Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju swahili. Jambo tena, popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS. ukana migode migerano katika studio za SBS na mtandaoni anan ambao ni sbsmkoaiswahili, ambapo wazapata makala yote pamoja na vipindi vingine ambavyo tumechapisha pale kwa ajili ya matumizi ya matumizi yako. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook anan ambao ni Facebook com sbs swahili, na iwapo na pendekezo la makala ama lolote lile ambalo unapenda kutujuza kwa barua pepe anan ni swahili kwa sasa tulikee moja kwa moja hadi katika jimbo la Victoria ambako kuna hafla maalum ambayo itakuwa wikendi hii, na kujua mengi zaidi kuhusu kile kitakachokuwa pale, tuzungumze na mhusika mwenyewe ambaye ni moja wa sehemu ya waandalizi. Atajitambulisha na kutueleza mengi zaidi kuhusu kile ambacho wameandalia wanajumuia. Hujambo? Sijambo, pengine ueleza wasikilizaji wetu ni nani kisha, na ni kipi ambacho mnaoandalia? Kwa majina naitwa Rahab Mwaniki, mimi naishi hapa Victoria. Mimi ndio mwenyekiti wa kamati ambao tunaandalia wakenya na wale wanaishi humu Australia mkutano um, mkubwa sana wa kwanza wa wanabiashara ambao wanakuja kutoka Kenya kukutana na wakenya ambao wanaishi hapa ndio waweze kuzungumza mambo ya uwekezaji nyumbani huko Kenya, na mambo ya elimu na mambo ya real estate kwa sababu kwamba kongamano hili litakuwa linahusu biashara kubwa kubwa, zinazofanyika ni hapa Australia ama zinafanyika Kenya? Biashara hizi zitakuwa ni zile zinafanyika huko Kenya nchini. Kwa hivyo Wakenya watakuwa wanahimizwa waendelee kuigiza kufanya biashara bado Kenya hata kama wanaishi ughaibuni. Ni watu wasema, maisha yetu yako hapa Australia, tunaishi hapa, majukumu yote yako hapa, watoto wako hapa kodi na kila kitu kiko hapa. Kwa nini tupe jicho kule Kenya ambako ni maelfu ya kilomita ambapo hatuhusiki sana? Ni kweli tunaishi mbali, lakini mwafrika na hasa Mkenya hawezi sahau mahali yalipotoka. Na ndio sababu hata siku moja, hizi siku tatu tutakuwa na kitu tunaita Family and Cultural Event, ambayo tutaonyesha utamaduni wa Wakenya kwa familia mbalimbali mbali ambazo zinaishi hapa, na tutakuwa na vileo um, na vyakula ambazo Wakenya huko nyumbani wanatumia ama wanatengeneza, kwa kuhimiza vijana wetu wa kule vyema, sio kula tu vyakula ambazo hazina faida kwa mwili wao. Na ni aina ya biashara gani zitakuwepo katika hafla hiyo? Kutakuwa na wawekezaji wa kutoka pande mbalimbali mbali. Kwanza kutakuwa na wale wa real estate ambao watakuja kuuza nyumba, shamba na zitakuwa zile shamba ni prime na ziko maeneo mazuri mazuri kule Kenya kama Mombasa. Na pia kutakuwa na wale ambao watakuwa wanakuja kuhimiza Wakenya waweke pesa zao kwenye ukulima, sababu Kenya uchumi wake ni inadepend sana na agriculture. Na vile vile kutakuwa na mambo ya elimu ambayo itahimiza Wakenya ambao wengi watakuwa wanafunzi, mambo ambayo wanatakiawanatakiwa kufanya mambo ya visa na mambo ya kuhakikisha ya kwamba wakimaliza wanaenda nyumbani kusaidia uchumi wa Kenya kwa mambo ya elimu. Na ninazungumzia kuna swala la nyumba na swala la shamba, na tunajua kwamba hii ni suala ambapo kunakuwaga na wingi wa utapeli, hususan watu ambao wako ng'ambo wanatuma hela, nijengee nyumba fulani kila mwezi hela zinatumwa zinatumwa, lakini siku utakapofika pale unapata ni hema tu ndio nakusubiri. Hakuna, hakuna nyumba ambayo ulikuwa unatarajia. Picha ambazo natumiwa pengine ni nyumba za jirani. Kuna kuwa na uhakika wa aina gani kwamba wale ambao watakuja kununua hizo nyumba wanaishi hapa, nyumba watakazolipia ndio zile ambazo zipo, ama shamba ambalo wamelipia, hakuna mwingine ambaye anamiliki shamba hilo? Ni kweli ya kwamba kuna changamoto pande hiyo, lakini kwa saa hii serikali ya Kenya kutumia ofisi ya ubalozi hapa Australia wameingia katika contract, agreement, na wenye kuja ku kuuza hizo shamba ama nyumba ndio Wakenya watumia hata uh, banks uh, benki ambazo zitafanya hizo transactions, na kuhakikisha ya kwamba Wakenya hawatatapeliwa. Kwa hivyo hiyo ni step moja na, na niseme pia kuna engagement ya Kenya National Chamber of Commerce and Industry ambayo analeta delegation kubwa sana hapa sababu hao ndio wanatakiwa kutusaidia kwa upande wa uchukuzi eh, trade. Na ningetaka kuambia Wakenya kwamba wasiwe na shaka, serikali imesikia malalamishi yetu na imetia maanani ya kwamba utapeli unaendelea na imeweka mkakati uh, kambambe ya kuhakikishia kwamba um, hiyo changamoto hatupati kwenda mmoja yule ambaye atakuwa ni msimamizi wa hafla hiyo ni Bwana Alex Chamwada. Nafasi yake katika hafla hiyo ni gani? Ni kusherehesha tu ama ana sehemu kubwa zaidi, kwa, kwa kile ambacho amempangia. Alex Chamwada ni mwekezaji mkubwa um, katika sekta ya entertainment. Amekuwa journalist na yeye ndio ameleta Wakenya pamoja kongamano hili pamoja Huku Australia, na kwa hivyo yeye ndi anakuwa lead wa hii engagement, na ndi analeta investor na kujumuisha sisi pamoja, ndiwe tuwe na mkutano wenye manufaa. Patakuwa na muda wa watu waweza kupata majibu na maswali, ama tu ni eh, wa, wale ambao wamealikwa wageni walikwa kuzungumza tu na watu kuuza shamba zao na nyumba zao, ama kutakuwa na muda ambapo jumuia inaweza ikapata nafasi ya kuweza kupata maelezo ya kina kupitia majibu na maswali. Kutakuwa na wakati wa kutosha wa kuuliza maswali, kujibiwa. Program haiko rigid, tumehakikisha kwamba Wakenya wote wata ambao watakuja watapata majibu kwa maswala yote wako nayo. Tumehakikisha ya kwamba ubalozi wa Australia utakuwa represented na watu wa Kenya National Chambers of Commerce na sana sana wawekezaji watakuwa hapo, kuja ni delegation kubwa sana, na tunatumaini tunatumaini ya kwamba mkutano utakuwa mzuri. Kwa wale sasa ambao pengine wanakusikiza na wana nia ya kuweza kuja pale kuwekeza, inakuwa ni kwamba ni Wakenya tu ndio wanaweza kuwa na hizi fursa za kuwekeza huko ama watu ambao pia si raia wa Kenya nao wanaweza karuhusu, ama sheria zikoje kwa upande wa watu ambao si raia wa Kenya kuwekeza nchini Kenya? Watu ambao si wa Wakenya, kuna mikakati ambayo lazima wafuatilie kwa hivyo watu wa serikali watakuwa hapo kuwaeleza na najua kwamba ku, hata investors watakuwa sababu, target yetu sana sana hata watu wa India, hata watu wa Australia, hata watu wengine wa kutoka Afrika wanakaribishwa kuegeza Kenya. Kenya ni nchi ambayo inafurahia watu wengi wakuje wajumuike na sisi, wafanye biashara na sisi, tuendeleze nchi yetu. Ratiba kamili inaanza saa ngapi, itakuwa na, na itakuwa ni wapi pia na namna mawasiliano ni gani? Ratiba itaanza uh, siku ya Jumamosi 16th ambayo itaanza saa tatu pale Box Hill, Town Hall mpaka jioni saa kumi na moja na kisha baadaye tutaenda Sunday Jumapili 17th, tutaenda uh, Malvern Town Hall, City of Stonington kutoka saa sita ya mchana hadi saa kumi na mbili ya jioni. Mawasiliano tumeweka kwenye social media ya Kenya Community Victoria, ambapo watu watarejista, lakini wajue hakuna malipo. Kwa hivyo watu wote wanakaribishwa, lakini warejista ndio tuweze kumanage trafiki. Kwa hiyo umuhimu wa usajili tu ni kwa ajili kujua tu idadi ya watu ambao wanakuja na namna mnaweza mkawaandalia sehemu ya kutosha kuweza kushiriki e. Na nataka kuwaambia wageni wote ambao watakuja siku ya Jumapili ya kwamba tutaweza kuwa onyesha dance na kuwapatia chakula cha Kenya, na vile vile tuko na special appearance ya artist mmoja mkubwa kule Kenya, anaitwa Emmy Kosgei, ambaye amewasili leo kwa sababu ya kuja Melbourne kujumuika na Wakenya na wageni wetu wote. Kwa hiyo mnawaregeza mna kwa nyimbo na densi, kisha upande mwingine mnawauzia shamba na nyumba pale vin. Ndio ndio. Ah, vizuri kabisa. Asante sana kuzungumza nasi na kila laheri katika maandalizi ambayo mnafanya, kwamba kila kitu kinakuwa sawa na mnaweka kila kitu tayari kwa kongamano ambalo mnaandaa Jumamosi. Asante sana nam. Hiyo ni Bi Rahab Mwaniki ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya waandalizi wa hafla kwa jina la Daring Abroad, na itakuwa ni tarehe kumi na sita kwa mwezi huu, wikendi, kumaanisha wikendi siku chache zinasalia, ni wikendi hii itaanza mjini Melbourne. Tariyari hafla hizo zimezunguka sehemu zingine za nchi, lakini kwa upande wa wakazi wa Melbourne itakuwa ni weekend hii tarehe 16 Machi, na wamesema kwamba watakusanyika katika ukumbi wa Box Hill Town Hall na ukitembelea tovuti yetu utapata maelezo kamili, lakini pia ukitembelea tovuti ya Kenya Community Victoria, www.kcv.org.au utapata maelezo kamili namna kuweza kujisajili kuhudhuria hafla hiyo na namna kuweza kuwasiliana na waandalizi iwapo na swali ama kuna namna wataka kukutana na wale ambao wamekuja hapo, utaweza kupata yote hayo pia. Tena tutafutie tu sbs.com.au kwa Kiswahili pamoja na kwenye ukurasa wa Facebook, Facebook.com kwa Kiswahili utapata yote haya na mengine mengi zaidi. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.