Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Jambo popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerano, tukute makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni Nnambao ni sbs.com.au mkoajuu swahili. Kwa sasa tupate muktasari wa habari. Mwili wa mwanaume umeondolewa baada ya mgodi kubomoka Balarat, na wauguzi watendaji kuhudumu katika zahanati za, za majipii kusini Australia katika mradi wa majaribio. Kujiuzuli kuwa alikuwa waziri mkuu wa Haiti ariel Henry hakujawaridhisha baadhi ya viongozi wa magenge yanaendelea kutawala mitaa ya Haiti na rais wa Nigeria aagiza maafisa wa usalama kuokoa wanafunzi waliotekwa nyara bila kulipa fidia. Katika michezo, Edi Jones aandaa mipango kabambe kwa kazi yake mpya kama mwalimu wa raga wa Japan. Ifuatayo ni taarifa kamili ya habari. Polisi wamepata mwili wa mwanaume aliyefariki ndani ya mgodi uliobomoka Balarat katika kanda ya Victoria. Mwanaume huyo mwenye miaka 37 alikuwa mmoja kati ya wanaume wawili waliogongwa na mawe yaliyokuwa yakianguka ndani ya mgodi huo katika eneo la Montclair. Katibu wa jimbo wa chama cha wafanyakazi wa Australia, Ronnie Hayden, amesema mwanaume mwingine kwa sasa yuko katika hali mbaya hospitalini. Ameongeza kuwa kila mtu amehuzunishwa na tukio hilo. Serikali ya shirikisho imezindua mradi wa majaribio katika jimbo la kusini Australia ambao utawatumia wauguzi wa watendaji kutoa huduma ya kwanza ya afya. Mradi huo wa majaribio utaipa fursa serikali ya madola kuwekeza kwa wauguzi watendaji ambao watahudumu katika zahanati kama gp katika jimbo hilo. Waziri wa afya wa shirikisho wa Mark Butler amesema kwamba anatumai mradi huo wa majaribio utaonyesha kuwa kuwatumia wauguzi watendaji kunaweza ondoa shinikizo kwa idara za dharura na zahanati za majipi ambazo ziko tayari chini ya shinikizo. Kimataifa, kiongozi wa genge la uhalifu wenye ushawishi mkubwa nchini Haiti ameahidi kuendeleza mapambano yaliyotimbukiza taifa hilo katika machafuko. Jimi Sharizie maarufu kama Babiki amesema jana Jumatano kwamba muungano wake wa magenge yenye silaha haujali juu ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Ariel Henry. Ari aliachia ngazi baada ya mkutano wa dharura siku ya Jumatano na nafasi yake kuchukuliwa na baraza tawala la mpito. Aliyekuwa afisa wa polisi amesisitiza kwamba wataendeleza mapambano ya ukombozi wa Haiti. Haiti hajafanya uchaguzi wa kitaifa tangu mwaka elfu mbili kumi na sita na hakuna bunge wala rais. Nafasi ya rais Jovenal Moise aliwawa mwaka elfu mbili na ishirini na moja haijajazwa na Henry amekuwa akiongoza nchi hiyo tangu kifo chake. Barani Afrika, rais wa Nigeria aliamuru maafisa wa usalama kutolipa fidia kwa ajili ya kuachiliwa kwa zaidi ya wanafunzi mia mbili hamsini wa shule ya msingi waliotekwa nyara na watu wenye silaha wiki iliyopita. Waziri wa habari alisema Jumatano ndugu wa wanafunzi hao wamesema watekaji nyara wameomba fidia kubwa ili kuachilia wanafunzi waliotekwa nyara shuleni mwao Alhamisi iliyopita katika kijiji cha Kuriga kaskazini magharibi mwa jimbo la Kaduna. Magenge ya uhalifu mara nyingi huteka nyara watu wengi kaskazini mwa Nigeria, akilenga shule, vijiji na barabara kuu. Katika michezo, mwalimu mpya wa timu ya taifa ya Japan katika mchezo wa raga ya wanaume Eddie Jones amesema anapanga kufanya timu yake kuwa moja ya nne bora duniani. Bwana Jones anachukua mikoba ya uongozi wa Japan kwa mara ya pili baada ya kufunza Australia kwa muda mfupi na kabla hiyo alifunza England kwa miaka saba. Amesema timu yake inastahili unda aina ya kucheza inayofaa sifa za Kijapani. Na katika soka Central Coast Mariners FC wanajiandaa kupeperusha bendera ya Australia katika mechi ya pili ya nusu fainali ya kombe la klabu bingwa wa Asia dhidi ya Odisha FC ya India walishinda mechi ya kwanza kwa goli nne mtungi. Kigeuzia macho katika utabiri wa hali ya hewa mjini Adelaide, nyuzi joto pale ni 26, wakati Brisbane ni 30, Canberra ni 29, Darwin 30, Hobart 19, Melbourne 22, Perth ni 31, wakati mjini Sydney nyuzi joto pale ni 30 kufika mwisho taarifa ya habari ambayo tumeandalia bakini nasi kwa makala mengine ambayo inakuja kutoka studio zetu za SBS, nayo tayari unaweza kupata kwenye tovuti yetu pia nanembani sbs.com.au mkwaju Swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.