Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. Mkwaju Swahili. Naam, huu ni mziki wa dijiridu wakichezwa okay. Hapo na msanii Louis Burns kutoka jumuiya ya Waaustralia wa kwanza, na ni mziki ambao kawaida ni sauti ambayo bila shaka ukisikia utakuwa na shaka kwamba ni sauti ya mziki wa aina ya Australia ya kwanza ambao wanachezwa sana hata wakati mwingi kabla ya wimbo wa taifa Australia. Nasikia mlio huo, na utofauti tajiri ndani ya umma wa Australia wa kwanza ni kipengele cha kuvutia kupinga dhana upotofu ya kawaida kuwa watu wote ambao ni wa aboriginal na wana visiwa Torres Strait wote wako sawa. Ukweli ni kwamba watu wa asili huwakilisha tamaduni nyingi, lugha, aina ya maisha, pamoja na miundo jamaa. Kuelewa na kusherekea utofauti huu si tu kuelimisha, ila pia ni muhimu unapojishughulisha na jamii za Waaborijini na wanavisiwa Torres Strait, kukuza uhusiano wa kweli na kujenga mahusiano yenye maana. Watu wasili wa Australia hudumisha uhusiano wa kina na ardhi au nchi yao pamoja, ambayo ni muhimu kwa utambulisho wao pamoja na hisia ya kujumuishwa. Ili kuelewa kikamilifu uhusiano huu, lazima mtu kubali utofauti uliopo ndani ya jumuiya za Waustralia wa kwanza. Shangazi Manya Andrews ni kiongozi katika jumuiya ya Waboriginal kutoka nchi ya Bardi ambayo iko katika kanda ya Kimberley ya magharibi Australia amesema moja ya sehemu nzuri ya kuanzia ni katika ramani ya watu asili wa Australia. Anasema, tunawaalika so, watu waitazame, so, kwa sababu kuna takriban mataifa mia tano katika ramani hiyo. Kwa hiyo watu wanaweza ona tulivyo tofauti hapa Australia. Watu hawatambui, wanatazama hali hiyo na kusema sikujua, kuna vikundi vingi na bila shaka kuna mataifa mengi. Kila taifa lina lugha yake au lugha wanayochangia na wengine, kwa hiyo hizo ni lugha nyingi sana na mataifa mengi. Shangazi Manya ni mwandishi wakili, na mkurugenzi mwenza wa Evolve Communities amesisitiza umuhimu wa kuelewa kuwa unavyowasiliana na kundi moja sio vile unastahili fanya na kundi lingine la Australia wa asili, na kujenga mahusiano yenye maana nasema si kisa cha mbinu moja inawafaa wote. Unastahili tambua utofauti huu wa kikanda na utengeze sera zako pamoja na mifumo na miradi inayozunguka utofauti huo. Carla Rogers ni mshiriki wa Australia wa kwanza yeye hufanya kazi kwa karibu na Shangazi Manya. Ameongezea kuwa ujuzi huu wa utofauti ni muhimu kwa kuelewa historia tunayochangia nchini Australia na kwa nini mapengo bado yapo kati ya Waustralia wa kwanza na wasio wa Australia wa asili. Anasema Australia ilipokuwa chini ya ukoloni kwa mara ya kwanza, na sasa uhaba wa uelewa wa utofauti huu ambao umekuwa kiini cha tatizo letu. Matatizo yetu mengi yamesababishwa na kuona watu wa kiaboriginal na wanavisiwa wa Torres Strait kama kundi moja la watu na kutotambua utofauti huu tajiri. Kumekuwa na maana kuwa, kwa mfano, katika misheni watu wamewekwa katika kundi moja, hawakuruhusiwa kuongea, na katika baadhi ya kesi watu huenda wasiweze zungumza na wengine kwa sababu wanazungumza lugha tofauti. Kutegemea taifa lako, tamaduni, lugha, hali yako ya maisha na miundo ya jamii hutofautiana, hata sanaa. Sawa vile shangazi Manya anavyoelezea hapa anasema uh, exactly particular... naweza jua kwa kuangalia sanaa ya kiaboriginal, nitajua ni sehemu gani ya Australia zinatoka. Ni hiyo haswa. Watu wengi huhusisha uchoraji wa nukta na tamaduni ya kiaboriginal, ila hilo ni taifa moja tu. Unapotazama watu wa taifa la baadi, watu wangu, sisi ni watu wa maji ya chumvi sanaa inafanana na za wanavisiwa wengine duniani kote. Ni michoro ya kijiometria ambayo huonyesha mawimbi na si mchoro wa nukta. Shangazi Manya ameongezea kwamba watu asili ni wataalam na inapokuja kwa swala la tamaduni nyingi. Ameongezea kwamba anasema watu wanadhani ni kitu kipya, ila watu wangu wamekuwa wakikabiliana na tamaduni nyingi kwa maelfu ya miaka. Tumejifunza kuwasiliana na vikundi vingine vya Aboriginal. Tumejifunza lugha tofauti, ila imebidi tuwasiliane na watu ambao wana tamaduni tofauti, itifaki tofauti na kadhalika. Kwa hiyo huwa nawaambia watu sisi ni wataalam wa tamaduni nyingi na nadhani serikali zinahitaji kuja kwa Waustralia wa kwanza kuwaonyesha jinsi ya kuifanya katika hali bora. Dr. Mariko Smith ni mwanamke wa ukoo wa Yuen mwenye asili ya Japan. Yeye huandaa maonyesho ndani ya nyumba ya makumbusho. Yeye pia ni mwanasaikolojia na mwanasosiolojia wa kuona na mwanahistoria pia. Amesema alikabiliana na changamoto nyingi alipokuwa akikua, kwa sababu ya uhaba wa uelewa mwingi wa utofauti uliopo ndani ya jumuiya za Waustralia wa kwanza. Huyu hapa na maelezo zaidi. you know, as well, um, to... nasema kuwa mtu ambaye mwonekano wake ukimtazama si mzungu na pia si wa Asia ilikuwa kitu kimoja kuonekana kama Mwasia katika jamii yenye wazungu wengi na aina zote za ubaguzi wa rangi uliokuja na hivyo. Ila ninaposema mimi ni mwaborijino pia, nadhani hiyo haikuchukua hai katika kiwango kingine kwa upande wa uchunguzi na pia ubaguzi. Amesema pia kwamba Waustralia wengi leo bado wanashikilia dhana hiyo potofu na mawazo ya watu wa kiasili, akisema kwamba, anasema kuna dhana potofu fulani na mitazamo kuhusu kuwa muaboriginal, nani ni muaboriginal? Watu hushawishiwa kwa kazi za kihistoria, vitabu na vitu vinavyolenga kwa mfano rangi ya ngozi na kiwango cha ustaarabu. Watu wanaona dhana hawa... watu wanadhani Uh, hawajakutana na Aboriginal katika maisha yao, ila naamini kuna uwezekano wamekutana na mtu huyo pengine hawakuthibitisha um, dhana hizo potofu za mtu na mitazamo yao. Pia Dr. Smith amesema Waaustralia inahitaji tambua na kukumbatia utofauti huu ili kuwa na mjumuisho wa ukweli kwa sababu Sort of so you know, tunasali jiondoa katika dhana hizi potofu ambako zinazuia sana. Kama unafikiria kuhusu wa Aboriginal katika hali hiyo rahisi sana, kisha kutakuwa suluhu rahisi, ugumu kama huo wenye utofauti dhana ambayo inahitaji suluhu mbalimbali mbali na za kina na ambazo zimefikiriwa vizuri. Kwa hiyo kuna sintofahamu nyingi, uhaba wa nia na kuhisi kutokuwa na taarifa ndani ya jamii. Wakati watu ambao si wa Australia wa asili hawaelewi tofauti huo, ndipo watu wanaweza fanya makosa, amesema Carla Rogers. That mesema wakati hatuelewi utofauti huo, ndipo kama mshiriki, kwa mfano, tunaweza fanya makosa. Ndio wakati tunaweza sema kitu ambacho kinaweza kera, na kwa msingi wa dhana potofu, kitu ambacho kinaweza kuwa ubaguzi wa rangi, ila kwa ujumla, kitu ambacho kina kera na ni kizuizi kwa kuelewa. Kwa hiyo anza kwa kutazama ramani natafuta taarifa kuhusu nchi unamoishi na tamaduni yao, sawa vile ungefanya kama ungekuwa ukisafiri Ulaya. Nasema like sawa vile ungefanya nyumbani au wakati wowote unaposafiri. Fanya utafiti kuhusu ni nchi ya nani unakopitia, jifunze mengi zaidi kuhusu lugha ya eneo hilo. Ni rahisi kufanya, unaweza fanya utafiti mtandaoni au kitu ki kujua ni nchi ya nani, au unaweza tumia ramani ya Aboriginal Australia. Kwa hiyo unaposafiri nchini Australia, tuseme unaenda popote katika pwani, katika pwani ya mashariki, kama unasafiri kwa zaidi ya masaa mawili, tuseme kutoka Sydney, basi utakuwa unapita katika nchi tofauti. Shangazi Manya ameongeza kwamba baraza la ardhi la Waaboriginal pamoja na halmashauri yako ya jiji zinaweza kupa ufahamu kwa kina zaidi, na hasa baradha kadhaa za ardhi kote nchini ni sehemu nzuri ya kuanzia, kuwasiliana nao na kuwauliza maswali. Pia ni wazuri kwa kufahamisha watu na cha kujutia. Halmashauri za jiji pia zimepokea suala hili vizuri, na nyingi zazo zinawafahamu wamiliki wa, wa, wa jadi na ni nani na angalau wanaweza kueleza kwa watu sahihi na inahusu pia kujielimisha. Shangazimanya hapa akimalizia anasema jifunze uwezavyo, shiriki haswa na Waustralia wa, wa kwanza. Hakuna haja ya kuogopa, jitambulishe, enda katika matukio ya jamii. Wakati watu wanaanza kukuona kama mgeni kwa mara kwa mara, utapata watafunguka na wataanza kukuita kwa jina lako unapojitambulisha, ila ni kama kuwa mjasiri, kutoka kutosha na kuchukua hatua hiyo ya kuwajua Waustralia wa, wa kwanza na kujenga urafiki huwa inachukua muda. Tuseme kwamba makala amekupa uelewa kuhusu jumuia ya Waaustralia wa kwanza na namna ambavyo wanafanya mambo yao na jinsi wanavyoendesha shughuli zao na mengi zaidi kuhusu yale ambayo amesikia. Bila shaka unaweza kuyapata kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.