Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au au mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kuanzia leo. Idhaa ya, ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo pote ulipo, na karibu katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS. Uko na Migore Migerano tukiwa katika studio zetu za SBS na mtandaoni ambao ni SBS.com.au, tunapoletea makala haya moja kwa moja, na unaweza kupata yote kwenye tovuti yetu na ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mkoaju SBS Swahili. Miongoni mwa ambayo tumewaandalia: Je, hela za wanaowekeza nchini Kenya ziko salama au la? Hii ni kupitia kongamano la uwekezaji litakalofanyika katika jiji la Melbourne wikendi hii. Je, yeah, hela hizo ziko salama au watapeli wanazisubiri kwa hamu? Serikali ya Kenya kutumia ofisi ya ubalozi hapa Australia wameingia katika contract agreement, na wenye kuja ku Australia kuuza hizo shamba ama nyumba ndio wakenya watumie hata uh, bank uh, benki ambazo zitafanya hizo transactions, na kuhakikisha ya kwamba wakenya hawatatapeliwa hii ni sauti ya Birahab Moniki ambaye ndiye mwenyekiti wa tume ambayo inaandaa kongamano hilo la uwekezaji itakalofanyika jimboni Victoria hususan mjini Melbourne tarehe 16 wikendi hii na hapo baadaye. Sauti ya kijana Lavalava lava hapo kutoka studio za Wasafi akikaribisha mwezi mtukufu wa Ramadan ambayo ataletea makala maalum hapo baadaye. Na kutoka hapo tuelekee moja kwa moja katika muktasari wa habari. Katika muhtasari wa habari tulioandalia asubuhi ya leo, serikali ya shirikisho yatoa ripoti mpya kuwa sekta ya huduma ya malezi ya wazee, ambapo imependekeza kwamba Waaustralia wazee ama wakongwe kidogo walipo hela nyingi zaidi, lakini ripoti imetupilia mbali kwamba patakuwepo kodi mpya ya kuweza kusimamia mfumo huo. Vilevile, kura zaanza na upinzani katika jimbo la Tasmania linatarajiwa ku kwenda kuingia katika kinyanganyiro cha uchaguzi mkuu hapo, ambapo liko kati na kazi ngumu sana ya kuweza kubandua serikali iliyopo madarakani. Vilevile wanaolipa kodi za barabara katika jimbo la New South Wales, watetewa kwamba hela ni nyingi sana zinazokusanywa, kwa hiyo utafiti wasema kwamba pachukuliwe hatua nyingine vilevile vile. Ripoti nyingine imeonyesha kuhusu ongezeko la shinikizo kwa kodi katika jimbo la magharibi Australia na jimbo la Queensland. Je, kuna nini katika hilo? Tukiangalia katika taarifa zingine, kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Guterres ataka usitishwaji wa mapigano kule Gaza na Sudan, wakati katika Afrika Mashariki rais Kagame akubali kukutana na Chisekedi kuzungumzia mzozo wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na mtu mmoja afariki katika mlipuko kwenye maduka Mogadishu. Katika michezo, Carlos Alcaraz anasema kwamba anaimani kwamba atakuwa bila jeraha kuenda kutetea tuzo lake ama taji lake la Indian Wells, la tenis na mbichi na mbivu kubainika katika uwanja wa Etihad mjini Melbourne ambapo si, kwa mradhi emy park Melbourne City watakapokaribisha Western Sydney Wanderers katika mechi ya ligi kuu ya Australia, na tano tena katika ligi kuu ya NBC kule Tanzania, ambapo ihefu imekula tano siku chache tu ama masaa machache kabla ya mfungo mtukufu Umwezi wa mwezi wa Ramadhan. Sikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi migerano, tulikia moja kwa moja sasa katika taarifa za habari ambazo tumeandalia, tukianzia katika ripoti ambapo serikali ya shirikisho imetupilia mbali uwezekano ama ripoti kwamba huenda pakawa kodi mpya ya kuweza kuwekeza kwa mfumo wa malezi ya wazee, hii ikiwa ni baada ya ripoti ya nguvu kazi kutoa kwenye sekta hiyo kutoa ripoti yake mpya. Nguvu kazi hiyo ilisema kwamba serikali ya madola itaendelea kuwa ndio mwekezaji mkubwa wa huduma za wazee na kwa siku za usoni, wakati umma ama sehemu ya watu wazima ambao wamezeka inaendelea kuongezeka ungeze, pia na mahitaji ya huduma zao yakiendelea kuongezeka. Pendekezo lilikuwa ni kwamba wastaafu watumie malipo yao ya kustaafu kujaribu kusawazisha lile pengo ambalo lipo katika huduma ya malezi ya wazee kwa ajili ya kuondoa shinikizo kwa mifuko na mikoba ya serikali ya madola. Wakati huo, waziri wa huduma za jamii Amanda Rishworth ameeleza shirika la habari la 9 kwamba serikali inafanya iwezavyo kujaribu kutafuta namna ya kushughulikia mapendekezo yote ishirini na tatu ya ripoti hiyo. Uh, amesema kutakuwa na kazi nyingi itakayofanywa kuona jinsi tunavyowekeza mfumo endelevu, um, kuendelea katika and siku and za usoni, ila nadhani kwamba Waustralia wanataka kuwa na imani, wanataka pia kuona kwamba kitu ambacho hakijapo kwa muda mrefu na kitu kinachofanya kazi vizuri pamoja na mfumo wa huduma za wazee unatumika kwa ufanisi iwapo watakuwa nyumbani au watakuwa katika vituo ambako wanapokea malezi na huduma, lakini vyote viwe kwenye ubora wa juu. Na pia tunatazamia kwamba wazee wetu wa Australia watashughulikiwa na kuhudumiwa ipasavyo. Kutoka hapo tulekea moja kwa moja katika jimbo la Tasmani, ambapo upinzani wa Leba katika eneo hilo unajiandaa kukabiliana na wakati mgumu sana katika katika vita vya kubandua serikali iliyopo madarakani. Tarehe ya uchaguzi wa Tasmania anaendelea kukaribia na hali si nzuri kwa upande wa upinzani. Katika kura za maoni za hivi karibuni, kulidokeza kwamba chama cha Leba kina asilimia ya uvutio ishirini na sita tu kwa wapiga kura, ambayo ni mbele ya uchaguzi ambao wanatarajiwa kuwa tarehe ishirini na tatu Machi, na wakati chama cha Liberal ambacho kinatetea awamu ya nne kipo katika hali bora zaidi. Iwapo kura zitapigwa kulingana na matokeo ya kura za maoni, ni kwamba chama cha Liberal wala Leba hakita kitahitaji kuwa na viti vya ziada kuweza kuunda serikali kwao wenyewe. Hata hivyo Waziri Mkuu Antoni Albanis anasema kwamba ni jukumu la wanachama wa leba wana, wana wa kusaidia chama hicho kuweza kuvuka mstari wa ushindi kwa sababu Last year, down in Hobart, uh, to anasema mwaka jana mjini Hobart tulijumuika pamoja kusherekea miaka mia ishirini ya chama cha leba jimboni Tasmania kupitia moja ya miaka hiyo chama cha Leba imetegemea nishati na pamoja na ari na kujitolea kwa wanachama kindakindaki na wale ambao katika vyama vya wafanyakazi waweze kuingia na kwa matawi yao yote pamoja na wote wanaoamini kwa mm, sera za Leba waingie kutuma ujumbe uko pana kwa jumuia yetu kuweza kusaidia chama hicho, alisema waziri mkuu na kutoka po turejea, katika jimbo la New South Wales ambapo tume huru imeonyesha kwamba tathmini ya malipo ya barabarani, matumizi ya barabara hususan, imesema kwamba panataraji kuwa mkarabati mpya na kamili kabisa kwa barabara ama mitandao ya barabara ya Sydney, ambapo kwa sasa inagharimu madereva dola bilioni mbili nukta tano kila mwaka chini ya pendekezo za kuweza kufanya ukarabati huo ambapo kuna kuwa na mzigo wa dola bilioni mia ishirini na tatu. Watu barabara zi, moja, moja ambazo zinatumiwa, zinasema kwamba huenda zikawa na gharama ndogo zaidi mjini Sydney, wakati madereva wanakabiliana na malipo kwenda na kurudi, hususan na kupitia lile barabara linalounganisha sehemu moja ya mji na mwingine kwa jina la Harbour Bridge. Sheria mpya za New South Wales ambazo zimeanza kutekelezwa chini ya mapendekezo yaliyowekwa na serikali kwa madereva kuketi wanapofanya kuja wakati kulikuwa na ongezeko la bei, na vile vile kumekuwepo na ongezeko pia kwa wale ambao wanafanya Kazi katika vitongoji mbalimbali ambavyo huwa wanatumia mifumo hiyo ya barabara zaidi na pia kunakuwa na wengine ambao katika maeneo ya kifahari zaidi na tajiri ya mashariki na kaskazini mwa mji wa Sydney. Kiongozi wa jimbo hilo, Chris Minns, amesema kwamba wakati mapendekezo hayo yote hayatafuatwa, ripoti hiyo inachukuliwa kwa makini sana kwa sababu anasema ripoti hiyo inashangaza sana na kwa wasafiri wa na kwa njia nyingi, inathibitisha kile ambacho tulikuwa na shuku kwa muda mrefu. Sydney ina mtandao ya barabara ambayo ina dai malipo mengi sana duniani, na kwa hiyo mzigo huu huwa unaangukia familia zaidi za wasafiri katika sehemu nyingi, hususan watu ambao wanatumia barabara za mji na ambao wanakipenda kwenda kazini na wote ni, ni familia na marafiki. Kwa hiyo tunatumia watu barabara katika njia nyingi, lakini labidi sasa hali hii ishughulikiwe, alisema kiongozi huyo wa jimbo la New South Wales. Na ripoti mpya imedokeza kuwa viwango vya juu vya mahitaji ya sehemu za kukodi nyumba zinaendelea kuongezeka hususan katika majimbo ya magharibi Australia na Queensland, kwa mjibu wa ripoti ambayo imetolewa kuhusiana na maumivu ama uchungu wa kodi katika maeneo ya vitongoji, imepata kwamba kumekuwa na viwango vikubwa sana vya hali ngumu ya kifedha kote nchini, wakati gharama ya nyumba zinaendelea kuongezeka kupita pale ambapo walikuwa wamependekezwa kwa asilimia thelathini ya mapato ya watu, ambayo ni hali ambayo inasema kwamba hiyo inakuwa ni thibitisho kwamba kunakuwa na shinikizo la makazi. Ripoti imesema kwamba majimbo ya magharibi Australia na Queensland yanaongoza taifa kwa upande wa hali hii ngumu wa wakati, anayo, kwa upande wa ulipaji kodi, wakati sehemu vitongoji vingine katika miji ingine mikubwa nayo imeshuhudia ongezeko ya viwango vya juu vya shinikizo hiyo pia. Hii ni kwa mujibu kwamba ya, ya, ya utafiti uliofanywa na shirika la Sub Trends, ambayo mwanzilishi wake ni Kent Ledner. Alisema kwamba kuna ishara ya wazi kwamba kunaendelea kuwa na ongezeko la janga hili la nyumba ambalo linastahili kuchukuliwa hatua za haraka. Kutoka po, tuelekee moja kwa moja katika taarifa za kimataifa, tukianzia katika wito kutoka kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, ambaye ametoa wito wa kuwekwa chini silaha katika vita vya Israel huko ukanda wa Gaza na pia kwenye mzozo nchini Sudan wakati mwezi mtukufu wa Kiislamu wa Ramadan unaanza. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa alitoa pia wito wa kuachiwa mateka wanaoshikiliwa na kundi la Hamas na kuondolewa kwa vizingiti vyote ili kuhakikisha upelekaji wa misaada ya dharura katika kasi na kiwango kikubwa kinachohitajika. Gaza, Umoja wa Mataifa unaonya kuwa robo ya wakazi wako ukingoni mwa kukabiliwa na njaa. Wakati hayo haya ya kijiri, waziri wa ulinzi wa Israel Yoav Gallant amesema mamlaka nchini humo zitaheshimu uhuru wa kuabudu wakati wa mfungo wa Ramadhan, lakini ziko tayari kwa mtu yeyote atakayevuruga amani. Kutoka hapo tuleke moja kwa moja hadi katika nchi uh, za afrika Mashariki, ambapo waziri wa mambo ya nchi za nje wa Angola Tete Antonio amesema kwamba Jumatatu jioni kwamba rais Paul Kagame wa Rwanda amekubali kukutana na mwenzake wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa mazungumzo kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Kongo. Antonio alizungumza na waandishi wa habari baada ya rais Kagame kukutana na mwenyeji wake Joao Lorenzo katika ikulu Lunda kwa mazungumzo juu ya ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Katika nukuu ya taarifa yake ni kwamba wakati wa mkutano huo walikubaliana kwamba rais Kagame ataweza kukutana na rais Chisekedi katika wakati utakaoafikiwa utakaoafikiwa na wapatanishi. Mwisho wa nukuu ya bwana Antonio. Ofisi ya rais ya Rwanda kwenye ujumbe wake katika ukurasa wake wa X imeeleza kwamba wakuu hao wamekubali juu ya hatua muhimu kuelekea kutanzua sababu msingi wa ugomvi na haja ya kuheshimu utaratibu na makubaliano ya Luanda na Nairobi wa kupatikana amani na utulivu katika kanda nzima. Kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi nchini Somalia ambapo takriban mtu mmoja amefariki baada ya mlipuko kutokea kwenye maduka kadhaa katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Mlipuko wa Jumapili ulikuwa wa pili kulikumba soko maarufu la Bakara katika muda wa mwezi mmoja tu. Ni soko kubwa sana mjini Mogadishu, na ambako wakazi wengi hupata mahitaji yao ya vyakula nguo, dawa, vifaa vya elektroniki na vitu vingine. Wafanyakazi wa zima moto waliwasili kuzima moto huo, wakazi na wamiliki wa biashara kama Muhamed Abdi wakitazama. Na mamlaka ilisema inaamini kuwa kilipuzi kilikuwa kimewekwa karibu na soko. Ibaniki mara moja ni nani aliyehusika, ingawa kundi la wanamgambo la al Shabab mara kwa mara hutekeleza mashambulizi ya mabomu nchini Somalia. A endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodo Migerano kwasa, tuliingia moja kwa moja katika maswala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa NRL ambapo mchezaji Spencer Lenui wa timu ya Sydney Rosters amepigwa marufuku ya kutocheza mechi nane na kundi ama shirika linalosimamilia maswala ya nidhamu katika mchezo wa NRL. Hii ni baada ya kuzua tafrani na, na shutuma kwamba kushutumiwa na kupatwa na hatia ya kutumia maneno ambayo ni ya kibaguzi ya rangi dhidi ya mchezaji wa Brisbane, Ezra Mam ambaye alimwita nyani katika mechi ambao walikuwa wanacheza jijini Las Vegas, Marekani. Linui alieleza kikao hicho kwamba maneno kama hayo hutumiwa mara kwa mara miongoni mwa wachezaji ambao si wazungu, lakini alisema kwamba licha ya hiyo hasa kwamba alikuwa anaelewa kwamba kutakuwa neno hilo litakuchukuliwa kama ni kero kwa upande wa kibaguzi wa rangi na hakuwa na nia ya kuweza kuzua kero kwa mchezaji huyo. Katika mchezo wa tenis Carlos Alcaraz alisema kwamba jeraha la mguu ama kisigino ambalo lilimlazimisha kujiondoa katika mchezo wa wazi wa Rio mwezi uliopita si swala tena kwake, kwa sababu wanaendelea kutetea taji lake la Indian Wells. Alcaraz ameingia katika uh, mzunguko wa nne wa mchezo huo baada ya kupata ushindi wa seti mbili sita mbili sita tatu dhidi ya mpinzani wake Felix Auger Aliassime kutoka mech eh, Hungary na vilevile vile, uh, yuko tayari kumenya sasa na mwingine ambaye ni Fabian Marosen kutoka Hungary ambaye atacheza naye. Alipozungumza na waandishi wa habari alisema kwamba yeah, I've, uh, I felt really well on the court. uh, ya, nasema nilisikia vizuri uwanjani uh, uh, na nilicheza yeah, katika uh, kiwango kizuri tenis, uh, cha tenis uh, na uh, nina, uh, kuliko ilivyokuwa uh, katika raundi ya kwanza uh, na bila shaka yeah, taendelea uh, kuongeza uh, kiwango changu mechi zinapoendelea. Bwana Alcaraz hapo akijipigia debe katika kinyanganyiro hicho cha mchezo wa India na Wales. na kutoka hapo tutazame yale yanajiri katika masuala ya michezo hapa nchini ambapo hii leo mida ya saa moja itakuwa ni zamu ya wenyeji Melbourne City kuwakaribisha timu ya Sydney kutoka Western Sydney Wanderers, uh, timu zote mbili zikihitaji ushindi kwa ajili ya kujipa nafasi ya kucheza mechi za fainali moja, hapo ikiwa nafasi moja tu ndio zinawatenga Si nazikiwa katika nafasi sita, wakati Melbourne City wakiwa katika nafasi ya saba, hali ambayo haijawa nzuri kwa vigogo wawili wa ligi kuu ya Australia. Na katika ligi kuu barani Tanzania, Tanzania Bara, timu ya Ihefu imepokea kichapo cha magoli tano mtungi kutoka kwa vijana wa Yanga Yanga Africans ambapo mwananchi ameendelea na kuburuza timu mbalimbali mbali na kuapa salamu za mkono mzima tano sufuri, mechi hiyo ilikamilika. Tukimalizia kwa kutazama hali ilivyo katika masuala ya fedha. Dola moja ya Australia na thamani ya senti 66 za Marekani, wakati dola moja ya Australia na thamani ya faranga 1896 na senti 56 za Burundi, dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga 1835 na senti 38 za Congo. Vilevile dola moja ya Australia na thamani ya faranga 85 na senti 23 za Rwanda, na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 2583 na senti 21 za Uganda wakati dola moja sule na thamani ya shilingi 91 na senti 93 za Kenya, na dola moja sule na thamani ya shilingi 1686 na senti 57 za Tanzania. Tukitazama katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, katika mji wa makanisa Adelaide, joto pale ni 33.7, wakati mjini Brisbane ni 28; Canberra 25.1; Darwin 27; Hobart 19.1; wakati Perth ni 20.9; Melbourne ni 21.6 asini kwa sasa wanapambana na nyuzi joto za 26 nukta nane kufika kufikapona mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia bakinenasi. Kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za SBS. Penda shiriki, toa maoni Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.