Karibu tena katika makala idha ya Kiswahili ya SBS, tuwaletea so makala haya kutoka studio za uh, SBS uh, na vilevile vile makala haya unaweza ukayapata kutoka studio zetu pale. Katika makala hayo tutaletea makala muhimu ambayo yana mengi na vitu vingi sana ambavyo vitaweza kutufaidi sote kwa kile ambacho tumewandalia kwa sasa. Tukitazama kingine ambacho kinajiri kwa sasa, ni pamoja na haya ambayo ni makala ya ambayo yako pale anzia katika suala zima la wakati, Waaustralia wengi wanajiandaa kwa likizo ndefu ya Pasaka. Mashirika ya misaada ya chakula nayo yanajiandaa kwa muda wa shughuli nyingi zaidi ya mwaka mkesha wa Ijumaa Kuu ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu ulio na idadi kubwa ya nyumba zinazotegemea misaada ya mashirika kama Foodbank na SecondBite, na idadi hizo zinaonekana ni kama zinaongezeka kwa ukubwa sana na kwa wingi na tukielekea katika taarifa hizo kwa sasa, unaweza samehewa kwa kufikiria kuwa Krismasi ndio wakati wa mwaka wenye shughuli nyingi kwa mashirika yanayotoa misaada ya chakula, ila kwa mashirika mengi makubwa ya Australia ni wakati unaokaribia Pasaka, ambapo huduma nyingi ndogo za jumuiya hufungwa kwa likizo ndefu na kuna watu wachache wanaotoa misaada ya bidhaa na hela taslim na kwa ongezeko la bei ya chakula, mistari ya kupokea chakula kwa chabure au cha punguzo ya bei inaendelea kuwa mirefu kote nchini, wakati familia moja kati ya tatu za Waaustralia zinapata wakati mgumu kuweka chakula mezani. Njaa haibagui na njaa pia huwa haiondoki wakati wa likizo, na kile ambacho huwa tunaona kuelekea katika wikendi ndefu, likizo za shule, likizo za vyuo, ni ongezeko kubwa la mahitaji msaada wa chakula, wakati watu wanajaribu kujiandaa kwa kipindi ambacho hawatapata matunda na vyakula vya kijani na muhimu zaidi, vyakula vinavyostahili uh, kitamaduni na kwa afya. Hiyo ilikuwa ni sauti ya Briana Casey, mkurugenzi mtendaji wa Foodbank. Kwa vituo vingi vya shirika hilo, siku ya kuamkia Ijumaa Kuu ilikuwa yenye shughuli zaidi. Katika mwaka elfu mbili ishirini na tatu shirika la Foodbank Western Australia lilipitia uzoefu wa ongezeko kubwa kwa sababu kwa mara ya kwanza katika historia yake zaidi ya familia elfu moja zilipata huduma katika siku moja tarehe 7 Aprili mwaka jana. Jimbo ni Victoria, wanatarajia pia idadi kubwa kuanzia elfu hamsini na saba ya watu mwisho wa mwaka jana hadi idadi ya watu elfu sitini na tano kwa sasa. Wilaya kaskazini na jimbo la kusini Australia pia zinaona ongezeko kubwa ya idadi ya watu wanaohitaji msaada, na bkc amesema mahitaji makubwa yanaweka shini, yana shinikizo mashirika kama food bank kote nchini kama anavyoelezea hapa. Nasema increase... tunachoona katika majimbo kadhaa na wilaya kwa sasa ni ongezeko kubwa kwa mahitaji ya misaada ya chakula, kumaanisha tutahitaji shughulikia vyakula vingi zaidi kuliko ilivyotarajiwa katika siku ya kawaida. Kwa baadhi ya benki za chakula, wanahitaji watu wa kujitolea kuwasaidia katika jukumu hili pia. Lucy Coward ni afisa mkuu wa operesheni katika shirika la Second Bite. Hilo ni shirika kubwa zaidi nchini Australia ambalo huokoa chakula. Alipozungumzia hoja hii, alisema kwamba really really, nadhani likizo ni wakati wa furaha sana kwa watu wengi, ila likizo ni wakati wa changamoto pia kwa baadhi ya watu kwa hiyo nadhani wanastahili tega sikio na wasaidia ambao hawana hali nzuri. Na pia unapoenda kutembelea familia na marafiki wao katika kipindi hicho, kuwa makini, huenda usijue anayekabiliana na wakati mgumu. Ameongezea kuwa shirika hilo lina chakula kingi kutoka kwa wakulima na wasambazaji, ila michango ya hela taslim ni michache katika siku za kabla ya Pasaka bilusi tena. From a financial standpoint, there's definitely a level of weariness within the community in general. Everybody's struggling. Anasema kwa mtazamo wa kifedha, bila shaka, kuna kiwango cha mchoko ndani ya jumuiya kwa ujumla. Kila mtu anapitia wakati mgumu kwa sasa, kwa hiyo kutoa dola nyingine hapa na au pale, mara nyingi inaweza wasukuma nje ya kile ambacho wanaweza toa. Biameongezea kuwa uhaba wa chakula unaendelea kuwa mbaya wakati kuna ongezeko la mahitaji ya huduma la shirika la Second Bite. Mwaka jana familia moja katika tano zilikuwa zikikabiliana na wakati mgumu kuweka chakula mezani, kwa sasa ni familia moja katika tatu. Anasema, really you know. your... ni ongezeko kubwa sana. Huyo ni mtu unayejua, huyo ni mtu katika kundi la shule ya mwanako, huyo ni mtu katika meza ya familia yako. Kila mtu anajua mtu ambaye, hata kama haiko nje hadharani. Kwa hiyo ndio, ndio. Kwa ujumla, kila shirika linalowasaidia watu linapata wakati mgumu kumudu mahitaji kwa sasa. Mashirika ya msaada kama Food Bank na Second Bite yanayokikumu kwa kile wanachoweza fanya kushughulikia shinikizo za gharama ya maisha. Baraza la huduma za jamii ya Australia maarufu ECOS linalazimishwa kufanya maamuzi magumu kati ya kula, kununua dawa na kulipa bili. Shirika hilo la wanaharakati lingependa haswa kuona ongezeko ya malipo ya wanaotafuta ajira kutoka dola 54 kwa siku na kuongezeka hadi dola 78. Shirika la Foodbank pia huwashawishi wanaotunga sera kuongeza misaada ya kifedha na jamii kwa familia. Bikesi anasema kwamba tumewasilisha kesi mara kwa serikali ya shirikisho iongeze msaada kwa mashirika yanayotoa msaada wa chakula, mashirika yanayotoa misaada ya dharura na ushauri wa kifedha, ila pia tunahitaji hakikisha vitu kama malipo yanayohusiana na wanaotafuta kazi yanaongezwa ili watu wawe katika nafasi mara kiuchumi, tunapokabiliana changamoto nyingi zinazojumuisha sasa kimbunga kingine kinachotujia katika wilaya ya kaskazini, na kuna wito kwa wa msingi kwa hatua ichukuliwe kutoka kwa Lusi wa ambao amesema, kwa baadhi yetu ambao tuko katika nafasi nzuri, ni muhimu sana kukumbuka kuwa wengine hawako hivyo, na iwapo ni Pasaka au Ramadan au likizo nyingine yoyote ya kidini au likizo ya familia, kumbuka wale ambao hawako katika sehemu nzuri. Nachangia ipaswavyo kwa makala na mengine mengi zaidi, tembela tovuti yetu ni SBS mkwaju Swahili. Makala laendelea na waandishi wetu Cameron Carter na Gode Migerano. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.