Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au au mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kuanzia leo. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo. na iwapo na pendekezo la makala wala lote lile ambalo mependa kutujuza, anwani yetu ya barua pepe ni swahili.theprogram@sbs.com.au. Tuandike pale, nasi bila shaka tutaweza kuwaletea kile unachotaka kusikia ama kwa wakati ambao unataka kukisikia tuna mengi ambayo tumeandalia kwa sasa, lakini tukitazama kile kingine ambayo kikopo mbele, tupate kionjo tu cha yale ambayo kopo mbele, ambapo kongamano la biashara linaendelea kuandaliwa ma, ni masaa machache anasalia kwa kongamano la biashara kufanywa jijini Melbourne baada ya kufanywa katika miji mingine. Je, wale ambao wana mashaka kuhusu usalama wa hela zao wanaambiwaje? Kuhusu wale ambao wanataka kuwekeza nchini Kenya, serikali ya Kenya kutumia ofisi ya ubalozi hapa Australia, wameingia katika contract agreement na wenye kuja ku kuuza hizo shamba ama nyumba, ndio wakenya watumia hata uh, bank benki uh, ambazo zitafanya hizo transactions na kuhakikisha ya kwamba wakenya hawatatapeliwa. Hiyo ni sauti ya Biraha Bi Bapo Raba ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya kuandaa kongamano la Daring Abroad upande wa jiji la Melbourne ambao watafanya kongamano hilo la biashara, likisimamiwa na mwanahabari nguli pamoja na mfanya biashara Alex Chamwada. Mengi zaidi kuhusu yale ambayo Birahaba amesema utaweza kasikia baada ya taarifa hi za habari, lakini tukianza kwa muktasari wa habari. Katika muktasari wa habari mchana huo leo, mamlaka jimboni Victoria wamezindua uchunguzi kwa mgodi uliobomoka mjini Ballarat na kuua mwanaume mmoja pamoja na kumwacha mwingine akipigania ya maisha yake. Mdhibiti wa mazingira jimboni New South Wales amesema kwamba uchunguzi wayo kwa mbolea iliyojaa kemikali zenye asbestos katika sehemu kadhaa mjini Sydney utaendelea. Na uchambuzi mpya umedokeza kuwa matumizi ya wanafunzi wa kimataifa yamechangia kwa zaidi ya ukuaji wa nusu ya pato la taifa la Australia mwaka jana. Tukitazama hali livyo kimataifa, Tanzania yaombwa kupunguza gharama za matibabu ya magonjwa ya figo wakati chama cha ANC African National Congress kule Afrika Kusini asema kwamba hakitaki ushirikiano na chama kingine ili kushinda uchaguzi mkuu Afrika Kusini. Wakati nchini Kenya wagonjwa washindwa kupata matibabu kufuatia mgomo wa madaktari nchini humo. Katika michezo mbichi na mbiu zibainika katika mechi za kufuzu kwa robo fainali za klabingwa barani Ulaya na Central Coast Mariners ziyefanya balaa nchini in India pale India walipokutana na wenyeji wao. Yote hayo katika makala ya michezo, wasikiza <muchos> idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na no, migodi a migerano, kwansa tulekea moja kwa moja katika taarifa za habari ambazo tumeandalia, tukianzia katika jimbo la Victoria ambapo mamlaka ya jimbo ni Victoria wamezindua uchunguzi kwa mgodi uliobomoka mjini Balarat na kuua mwanaume mmoja pamoja na kumwacha mwingine akipigania ya maisha yake. Benjamin Wright ni meneja wa rasilimali za ardhi katika shirika la WorkSafe Victoria amesema wana nia ya kuelewa kama kulikuwa kisa cha uzembe kabla ya mawe kuanguka na kuacha wanaume wawili wakiwa wamekwama ndani ya mgodi huo. Lisa McDougall ni kaimu inspekta wa polisi wa Ballarat amesema, operesheni za migodi zimesitishwa wakati uchunguzi huo unafanyika na? anasema bado ni mapema eneo hilo limefungwa kwa uchunguzi wa victoria police wafanya uchunguzi wao kwa niaba ya mchunguzi wa vifo na kwa worksafe victoria wafanya uchunguzi wao pia kwa hiyo haijulikani hilo litakamilishwa lini alisema b mcdougall kutoka Victoria tuvuke mpaka turudi jimboni New South Wales, ambapo mdhibiti wa mazingira jimboni humo amesema uchunguzi wayo kwa mbolea iliyojaa kemikali zenye asbestos katika sehemu kadhaa mjini Sydney utaendelea wakati serikali inafanya ma maandalizi ya kuongeza mamlaka yake chini ya mageuzi hayo. Mamlaka ya ulinzi wa mazingira ya jimbo itapewa mamlaka ya ziada kuwafungulia mashtaka watu binafsi wa na makampuni kutupa asbestos katika hali sahihi, wakati adhabu kwa makosa hayo yatakuwa mara mbili zaidi, kwa maana ya dola milioni kumi kwa makampuni. Mkurugenzi mtendaji Tony Shapel amesema mageuzi mapya yameundwa kuzuia usambaji wa uchafuzi wa asbestos. Amesema kwamba uchunguzi kwa jinsi asbestos iliishia katika sehemu nyingi mjini Sydney unaendelea na We have the the largest investigation in the EPA's history still underway. We now at 78 positive, uh, Nasema tuna uchunguzi mkubwa unaoendelea katika historia ya EPA kwa sasa tumefikia visa 78 vya utambuzi kwa mbolea iliyochafuliwa kwa asbestos mjini Sydney. Sehemu hizi zote zimedhibitiwa na zinafanyiwa marekebisho. Tumefanya zaidi ya vipimo elfu mbili bwa na uchambuzi mpya umedokeza kuwa matumizi ya wanafunzi wa kimataifa yamechangia kwa zaidi ya ukuaji wa nusu ya pato la taifa la Australia mwaka jana. Uchambuzi huo uliofanywa na wachumi wa benki ya NAB umesema michango yao ilisaidia uchumi kuepuka robo mbili mfululizo za ukuaji hasi wa uchumi na kuuondoa kutoka mdororo wa kiufundi, ila mchango huo unatarajiwa kupungua wakati utoaji wa visa viza za wanafunzi tangu mwaka elfu mbili ishirini na mbili zaidi ya viza elfu tisini zimetolewa katika robo ya mwisho. Bradi Vini ni mchumi wa benki ya NAB amesema hiyo ina uwezekano wa kurekebishwa kwa mazingira ya baadaye mwaka huu. na nasema wanafunzi wa kimataifa wamekuwa na nafasi muhimu sana ya kuhakikisha kwamba uchumi wetu unaendelea kukua kupitia mwaka jana, kwa hiyo asilimia moja nukta tano ya ukuaji wa taifa na kwa mwaka na hiyo ni zaidi ya nusu ya ukuaji uliosababishwa na wanafunzi wa kimataifa. Baadhi ya shinikizo zingine kwa nyumba, pamoja na mifumuko ya bei ilianza kupungua pia. Kwa hiyo tumeona kwamba wameendelea kusaidia kwa upande wa uchumi, na pia kwa upande wa matumizi nyumbani. Kwa hiyo tutatoa, tunatarajia kwamba kutakuwa na ongezeko tena la ukuaji, kwanza kuongezeka kwa, kwa matumizi ya nyumba kwa m pande wa nusu ya pili ya mwaka, alisema Bwana Brady Vine kutoka benki hiyo ya NAB. Kutokapo tuelekee moja kwa moja katika taarifa za kimataifa tukianzia katika bara la Afrika hususan na kusini mwa Afrika ambapo chama tawala cha African, Afrika Kusini ANC kinasema kina uhakika kitaendelea kuwa na wingi wa viti kwenye bunge la taifa wakati wa uchaguzi mkuu utakaofanyika mwezi Mei na kwamba hakijaanza mazungumzo na chama kingine cha kisiasa juu ya uwezekano wa kuunda serikali ya muungano. Naibu katibu mkuu wa chama hicho, Nomvula Mokonyane, ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba hatutakwenda vitani tukiwa na dhana ya kushindwa. Aliongezea kusema kwamba tuko vitani ili kupata ushindi. Waafrika wa Kusini wanatarajiwa kupiga kura tarehe 29 Mei ili kulichagua bunge ambalo hapo tena litamteua rais mpya. Uchunguzi wa maoni umeonyesha kwamba chama cha ANC kinaweza poteza wingi wake kwenye bunge kutokana na matatizo yaliyojurishwa hali mbaya ya mbaya, hali mbaya uchumi, ukosefu wa, wa ajira na kashfa za mara kwa mara dhidi ya maafisa wa chama tawala cha NC. Chama kikuu cha upinzani Democratic Party kimeungana na vyama vingine vidogo katika juhudi za kukishinda chama cha NC kwenye uchaguzi huo. Kutoka potofu kimpaka tulekee moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambapo wagonjwa wamekwama katika hospitali mbalimbali nchini Kenya kufuatia mgomo wa madaktari unaolenga kuwezesha utekelezaji wa mahitaji ya nafasi za lazima za mafunzo ya ut utibabu kwa zaidi ya madaktari waliohitimu elfu nne, ajira na mazingira bora ya kazi. Madaktari katika mgomo huo ulioanza siku ya Alhamisi pia wanadai kurejeshwa uhuru wa nyumba uliokatwa katika ya mishahara yao na kucheleweshwa kulipwa mishahara na kushindwa kuwasilisha makato ya kisheria pamoja na utekelezaji wa mfumo wa bima ya afya na kuhakikishia madaktari wanaotoa huduma chini ya mpango wa afya kwa wote kuajiriwa kama ulivyokubaliwa katika makubaliano ya pamoja ya mwaka elfu mbili na kumi na saba. Daktari Devi Atala, katibu mkuu wa muungano wa madaktari nchini Kenya, KMPDU, ameambia ame vyombo vya habari kuwa mgomo huo utaendelea hadi serikali itakapoonyesha nia ya kutekeleza matakwa ya mgomo huo. Na kutoka Kenya tuvuke mpaka tuelekee moja kwa miadi nchi jirani ya Tanzania, ambapo serikali na hospitali binafsi nchini Tanzania zimetakiwa kutafuta njia za kupunguza gharama za matibabu ya figo na kuboresha huduma za afya kwa wagonjwa wanaohitaji matibabu hayo, wakizungumza na vyombo vya habari baada ya wagonjwa na wadau wa afya kutoa wito huo kuhakikisha wagonjwa wa figo wanapata matibabu na kishauri matibabu hayo kuunganishwa kwenye mfuko wa bei bima ya afya. Mariamu Mapinda ni mzaliwa wa Bariadi ambaye ana tatizo la figo kwa kipindi cha muda mrefu ambalo limefanya pate changamoto mbalimbali za kiafya ikiwemo kuvimba baadhi ya sehemu za mwili mifupa kuishiwa nguvu, pamoja na shinikizo la damu la mara kwa mara. Mbali na kupata mtu wa kujitolea figo, lakini gharama za upandikizaji pamoja na vipimo zimekuwa vikwazo vikubwa katika kufanikisha wapandikizaji huo. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi Migarana. Tukielekea moja kwa moja sasa katika masuala ya michezo tukianzia katika mchezo wa AFL ambapo matokeo ya mchezo wa AFL katika timu za Carlton imekuwa ni kwamba Carlton kwa mara nyingine imeshinda mechi nyingine ambayo ilikuwa katika dimba la MCG baada ya kuicharaza Richmond kwa alama 7 tu kwa mradi tano ikiwa ni mechi iliisha kwa alama 86 kwa 81 kwa faida ya timu ya Carlton. Kutoka hapo tulizungumzie masuala ya mchezo wa vikapu, ambapo mfumo ama msimu wa mchezo wa NBA wa mchezaji wa Australia Ben Simmons umefikia mwisho. Mchezaji huyo mwenye miaka 27 atafanyiwa upasuaji kwa, kwa, kwa ili kwa sehemu ya chini ya mgongo kwa ajili ya kuweza kupata nafuu kupitia msimu huu wa otam ambapo timu yake ya Brooklyn Nets itakuwa inafanya makambi ya maandalizi ya msimu ujao. Hili ni jeraha ambalo Ben Simmons zilipata kwa muda mrefu na amekuwa akikabilia nalo kwa muda usio mfupi sana. Tutazama mengine ambayo yamejiri katika masuala ya michezo ambapo ime, hali imekuwa hivi kwa upande wa timu za Urope ambazo zimekuwa zikicheza katika mechi zilizochezwa alfajiri ya leo, ambapo Liverpool iliwacharaza Sparta Praha magoli sita kwa moja. Leverkusen ba Leverkusen ikatoka nyuma kwa kupata ushindi wa magoli matatu kwa mbili. Brighton ikapata ushindi wa goli moja kwa sufuri dhidi ya Roma, lakini kutupwa nje kwa sababu ya magoli mengi zaidi ya Roma ya katika mzunguko wa kwanza, wakati Atalanta ikaicharaza Sporting Lisbon ya Ureno mbili moja. Na katika mechi ambayo ilijumuisha ama ilihusisha timu ya Australia ya Central Coast Mariners dhidi ya Odisha ya India, mechi hiyo iliisha kwa sufuri sufuri jana usiku, ikiwa na maana kwamba Central Coast Mariners wanaingia katika fainali ya klabu bingwa barani Asia kwa upande wa timu ambazo ziko katika eneo la mashariki ya Asia, baada ya kuwacharaza Odisha magoli manne mtungi katika mechi ya kwanza wiki iliyopita. Nam tukiangalia kwa haraka lilivyo katika masoko, dola moja Australia na thamani ya senti 66 za Marekani. Dola moja Australia na thamani ya faranga 1896 na senti 56 na za Burundi. Dola moja Australia ikiwa na thamani ya faranga 1835 na senti 38 za Congo, na dola moja Australia na thamani ya faranga 1450 na senti 23 za Rwanda, dola moja Australia na thamani ya shilingi 2583 na na senti 21 za Uganda. Dola moja Australia ikiwa na thamani ya shilingi 1686 za Tanzania. Dola moja Australia na thamani ya shilingi 91 na senti 93 za Kenya. Katika masuala ya utabiri hali ya hewa tutazame ilivyo katika mji wa makanisa Adelaide, ambapo nyuzi joto pale ni 24.4 24, mawingu wakiwa ni mwingi, wakati mjini Brisbane 29. 5, uwezekano wa mvua baadaye mchana, na vilevile tukielekea katika jiji la taifa la Canberra nyuzi joto pale ni 18.3, na uwezekano wa mvua pia kunyesha. Wakati Darwin nyuzi joto pale ni 27.6, inaripotia kwamba huenda pakawa mvua na dhoruba pia. Hobart ni 15.6 wakati Perth ni 24.6, vilevile mjini Melbourne ni 23 na Sydney 23.7 kufikia pona. Mwisho wa taarifa mato maandalia, baki nasi kwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za SBS Radio. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple