Jambo popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodi migerano, tukulete makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni ananambao ni sbs.com.au mkoajuu swahili. Kwa sasa tupate muktasari wa habari. Mwili wa mwanaume umeondolewa baada ya mgodi kubomoka wa Ballarat na uaguzi watendaji kuhudumu katika zahanati za majipi kusini Australia katika mradi wa majaribio kujiuzulu kwa alikuwa waziri mkuu wa at ariel henry akujawaridhisha baadhi ya viongozi wa magenge yanaendelea kutawala mitaa ya at na rais wa nigeria aagiza maafisa wa usalama kuokoa wanafunzi waliotekwa nyara bila kulipa fidia katika michezo eddie jones aandaa mipango kabambe kwa kazi yake mpya kama mwalimu wa raga wa japan Ifuatayo ni taarifa kamili ya habari. Polisi wamepata mwili wa mwanaume aliyefariki ndani ya mgodi uliobomoka Balarat katika kanda ya Victoria. Mwanaume huyo mwenye miaka 37 alikuwa mmoja kati ya wanaume wawili waliogongwa na mawe yaliyokuwa yakianguka ndani ya kianguka, mgodi huo katika eneo la Mount Clare. Katibu wa jimbo wa chama cha wafanyakazi wa Australia Ronni Hayden amesema mwanaume mwingine kwa sasa yuko katika hali mbaya hospitalini. Ameongeza kuwa kila mtu amehuzunishwa na tukio hilo. Serikali ya shirikisho imezindua mradi wa majaribio katika jimbo la kusini Australia ambao utawatumia wauguzi watendaji kutoa huduma ya kwanza ya afya. Mradi huo wa majaribio utaipa fursa serikali ya madola kuwekeza kwa wauguzi watendaji ambao watahudumu katika zahanati kama GP katika jimbo hilo. Waziri wa afya wa shirikisho Mark Butler amesema kwamba anatumai mradi huo Majaribio utaonyesha kuwa kuwatumia wauguzi watendaji kunaweza ondoa shinikizo kwa idara za dharura na zahanati za majipi ambazo ziko tayari chini ya shinikizo. Kimataifa, kiongozi wa genge la uhalifu wenye ushawishi mkubwa nchini Haiti ameahidi kuendeleza mapambano yaliyotimbukiza taifa hilo katika machafuko. Jimmy Cherizier maarufu kama Barbecue wamesema jana Jumatano kwamba muungano wake wa magenge yenye silaha haujali juu ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Ariel Henry. Henry aliachia ngazi baada ya mkutano wa dharura siku ya Jumatano na nafasi yake kuchukuliwa na baraza tawala la mpito. BBQ, aliyekuwa afisa wa polisi, amesisitiza kwamba wataendeleza mapambano ya ukombozi wa Haiti. Haiti hajafanya uchaguzi wa kitaifa tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita na hakuna bunge wala rais. Nafasi ya rais Jovenel Moise, aliuawa mwaka 2021 hajajazwa na Henry amekuwa akiongoza nchi hiyo tangu kifo chake. Barani Afrika, rais wa Nigeria aliamuru maafisa wa usalama kutolipa fidia kwa ajili ya kuachiliwa kwa zaidi ya wanafunzi 250 wa shule ya msingi waliotekwa nyara na watu wenye silaha wiki iliyopita. Waziri wa habari alisema Jumatano Ndugu wa wanafunzi hao wamesema watekaji nyara wameomba fidia kubwa ili kuachilia wanafunzi waliotekwa nyara shuleni mwao Alhamisi iliyopita katika kijiji cha Kuriga, kaskazini magharibi mwa jimbo la Kaduna. Magenge ya uhalifu mara nyingi huteka nyara watu wengi kaskazini mwa Nijeria, akilenga shule, vijiji na barabara kuu. Katika michezo, mwalimu mpya wa timu ya taifa ya Japan katika mchezo wa raga ya wanaume Eddie Jones amesema anapanga kufanya timu yake kuwa moja nne bora duniani. Bwana Jones anachukua mikoba ya uongozi wa Japan kwa mara ya pili baada ya kufunza Australia kwa muda mfupi, na kabla hiyo alifunza England kwa miaka saba. Amesema timu yake inastahili unda aina ya kucheza inayofaa sifa za Kijapani. Na katika soka, Central Coast Mariners FC wanajiandaa kupeperusha bendera ya Australia katika mechi ya pili ya nusu fainali ya kombe la klabu bingwa Asia dhidi ya Odisha FC ya India. Central Coast Mariners walishinda mechi ya kwanza kwa goli nne mtungi. Kigeuzia macho katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide, nyuzi joto pale ni 26, wakati Brisban ni 30, Cambra ikiwa ni 29, Darwin 30, Hobart 19, Melbourne 22, Perth ni 31, wakati mjini sini joto pale ni 30. Kufika pona mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia, lakini nasi kwa makala mengine baada ya kujia kutoka studio zetu za SBS. Na yote haya unaweza kupata kwenye tovuti yetu pia, na namba ni sbs.com.au mkwaju swahili. Penda, shiriki, toa maoni fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.