Jambo, Poto Lipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Huu hapa ni muhtasari wa habari Jumatatu ya leo tarehe 18 Machi mwaka wa 2024. Serikali shirikisho ya shirikisho yashutumiwa kwa utendaji mbovu kwa suala la vizuizi vya uhamiaji. Rais wa Urusi Vladimir Putin atoa hotuba yake ya kwanza baada ya kushinda tena uchaguzi wa urais. Na mapigano yamezuka tena kati ya vikosi vya serikali na M23 huko Sake, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika michezo, Iga Swiatek amcharaza Maria Sakkari katika fainali ya michuano ya tenis ya Indian Wells. Hizi hapa taarifa kamili za habari. Vizuizi vya uhamiaji vinatarajiwa kutawala siasa za Australia wiki hii, wakati serikali inajiandaa kukabiliana na kesi nyingine ndani ya mahakama kuu, ambako watu wengine mmoja wanaweza achwa huru. Mwanamume mmoja mwenye asili ya Iran anajulikana kama ASF 17 ambaye amefungwa kwa kukataa kushirikiana na mamlaka wa Iran ataomba kuachiwa huru kutoka kizuizini ndani ya mahakama kuu mwezi ujao. Akifanikiwa, kesi yake inaweza sababisha watu wengine 151 kwa kuachiwa huru. Mwaka jana, serikali iliharakisha kuwasilisha sheria za kusimamia watu 149 waliachiwa huru kutoka vizuizini kwa masharti makali ya viza baada ya mafanikio ya kesi ndani ya mahakama kuu inayojulikana kama NZYQ, kampuni ya kuchangia usafiri ya Uber imekubali kulipa jumla ya dola milioni 272 kwa madereva wa teksi pamoja na wamiliki wengine wa, wa magari ya kukodi, kufuatia hatua ya kampuni hiyo iliyochukua ndani ya soko la Australia. Idadi kubwa ya wafanyakazi ndani ya sekta hiyo walikuwa wanatarajiwa kupeleka kesi yao dhidi ya Uber katika mahakama kuu ya Victoria na waliamua kusitisha kesi yao baada ya kampuni hiyo kukubali kuwafidia, kesi ambayo ingekuwa ya tano kwa ukubwa zaidi nchini. Zaidi ya wafanyakazi elfu nane walikuwa wanatarajiwa kuiwajibisha Uber kwa kufanya wapoteze sehemu kubwa ya mapato yao. Na serikali imewahamasisha wa Waustralia wafanye tahadhari kwa deta zao mtandaoni, wakati Marekani inakaribia kupiga marufuku TikTok. Bunge la Marekani wiki jana lilipitisha mswada wa kupiga marufuku mtandao huo wa kijamii, hatua iliyozua mjadala kuhusu usalama wa TikTok nchini Australia. Senta wa chama cha Liberal James Patterson ameomba Australia ichukue hatua hiyo pia. Wakati huo Waziri Tanya Plibesek ameeleza kipindi cha Sunrise kuwa serikali inasikiza ushauri wa mashirika ya usalama. Katika taarifa za kimataifa, rais mtele wa Urusi Vladimir Putin amesema kulikuwa majadiliano kutumia kiongozi wa upinzani wa zamani Aleksey Navalny katika mabadilisho na wafungwa wengine wa Urusi kutoka nchi za magharibi kabla ya kifo chake. Katika hotuba yake ya kwanza baada ya matokeo ya uchaguzi wa urais kutangazwa, bwana Putin alizungumzia suala la kifo cha bwana Navalny akisema ilikuwa bahati mbaya. Bwana Navalny ambaye alikuwa mpinzani mkubwa wa bwana Vladimir Putin aliuawa ndani ya gereza la Arctic na baadhi ya watu walisema hakuwa na mestahili kufungwa. Kwa upande wake, Bwana Putin ameongezea kwa sharti kuu la mabadilishano ya Bwana Navalny na wafungwa hao ni kwamba angeruhusiwa kurejea Urusi. Na mapigano mapya yamezuka hapo jana kati ya vikosi vya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 katika mji wa Sake unaopatikana takriban kilomita ishirini magharibi mwa mji wa Goma. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo Bintu Keita amesema askari wanane wa kulinda amani wamejeruhiwa kufuatia mapigano hayo yaliyozuka mashariki mwa Kongo baada ya siku kadhaa za utulivu. Luteni Kanali Guillaume Njike, msemaji wa jeshi katika jimbo hilo, amevishtumu vikosi vya Rwanda kwa kukilenga kituo cha Umoja wa Mataifa uko Sake wakati wa mapigano hayo. Wiki mbili zilizopita, kundi hilo lililoongozwa na Watutsi la M23 lilianzisha mashambulizi mapya na kuilenga miji kadhaa iliyo karibu na Goma, na hivyo kujizatiti katika maeneo ya kaskazini kama Ruchuru na Masisi. Katika michezo, mchezaji nambari moja duniani Iga Swiatek ameweza kutawala mechi yake dhidi mchezaji kutoka Ugiriki Maria Sakari katika seti mbili zikiwa ni sita nne sita sufuri katika fainali ya tenis ya wanawake ya Indian Wells. Nyota huyo kutoka Poland alionyesha ubabi wake katika mchezo huo baada ya kuongeza kwa michezo mitatu, kabla ya mchezaji huyo kutoka Ugiriki kujaribu kuonyesha ubora wake, lakini hata hivyo juhudi zake hazikufua dafu alimaliza mchezo huo katika seti ya pili kwa kishindo ambapo alicharaza mwenzake bila kupoteza hata mchezo mmoja. Tukitazama kwa haraka hali ilivyo katika masuala ya utabiri ya hali hewa, tukianzia mjini Adelaide ambapo nyuzi joto pale ni 30, wakati Brisbane zikiwa ni 29, Canberra ni 24, Darwin 33, Hobart 28, Perth nyuzi joto pale ni 30, wakati Melbourne ni 32, na Sydney kwa sasa nyuzi joto ni 26. Kufika pona mwisho a taarifa habari ambayo tumeandalia bakia nasi kwa makala mengine banaakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Nawesa wamba unazapata makala hana mengine mengi zaidi kwenye tovuti yetu niambao ni sbs.com.au, mkoa juu Swahili.