi kwa mradhi ni kitu ambacho kinafanya tofauti kubwa sana kwa kila kitu. Iwapo utaacha kufanya kazi na upokea malipo, kunakuwa na uwezekano mkubwa zaidi kwamba unaweza ukaendelea kuungana na sehemu zako za kazi na kwamba utakuwa zaidi, gharama, na uwezekano mkubwa zaidi wa kuweza kumudu gharama zote zinazohusiana na suala zima la malezi ya mtoto na utakuwa na uwezekano mkubwa zaidi wa kurejea katika nguvu kazi, alisisitiza waziri Rishworth. Kutokapo tuzungumzia suala lingine ambalo limejiri kwa sasa ambapo ni biashara moja kati ya biashara ishirini tu ambazo ziko tayari kuweza ku ungana na kuweza kushiriki na kutumia faida za akili bandia, licha ya utafiti ambao umeonyesha kwamba kazi nyingi zote zitahusika ama zitaathiriwa kwa akili bandia ambayo inaanza kutumiwa, teknolojia ya akili bandia ambayo inaanza kutumiwa. Hii ni kwa mjibu wa ripoti ya, ya ujuzi wa mtandaoni iliyoandaliwa na chuo cha RMIT nasema kwamba wafanyakazi wengi tayari wameanza kutumia vifaa vya kilibandia pamoja na teknolojia za kilibandia ambayo inaokoa zaidi ya masaa matano nukta tatu kila wiki kwa kukabiliana na kazi ambazo si kubwa wala muhimu vile. Nasema ripoti imepata kwamba kunakuwa na uhaba mkubwa sana wa uelewa wa jinsi akilibandia inaweza ikatumiwa kuweza kufanya kazi vizuri na kurahisha maswala ya kikazi. Kutoka hapo tuelekea moja kwa moja hadi katika wilaya ya kaskazini ambapo kimbunga cha kitropiki kinatarajiwa kupungua ukali wake hii leo, na hii ni baada ya kutua katika wilaya hiyo usiku wa kuamkia ofisi, ambayo afisa Cyclone Megan ambayo ilipewa jina na ofisi ya utabiri wa hali ya hewa ambayo ilikuwa inafuatilia kimbunga hicho katika maeneo ya Gulf of Carpentaria, ama pwani ya Gulf of Carpentaria, amesema kwamba kimbunga hicho kinatarajiwa kupungua kwa ukali wake sana baadaye kwa masaa ya leo, hali ambayo italeta afueni kwa wengi ambao katika maeneo hayo, hususan watu ambao katika maeneo ya magharibi ya kimbali na pwani yake wiki hii ambaye sasa kamishna wa anadhibiti uh, masuala ya matukio ni mata Holland amesema kwamba mamlaka wanaendelea kufanya maandalizi kwa barabara, pamoja na kuweza na jumuia ambazo zimetengwa tayari kukesha kwamba wanarejeshewa umeme pamoja na huduma zingine muhimu. Nasema we katika wiki ijayo tunatarajia mvua nyingi katika wilaya ya kaskazini, na vilevile vile katika mfumo huu wa hali ya hewa tunaendelea kuelekea katika mwelekeo wa magharibi, na kwa matumaini mema itapita kwa kasi na kuondoka kabisa, na hatuna uhakika kabisa itakuwa ni muda gani, lakini tunaendelea kufanya mipango na kujiandaa kwa kile ambacho kinaweza kikajiri, alisema Bwana Mata Holembi. Katika taarifa za kimataifa tukianzia 80 ambako hali si hali na mashirika ya kadhaa ya serikali na yale ya kutoa misaada nchini Haiti yameripoti kuwa vifaa vyao pamoja na misaada imeporwa huku nchi hiyo ikiingia kwenye wimbi lingine la ghasia za magenge. Makundi ya uhalifu yamevamia Haiti katika wiki za hivi karibuni kushambulia taasisi muhimu na kufunga uwanja mkuu wa ndege wa kimataifa. Machafuko hayo yamewasukuma raia wengi wa Haiti kwenye ukingo wa njaa na kuwaacha wengi zaidi katika hali ya kukata tamaa. UNICEF ilisema kuwa kontena la usafirishaji lililojaa vifaa muhimu vya msaada limeporwa huko, serikali ya Guatemala ikisema kuwa kituo cha ubalozi pia kiliibiwa. Marekani ilikuwa imepeleka kwa ndege vikosi vya kijeshi ili kuimarisha usalama katika ubalozi wake na pia kufanya kile kilichoonekana kama kukanusha uvumi kwamba maafisa wakuu wa serikali ya Marekani wanaweza kuondoka nchini humo. Tukiingiza taarifa zingine ambazo zinajiri kwa sasa, ni pamoja na taarifa hizi kutoka eneo la Gaza ambapo hali si hali baada ya serikali ya Israel, ambapo vikosi vya Israel vinachukua hatua hiyo kwa sababu ya maafisa ambapo imesema Israel inafanya operesheni katika hospitali ya Shifa mjini Gaza, na vikosi vya Israel vinachukua hatua hiyo kwa sababu maafisa wa Hamas wanaitumia hospitali hiyo kuongoza mashambulizi dhidi yake. Hiyo ni kwa mjibu wa taarifa kutoka serikali ya Israel na jeshi la Israel limesema kwamba Jumatatu limefanya operesheni hiyo katika hospitali ya Shifa mjini humo, na eneo ambalo limepata ukosoaji wa kimataifa kwa uvamizi wa mwezi Novemba. Msemaji wa jeshi la Israel, Admiral Daniel Hagari amesema katika taarifa yake kwamba vikosi vya Israel vinachukua hatua Jumatatu kwa sababu maafisa wa ngazi ya juu ya Hamas wanatumia hospitali hiyo kuongoza mashambulizi dhidi ya Israel. Asema kwamba tutafanya operesheni hii kwa tahadhari na uangalifu, huku tukihakikisha hospitali inaendelea na kazi yake muhimu, alisema Hagari. Mashahidi waliripoti mashambulizi ya anga katika eneo la hospitali hiyo ambayo ni kubwa sana katika ukanda wa Gaza, pamoja na uwepo wa vifaru vya Israel. Mkuu wa sera za mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya Joseph Borel amesema Israel inachochea njaa katika Gaza na inatumia njaa kama silaha ya vita. Tukirejea barani ya Afrika, ambapo kule Afrika Kusini wakazi wenye hasira kutoka hoteli ya Diepkloof katika kitongoji cha Soweto mjini Johannesburg, Afrika Kusini, wamechoma matairi katika jaribio la kuziba barabara na kuwarushia mawe polisi kufuatia maandamano ya ghasia ya kupinga ukosefu wa usambazaji wa huduma muhimu na hali mbaya ya makazi. Polisi walijibu kwa kutumia mipira ya maji na risasi za mipira shandu mmoja ama uh, shahidi mmoja wa, wakazi wa hosteli hiyo alisema katika nukuu yake ni kwamba hakuna anayetushughulikia sisi kwa umakini, mwisho wa nukuu. Asema imebidi tuzibe barabara ili mambo yawe sawa. Kwa nini iwe hivi? Naye Simonga ni Jose, uh, kiongozi wa Deepclofe hostel alisema kwamba hapa kama mtu, hapa kama mtu inabidi aende maliwato, inabidi amsubiri mwingine anayetumia. Suala la maliwato ni moja ya mengine makubwa ambayo yanatusumbua, namaanisha hii Afrika Kusini ambayo tunasema iko huru bado bado, kwa, kuna watu ambao wamedhulumiwa na kukandamizwa kwa, kwa njia hii. Kwa kweli hosteli bado zimekandamizwa vibaya mno, aliongezea na kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi Afrika Mashariki ambapo waziri wa uchukuzi wa barabara Kipchumba Murkomen na seneta wa Nandi Samson Cherargei wameendeleza uhasama wao wawili hao ambao ni wandani wa Rais William Samoei Ruto wakishambuliana hadharani, wamekabana ko Bwana Murkomen akilalamikia seneta Cherargei kwa kumharibia jina kwa madai kuwa waziri huyo aliumishwa hongo ya dola milioni mia moja za Marekani, sawia shilingi bilioni kumi na tatu nukta mia nne na ishirini na tano thamani ya Kenya na mwanakandarasi raia wa Uchina alipokuwa ziarani nchini humo mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Hata baada ya Bwana Murkomen kumsihi Cherargei amwombe msamaha na kufutilia mbali madai hayo katika mitandao kijami ya kijamii, waziri ameelezea katika kesi aliyomshtaki katika mahakama ya Milimani kwamba seneta huyo alikataa na badala yake kumtaka wakutane kotini, mbivu na mbichi zijulikane. Sasa Kesi imewasilishwa mahakamani na jukumu la bwana Cherargei sasa likiwa ni kuwasilisha ushahidi kuthibitisha madai kuwa Murkomen alipokea hongo hiyo. Katika kesi aliyoshtaki, amesema kwamba matamshi ya bwana Cherargei ni ya uongo na yanalenga kumharibia sifa na jina lake. natukimazana na hoja hiyo ya vita vya wenyewe kwa wenyewe ndani ya chama tawala cha Kenya Kwanza nchini Kenya, tutazamia Nigeria katika masuala ya michezo hapa nchini, tukianzia kule katika jimbo la Tasmania, ambapo zaidi ya wanzi, wanachama waanzilishi elfu arobaini wamejisajili na kununua wanachama kuwa wafuasi wa, wa timu mpya ya AFL ya Tasmania kwa jina la Tazi Devils ndani ya masaa machache baada ya chapa yake na rangi pamoja na mavazi ya timu hiyo kuwekwa wazi, kulinganisha na timu nyingine ambayo ilikuwa ikianzishwa ya Greater Western Sydney pamoja na Gold Coast Suns ambazo zilikuwa na wanachama wapya elfu thelathini na tatu na elfu ishirini na tatu mtawalio. Wanachama hao ilikuwa ni kufikia mwisho mwaka elfu mbili ishirini na tatu umonyesha kwamba Tasi Devils imewapiku timizo mbili kwa mbali sana, na mwenyekiti wa timu hiyo Grant Obran amesema kwamba Devils wameshangazwa na, kwa wa na kufurahishwa na jinsi jumuiya yao imewaunga mkono na kujitokeza kwa wingi kuweza kuwakaribia kuwa na kuwakumbatia katika taarifa zingine za michezo. Katika mchezo wa raga mzunguko wa tatu wa mchezo wa NRL utaanza tarehe ishirini na moja ambapo itakuwa ni zamu ya Panthers kuwakaribisha Broncos wa Brisbane. Vilevile Warriors watakaribisha Canberra Raiders uwanjani kwao, na Roosters kukabiliana na Rabbitohs Ijumaa ya ishirini na mbili wakati Bulldogs, Canterbury Bulldogs watakichapa dhidi ya Titans siku ya juma mosi tarehe ishirini na tatu mida ya saa tisa, lakini sa kwamba Alhamisi hii itakuwa ni zamu ya Australia kukichapa dhidi ya vijana kutoka Lebanon katika mechi ya kufuzu kwa kombe la dunia katika uwanja wa Combank mjini Sydney Australia. Kimalizia taarifa kwa sasa, tuongelee kwanza katika masuala ya fedha, ambapo dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya senti sitini na sita za Marekani. Dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga elfu moja mia nane themanini na senti sitini na nne za Burundi. Dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga elfu moja mia nane kumi na nane na senti thelathini na moja za Kongo. Vilevile dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga mia nane arobaini na tano na senti themanini na sita za Rwanda, wakati dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya shilingi elfu mbili mia tano hamsini na nane na senti sabini na tisa za Uganda dola moja australia na thamani ya shilingi 89 na senti tisa za Kenya, wakati dola moja australia na thamani ya shilingi 1674 na senti 89 za, za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa, mjini Adelaide nyuzi joto pale ni 20.4, wakati Brisbane zikiwa ni 26.4, Canberra 21.9, Darwin 30.5, Hobart 26.3, Perth 17 Melbourne 27, na mjini Sydney nyuzijoto pale ni 23.8. Kufikapo na mwisho taarifa habari ambayo tumewaandalia, baki nasi kwa makala mengine ambayo anakujia kutoka studio zetu za SBS audio. Penda, shiriki, toa maoni Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.