Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Karibuni tena katika makala idhaa kiswahili ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, ukiwa na migodi migerano, tukiendelea makala ambayo tumeandalia. Sasa tubadilishe gia kidogo, kutoka swala la siku ya kimataifa ya wanawake. Kwa sasa tuzungumzia swala zima la habari potofu na madhara yake kwa jumuia. Katika zama ambapo habari huu husafiri kwa kasi ya mwanga, kutofautisha ukweli kwa uongo imekuwa ni changamoto kubwa. Iwapo imetambulishwa kama habari za uongo au potofu madhara yanaendelea kuwa yale yale. Upotoshaji wa ukweli unaweza badilisha maoni, yanaweza jenga imani na kushawishi hata maamuzi muhimu. Katika makala ya leo, tutachunguza mada hii ngumu, tukifichua chanzo chake, tukitoa mwanga kwa utaratibu ulio nyuma ya habari potofu na uwezekano wa madhara kwa jamii. Habari potofu ni changamoto halisi katika dunia yetu inayoendelea kidijitali. Ila habari potofu ni nini haswa? Sushi Das ni mkurugenzi mshiriki wa maabara ya ukweli katika chuo cha RMIT. Maabara hiyo ni kitengo cha kuchunguza ukweli ndani ya chuo cha RMIT. Huyu hapa na maelezo zaidi. Anasema kimsingi habari potofu ni habari sio sahihi ambayo watu wanaweza changia bila kujua si sahihi. Habari za uongo ni habari za uongo ambazo watu huchangia kimakusudi kuwapotosha watu wengine. Na wanaweza fanya hivyo kama mzaha au wanaweza fanya hivyo kusambaza ajenda ya kisiasa au wanaweza zitoa kutengeza hela kupitia watu watakaobofya taarifa hizo mtandaoni. Wachunguzi wa ukweli kama Sushi Dash na timu yake huwa wanafanyia tathmini taarifa zinazosambaa katika mitandao ya kijamii kutambua vitu ambavyo vimechapishwa ambavyo vina taarifa za uongo na za kupotosha, kisha huwa wanafanya utafiti wa kina kuthibitisha usahihi wa habari hiyo. Hali hiyo tu huhakikisha kuwa habari za ukweli zinachangiwa na umma. Bidasha ametambua mchanganyiko wa habari potofu na habari za uongo nchini Australia na amesema vichwa vya vi habari mara nyingi husambaza habari za uongo katika mtandao wa jamii. Huyu hapa tena anasema, kwa mfano sasa kuna vita kati ya Urusi na Ukraine, kwa hiyo kuna habari potofu na za uongo kuhusu vita hivyo. Kuna vita vingine mashariki ya kati kwa hiyo tuna hali kati ya Palestina na Israel na kuna habari nyingi potofu na za uongo kuhusu vita hivyo. Pia tumeona pia ulaghai wa kifedha wa kila mara na habari potofu kuhusu masuala ya kiafya. Dr Timothy Graham ni profesa mshiriki wa masomo ya kidijitali na katika chuo cha teknolojia cha Queensland amesema programu za mtandao wa jamii wakati mwingine unaweza kuwa na sehemu muhimu ya kusambaza habari za uongo na potofu. Mitandao ya kijamii hujengwa kwa ajili ya kufanya matangazo na inatumia programu kutengeza maudhui kwa misingi ya upendeleo wa mtumiaji kwa lengo la kupiga jeki ushiriki na um, um, um, um, um, umuhimu Sort of... anasema watu watapokea maudhui kwenye vifaa vyao ambayo hawawezi kataa. Binadamu wameundwa kijamii na hisia. Makala yenye hisia sana huenda yasiwe na ukweli. Nadhani mitandao ya itapiga jeki na kukuza maudhui ambayo yanachukuliwa hatua mara moja kutoka kwa watu na watu huwa hawakawii kuchangia vitu vinavyowapa hisia, iwapo vinachekesha au kama ni vitu hasi. Habari potofu zinaweza toka kwa vyanzo tofauti kama makosa ya kweli, ripoti za upendeleo, hisia, upotoshaji wa makusudi wa kisiasa kiitikadi au kiuchumi. Nadharia za njama mara nyingi tu huhusu simulizi za kina kuhusu njama za siri. Na tukielekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zimejiri, ni kwamba uh, kwa upande kinyume chake ni kwamba habari potofu hujumuisha wigo mpana au habari potofu ambazo huenda zika au zisihusu vipengele vya njama. Kwa mfano, timu ya maabara ya uchunguzi ya ukweli kutoka chuo cha RMIT ilifanyia utafiti nadharia ya njama ambayo ilipendekeza kuwa kodi ya QR zinabadilisha vitambulisho vya nguo katika jaribio la kuwafuatilia na kuwadhibiti watu binafsi. Nadharia hiyo ilidai kuwa hatua hiyo yenye lengo la kufanya sekta ya mitindo kuwa rafiki zaidi kwa mazingira ilikuwa njama ya Jukwaa la Uchumi Duniani, benki na serikali iliiunda. Anasema hii si sahihi. Kodi hizi zinakupa maelezo kuhusu kitu kilichotengenezwa, kama kimetengenezwa kwa kimaadili, mwongozo wa kuoshwa na maelezo ya kitambaa. Ila bila shaka kuna watu wanadai kuwa hivi vinahusu kufuatilia. Habari potofu zimekuwa tangu mwanzo wa lugha, kulingana na Daktari Darren Copin, mwanasayansi wa tabia kutoka Sydney. Hata hivyo, kwa sasa ni suala lililoenea zaidi lenye athari kubwa ya kijamii. Katika siku za nyuma, watu walipata ukweli na imani kutoka jumuiya yao, familia na utamaduni. Siku hizi huwa tunapokea habari kutoka sehemu zote duniani na vyanzo tofauti. Kulingana na utafiti wa chuo cha Canberra wa Australia, wako miongoni mwa kundi baya duniani kwa kuchangia makala potofu. Asilimia 80 watachangia makala wanayodhani ina mashaka, bila shaka inazidisha hali tunayokabili na habari za uongo. Usambazaji wa habari za uongo unaweza athiri sana jamii, siasa na simulizi za kibinafsi. Daktari Kopin na maelezo tena. When misinformation or fake news confirms a pre-existing belief or suspicion, then it can really affect behavior. And it also affects our votes. Anasema wakati habari za uongo zinathibitisha imani au mashaka yaliyoko, basi inaweza athiri tabia. Pia huwa inaathiri kura zetu na sera za umma kwanza kumulika mitazamo ya watu na kile ambacho kimeshawishiwa na habari za uongo ni, ni wanasiasa kujaribu kuvutia umma, haswa wakati wa Uviko. Tuliona masuala mengi kwa habari za uongo katika kila hali ya Uviko. Na mkurugenzi mkuu wa shirika la afya la dunia alisema, hatupambani tu na janga, tunapambana pia na janga la habari . Daktari Kopi ametambua sababu nne kwa nini binadamu husambaza habari za uongo. Huyu hapa ana maelezo zaidi. Anasema habari za uongo huchochea uh, kutokuwa na uhakika kwa binadamu. Bila shaka tunatamani usalama na hisia za udhibiti, tuna shauku ya kuondoa ukosefu wa uhakika, kwa hiyo huwa tunatafuta majibu na kama hayapatikani kwa haraka, huwa tunajaza mapengo. Kwa hiyo huwa tunapotoshwa na habari yoyote, wakati hakuna inayopatikana. Na la pili ni tuna upendeleo mkubwa hasi kama binadamu, alisema. Ameongezea kuwa binadamu wamebadilika kutoka na uteuzi wa asili, wakati watu wenye uadui zaidi ndio waliopona. Huyu hapa tena Anasema ukiwa hii ongea na Mwaustralia na huko you know, ngambo mara Australian nyingi huwa wanazungumza kuhusu buibui bui, nyoka beauty na papa wanaoishi Australia badala ya uzuri na fursa zilizoko hapa. Sababu zingine huwa tunavutiwa na habari za uongo au habari potofu ni upendeleo wa uthibitisho na teknolojia inayotumiwa kuunda habari za uongo uongo anasema kama sisi ni wanachama wa kundi kama la wanaopinga chanjo, basi tutakuwa na uwezekano wa kutafuta habari dhidi ya chanjo, au angalau hicho ndicho tu hukwama ndani ya ubongo wetu, na kitu ambacho hukwama ndani yetu ni vitu vinavyothibitisha na kuimarisha imani zetu zilizopo. Kwa hiyo huwa tunabadilika kuwa na misimamo iliyo kithiri na kongamano ya mwisho ni habari za uongo. Sasa zinaweza onekana kuwa kitaalam unapozitazama mtandaoni. Wakati unapokuwa na mtu ana kwa ana, unaweza eleza kupitia ishara wanazoonyesha, iwapo ni mikono kuloa au kukunja sura, inaweza kueleza kuwa hawa aminiki au wanachosema hakiwezi aminika. kupata ujuzi wa kutambua na kuthibitisha habari ni muhimu unapozingatia kuenea kwa habari potofu siku hizi. Kwa hiyo, Sushidas So anachangia mikakati yake mikubwa kwa kutofautisha kati ya habari halisi na za uongo. Amesema unaweza pata maneno muhimu, fungua ukurasa mpya, weka maneno hayo ndani ya ukurasa huo, na tafuta vitu vingine ambavyo unaweza pata na kutumia hayo maneno. Unaweza weka baadhi ya maneno na neno tafuta ukweli, kuona kwa mtu amebandika makala tayari kutafuta ukweli kuhusu mada. Kama ni picha unayotazama na hauna uhakika kuwa ni picha halisi, kama unatumia Google, unaweza bofya kauli kulia na utapata fursa ya chaguzi la kutafuta picha hiyo kutumia mtandao wa Google. Dr Copin amedokeza pia kuchukua habari za taarifa isiyo ya kuaminika kwa tahadhari kabla ya kuichangia mtandaoni. Nasema, simama na ufikirie, naweza rudia hiki kitu au naweza kim, kwa, kiambia mtu katika umma? Na kama hauna uhakika, basi usichangie vitu, kwa sababu unachangia kwa madhara ya habari potofu na pili, fanya tahadhari na unavyotafuta mtandaoni. Teknolojia ina, inavyoendelea, usambaaji wa habari potofu unabadilika pia. Profesa Timothy Graham anaeleza aina ya changamoto za usoni ambazo tunastahili tarajia katika ulimwengu wa kidijitali unaoendelea kubadil, kubadilika sana. I think one of the amesema nadhani moja ya changamoto kubwa ambayo AI inasababisha ni kwamba AI inaweza tengeneza vitu hivyo mwonekano wavyo ni kama vilitengenezwa na binadamu, na hayo si maneno tu, ila bila shaka picha pia. Na kwa hiyo mabadiliko halisi yanafanyika ni kwamba tuna makala mengi yanayotengenezwa na, na mashine za AI inachangia na inachanganyika ndani na inaendelea kuwa ngumu kufuatilia, kujua picha ipi ni halisi au ni maandishi yapi halisi dhidi ya yasiyo halisi. Katika ulimwengu wa leo wa habari potofu, ni muhimu kuendelea kupata habari kulingana na sushi dash. Njia fanisi ya kukabiliana na usambaaji wa habari za uongo ni kuwa na mazungumzo ya wazi. Jizuie kutumia matusi na kila wakati toa habari za kweli. Ni muhimu kutambua kuwa Mageuzi ni mchakato wa polepole unaohitaji uvumilivu. Tunatumia kwamba makala imekupa uelewa kuhusu changamoto ya kukabiliana na, na habari potofu na habari za uongo, iwapo ni mtandaoni ama katika vyanzo vingine vyovyote vile ambavyo huwa unapata taarifa zako. Kwa makala na mengine mengi zaidi kama haya, basi tembelea tovuti yetu mtandaoni ambao ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala iliandaliwa na waandishi wetu Maram Ismail na Gode Migerano hii. Ni idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.