Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo, idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo tunawakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya popote ulipo na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukana migodi migerano, tukaletea makala kutoka studio yetu za SBS na mtandaoni andani, ambayo ni, ni sbs.com.au mkoajuusai swahili. Yapo mengi ambayo tumeandalia, tukianzia katika muktasari wa habari, kishatoleta mengine mengi zaidi ambayo yanakuja hivi punde. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS asubuhi ya leo, kwa mradhi, mchana wa leo tarehe 8 Machi, siku ya kimataifa ya wanawake, tukianzia katika muktasari wa habari ambayo tumeandalia. Serikali ya shirikisho imetoa ripoti yake ya pili ya mwaka kwa ahali ya wanawake, ripoti hiyo ikionyesha pengo la malipo ya jinsia iko katika kiwango cha chini kwa asilimia kumi na mbili, ila tofauti zingine kubwa bado zimesalia na zinaombwa kwamba ziendelee kushughulikiwa. Katika eneo la masuala ya utabiri wa hali hewa, jimbo la kusini Australia lijiandaa kukabiliana na hali kuu ya joto, ambapo nyuzi joto kupita zaidi ya 40 katika siku yaleo, ambapo watakaohudhuria tamasha mbalimbali waombwa wafanye chukue kinga kwa ajili ya kulinda afya zao. Kimataifa, Afrika Kusini yaitaka ICJ kushinikiza Israel kuhusu Gaza, wakati wanajeshi wa Ufaransa kuendelea kuwepo Chad na najili ya mjumbe maalum wa Macron, na mkweye aonya kuhusu kuondoka haraka katika jeshi la MONUSCO katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati kunaendelea hali ya kutokuwa na ufahamu kuhusu hali ya usalama utakaojiri jeshi hilo litakapoondoka. Na katika michezo, mbiche na mbivu kubainika katika viwanja vya michezo, wakati Central Coast Mariners mguu mmoja mbele katika fainali ya klabu za Asia. Asikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerana tuletea makala kutoka studio zetu za SBS. Na sasa kwamba zapata makala yote kwenye tovuti yetu aunaone ambayo ni SBS.com.au mkwa juu Swahili. Kwa sasa tulekee moja kwa moja katika taarifa za habari, tukianzia katika swala so zima la malipo na pengo la malipo kwa upande wa jinsia ambapo serikali shirikisho, ya shirikisho imetoa ripoti yake ya pili ya mwaka kwa hali ya wanawake. Ripoti hiyo inaonyesha pengo la malipo ya jinsia iko katika kiwango cha chini kwa asilimia kumi na mbili ila tofauti zingine kubwa bado zimesalia. Ripoti hiyo iliyochapishwa katika Siku ya Kimataifa ya Wanawake tarehe 8 Machi inaonyesha kuwa Australia iko katika nafasi ya 26 duniani kwa usawa wa jinsia, kutoka nafasi ya 43 katika ripoti ya sawia na hiyo ya mwaka 2023. Ila ripoti hiyo pia imefichua kuwa wanawake bado hufanya masaa tisa zaidi ya kazi bila kulipwa, pamoja na malezi, kuliko wanaume na zaidi ya robo ya wanawake ambao hivi karibuni walipitia uzoefu wa unyanyasaji wa kijinsia walipitia uzoefu huo kazini. Waziri wa huduma za jamii Amanda Rishworth ameeleza shirika la habari la ABC kuwa kuna mengi hufanywa, ila wanawake wahisi usawa na wako salama katika jumuiya yetu. To uh, nasema tunastahili fanya kazi kufunga pengo hilo la malipo ya kijinsia wakati bado iko katika kiwango cha chini. Bado kuna mengi ya kufanya, ila hawa haswa, tunastahili tazama njia za kukuza kuchangia kwa malezi. Nadhani ma baba wengi wangependa shiriki katika malezi mengi na kuwa na muda na watoto wao, na wanawake wengi wangependa wachumba wao wawe na msaada huo pia. Birischworth aliongezea kuwa serikali ina azma ya kukabiliana na ukatili wa nyumbani, kuwajibisha wahusika na kukabiliana na ubaguzi hasi na vurugu inayowezeshwa na ushawishi wa mtandaoni. Mradi wa The Counting Dead Woman umeripoti kuwa idadi ya wanawake 64 waliuawa kwa vurugu katika mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu. Kutoka ptulike moja kwa moja katika jimbo la kusini Australia, ambapo wakati Adelaide inajiandaa kukabiliana na hali ya joto, mamlaka wamewahamasisha wanaohudhuria tamasha wazingatie usalama wanapoburudika katika tamasha kadhaa mjini humo. Ofisi ya utabiri wa hewa imetabiri kuwa nyuzi joto zitafika zaidi ya 40 katika siku zijazo katika sehemu nyingi za jimbo la kusini Australia. Tamasha ya WOMADelaide ambayo inaanza hii leo usiku katika eneo la botanic park mjini Adelaide, imesema vivuli vivu vya ziada pamoja na mabomba ya kunyunyuzia maji yatatolewa kwa watakaohudhuria ya tamasha hizo. Nicola Spurrier ni afisa mkuu wa afya ya umma wa kusini Australia, ameonya watu wasipuuze madhara ya joto kwa afya wikendi hii. Huyu hapa na maelezo zaidi. Anasema sote tunaweza kuwa katika hali mbaya tukijiweka katika hali ya kuwa nje katika mchana, hususan us mida ya saa tisa za mchana, wakati itakuwa ni wakati wa joto kubwa zaidi kwa siku, na kutokunywa maji pia vilevile kunaweza changia katika hali hasi ya afya, alisema Bishop na wafanya, wakulima wa Australia wanaomba pawe sheria kali zaidi kwa maduka na soko kutoka kwa bunge, kwa wakati bunge inafanya uchunguzi kwa namna uh, bei zinavyowekwa katika sekta hiyo. Uh, tume inayoshughulikia masuala ya watumiaji watu, watu pamoja na ushindani nchini Australia inafanya uchunguzi wa mwaka mzima kwa sekta ya masoko hususan ambayo inauza vyakula pamoja na vitu vya kijani. Na inachunguza jinsi bei huwa zinawekwa kwa, kwa bidhaa hizo na mahusiano kati ya wale ambao wanauza rejareja pamoja na wale ambao wanauza bidhaa moja moja. Wakulima wanaomba pawe na adhabu kubwa zaidi kwa soko ambazo zinalipisha zaidi wakulima, wakati wanawapunja malipo wakulima. Jeremy Griffith kutoka shirikisho la kitaifa la wakulima amesema kwamba wakulima na wazalishaji mara nyingi huwa hawana chaguzi lolote isipokuwa tu kukubali bei ambazo masoko yanatoa yanatoa. Anasema, na tatizo kwa sekta yetu ni kwamba bidhaa zetu zinaweza haribika zinapochumwa na zinapoiva, ni kusema kwamba saa inakuwa inaanza kusonga, kwa hiyo kama haiuzwi ndani ya muda fulani itaoza, na haitakuwa na thamani yoyote. Kwa hiyo masoko yanaelewa hili kwa kweli, na suala ambalo tunalo ni kwamba inawaruhusu waweze kutoa bei za chini ili kuweza kuchukua bidhaa zetu, saa vile CCC e imeelezea, na inakuwa ni kwamba tunapewa bei ambazo lazima tuchukue ama tuwache, tukijua kwamba kujua wakulima watakuwa hawana chaguzi lolote isipokuwa kukubali bei hizo hata kama ni bei ambazo hazifai. Na kutoka po tuzungumzia swala zima la mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, ambao utatarajiwa kuanza tarehe kumi na mbili Machi nchini Australia na umeanza. Ni mwanzo wa mwezi mtukufu wa Kiislamu wa a wa Ramadhan, ambapo huwa unategemea mwanzo wake unategemewa wakati ambapo mwezi utakapoonekana. Kwa hiyo kumekuwa na mengi zaidi pamoja na wale ambao wanasimamia ibada maimam wanakuwa wakifanyia ushauri na umetoa fatwa kadhaa, pamoja na kutoa mwongozo kwa namna ambavyo mwezi huo utakavyohudhuriwa, pamoja na jinsi watakavyosherekea kila mfungo na pia kufungua mfungo taarifa hizo zote tazipata kwenye tovuti yetu kuhusu mfungo, na utakuwa na makala maalum kuhusu mwezi mtukufu wa Ramadan katika makala ya leo, pamoja na kwenye tovuti yetu, bila shaka utazipata taarifa hizo. Lakini kwa sasa tutazami kinachojiri katika masuala ya kimataifa, ambapo Afrika Kusini imewasilisha ombi la haraka kwa mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ kuamuru Israel kukubali misaada ya zaidi ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza, huku iki, tahadharisha juu ya kitisho cha baa la njaa. Afrika Kusini imewasilisha hoja uh, hiyo kusema kwamba lazima hatua zichukuli haraka. Afrika Kusini pia imesema imerejea tena katika mahakama hiyo iliyoko mjini Denhage ya Uholanzi uh kuwasilisha ombi hilo la haraka kufuatia Wapalestina kunyimwa haki ya kupata chakula na Israel. Taifa hilo la Afrika limeishtumu Israel kuendelea kukiuka sheria za Umoja wa Mataifa za kuzuia mauaji ya halaiki katika vita vinavyoendelea mjini Gaza tangu kuanza kwa mapigano kati ya Israel na Hamas mnamo Oktoba saba, Wapalestina zaidi ya elfu thelathini wameuawa, wengi wakiwa wanawake na watoto. Kutoka potoliki moja kwa moja hadi barani Afrika na magharibi mwa Afrika, ambapo Ufaransa itabakisha wanajeshi wake nchini Chad iliyo chini ya utawala wa kijeshi huku ukiwaondoa kwingineko barani Afrika kutokana na mvutano wa tawala za kijeshi. Mjumbe wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alisema alhamis ushawishi wa Ufaransa katika makoloni yake ya zamani Afrika Magharibi umepungua, huku watawala wa kijeshi waliokuwa wakipambana na uasi wa wanajihadi nchini Mali, Burkina Faso na Niger wakiwafukuza wanajeshi wa Ufaransa na kuimarisha uhusiano na Urusi. Takriban wanajeshi elfu moja wa Ufaransa wanapiga kambi nchini Chad, ikiwa idadi ndogo ya wanajeshi katika nchi mashirika mash, inayoongozwa na Jenerali Muhamad Idris Deby Itmo tangu mwaka elfu mbili ishirini na moja. Katika nukuu ya taarifa ambayo imetolewa ni kwamba bila shaka tutabaki nchini Chad, alisema Mari Bokel, mjumbe wa Macron barani Afrika, ambaye alipewa jukumu la kujadili sera mpya ya kijeshi ya ufaransa barani Afrika. Na kutoka hapo tuelekee moja kwa moja hadi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo aliyekuwa mgombea wa urais nchini humo, Daktari Denis Mukwege, ameonya kuhusu kile anachodai ni hatari ya kujiondoa haraka kwa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa almaarufu MONUSCO mashariki mwa nchi hiyo. Katika barua yake aliyoziandikia nchi wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Daktari Denis Mukwege hakuficha wasiwasi wake kuhusu kile anachoeleza kuwa ni kuondoka kwa haraka kwa MONUSCO katika mazingira ya vita na uvamizi wa kijeshi katika eneo hilo, hali ambayo anahisi inaweza kusababisha ongezeko pia la ulinzi mashariki mwa Kongo. Mukwege anahofia kuwa hali hii huenda itakuwa mbaya kwa usalama wa raia na utulivu, na hivyo kuyafanya mafanikio ya miaka ishirini na mitano ya kuwepo kwa MONUSCO kupotea bure. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi Migarana. Kwansa, tuliingie moja kwa moja katika masuala ya michezo, tukianzia katika mchezo wa NRL ambapo kumekuwa na maendeleo kidogo katika swala zima la shutuma za ubaguzi wa rangi ama madai ya ubaguzi wa rangi, ambapo mchezaji wa Sydney Roosters Spencer Leniu ameomba msamaha mchezaji wa Broncos, Brisbane Broncos Ezra, mam kwa kutoa madai na matamshi ya kibaguzi ya rangi katika mechi yao ya kufungua msimu mjini Las Vegas. Linui alisema kwamba ana hatia katika kikao ambacho kilikuwa ni cha nidhamu, nasema kwamba hakuwa na nia, hakuwa na nia ya kumdhalilisha kwa kibaguzi rangi mchezaji huyo mwenye asili ya Kiaborigina. Nasema kwamba alikuwa ni mchezo ambao ulikuwa na watani mwingi, lakini lengo lake halikuwa ni kumkera mwenzake katika masuala ya soka. Wanasiasa Australia, wa Australia wameonyesha msaada wa wameunga mkono Jota na nahodha wa timu ya Matilda za Sam Kerr. Kerr alisema kwamba hana hatia yoyote katika mashtaka aliyofunguliwa dhidi ya madai ya ubaguzi wa rangi dhidi ya afisa wa jeshi la polisi la Uingereza ambaye ni Mzungu katika wakati ambapo kulitokea tukio hilo usiku mmoja jijini London mwaka uliopita, ambaye alifunguliwa mashtaka Januari 21, takriban mwaka mmoja baada ya tukio hilo kutokea, alisema kwamba hakufanya kosa lolote. Na waziri wa elimu Jason Clare ameeleza shirika la habari la Channel 7 kwamba haja kera wala hajaudhika na lugha aliyotumia, kwa sababu no, amesema la si ajaniudhi, na kilichotokea hapa ni kwamba alikuwa ndani ya teksi na ali kushika katika mabishano na, na polisi na kinachonishangaza ni kwamba imefika katika kiwango ambapo kesi hii imefika mahakamani. Wakati huohuo, msemaji wa masuala ya upinzani kwa upande wa wanawake Susan Lee ameeleza naye vilevile shirika la habari la Channel 7 kwamba cre amefanya mchango mkubwa sana katika soka ya wanawake nchini na? Amesema Sam Kerr ni mchezaji bora sana wa soka so kimataifa, all all na ametoa hamasa kwa wanawake wengi, na amebadilisha sura ya soka na mchezo wa wanawake nchini. Kwa hiyo amefanya tofauti kubwa sana katika maisha ya wasichana wengi sana. Nadhani kwamba lazima tukumbuke hilo, na wakati tunakuwa na masuala haya ambayo anaendelea katika ma, mazingira ya kisheria ni vizuri kwamba tukumbuke hili wazi kabisa. Tukimalizia masuala ya michezo, timu ya Central Coast Mariners zimepiga hatua moja mbele kuingia katika fainali ya kombe la Asia kwa upande wa vilabu baada ya kuicharaza timu ya Odisha kutoka India kwa magoli nne kwa mtungi, magoli yakifungwa katika dakika ya thelathini na sita, uh, hamsini na mbili, sabini na saba na katika dakika ya themanini na tisa mechi ya marudiano itakuwa ni tarehe kumi na nne nchini India, wakati Odisha watakaribisha watawakaribisha Central Coast Mariners. Na tarehe kumi Jumapili itakuwa ni zamu ya makadha kuwakaribisha tena Central Coast Mariners katika uwanja wao jijini Campbelltown. Na kufika hapo basi, tuangalia hali linavyojiri katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa. Na kabla tuangalia hali hivyo katika utabiri wa utabiriwa hali ya hewa tuangalia hali hivyo katika masoko. Iwapo ungependa kutuma hela nyumbani, dola moja ya Australia ina thamani ya senti 66 za Marekani, wakati dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 1885 na, na senti 75 za Burundi, dola moja ya Australia ikiwa na thamani ya faranga 1835 na senti 33 za Kongo, na dola moja ya Australia ina thamani ya faranga 844 na senti 41 za, za Rwanda wakati dola moja fulani ya thamani ya shilingi 2575 na senti 88 za Uganda na dola moja fulani ya thamani ya shilingi na senti 9 za Kenya wakati dola moja fulani ya thamani ya shilingi 1682 na senti 16 za Tanzania katika masuala ya tabiri hali hewa tukianzia katika mji wa makanisa Adelaide joto pale ni 39.3 na tarajio kwamba zaenda kupanda hadi kupita 36 hapo baadaye. Brisbane nyuzi joto pale ni 28 wakati Canberra ni 24.7, Darwin zikiwa ni 29 kwa sasa, Hobart 18.8, wakati Perth ni 25.2, Melbourne ni 22.7 na Sydney nyuzi joto hapo ni 26.3. Kufika hapo na mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia, baki nasi kwa makala mwingine ambayo anakuja kutoka studio zetu za SBS Radio. Enda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.