Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia kuanzia leo Tuna wakubali wa Aboriginal na Torres Strait Islander ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya. Jambo popote ulipo na karibu katika makala ya idhaa ya kiswahili ya SBS huko na migodi migerani, tukaletia makala kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni sbs.com.au. Mengi ambayo tumeandalia, lakini yote hayo unaweza pata kwenye tovuti. Lakini tukianzia sasa moja kwa moja katika muktasari wa habari tulioandalia kutoka studio zetu za SBS. Katika muktasari wa habari asubuhi ya, ya leo, tukianzia hapa nchini Australia, waziri mkuu Anthony Albanese atarajiwa kuweka wazi na kuweka wazi sera mpya zitakazosaidia kupiga jeki biashara za Australia pamoja na ushiriki wa Australia katika ukanda wa kusini mashariki mwa Asia katika kongamano la mkutano wa ASEAN. Vilevile kuna kampeni baraza la saratani la Victoria lazindua kampeni mpya yenye kuweka umuhimu kwa swala so zima la kufanyiwa uchunguzi kwa saratani ya kizazi na udhibiti wa kulazimishwa na sheria za idhini ya uthibitisho kujadiliwa katika bunge la Queensland hii leo. Kimataifa, mahakama ya juu Marekani yaidhinisha Trump kuwepo katika karatasi ya kura, wakati wataalamu wa amani usalama wa na maziwa makuu wa kutana mjini Bujumbura, na maelfu ya wafungwa watoroka kutoka gereza la kitaifa nchini Haiti. Kwa hayo na mengine zaidi, jiunge nasi pia. Tutaletea makala ya michezo pamoja na mengine mengi hapo baadaye. Wasikiliza idhaa like, Kiswahili ya SBS kutoka studio zetu za tuza, SBS radio na makala yote kama kawaida kawaida wza kuyapata kwenye tovuti yetu, tukianzia moja kwa moja katika swala zima la sera mpya ambayo inatarajiwa kutolewa ama kuchapishwa na waziri mkuu Antoni Albanizi ambayo itapiga jeki biashara za Australia pamoja na ushiriki wa Australia katika ukanda wa kusini mashariki mwa Asia ndani ya kongamano la ASEAN ambayo naendelea kule mjini Melbourne hii leo Machi tano. Waziri mkuu atatumia hotuba yake kwa viongozi mia moja wa kusini mashariki mwa Asia pamoja na wakurugenzi watendaji wa makampuni mbalimbali mbali, katika kile ambacho anasema kwamba itakuwa ni sera mpya tano ambazo zitatangazwa, ambazo zinatokea kupitia pendekezo ambazo zilitolewa kwa upande wa mkakati wa kiuchumi kwa kanda hilo, na mojawapo ni kuboreshwa kwa mfumo wa viza, kuboreshwa kwa upande wa fursa za kifedha, kupigwa jeki kwa biashara na uwekezaji, pamoja na misaada katika sehemu za biashara katika mataifa kama Indonesia na Vietnam. Ni baadhi ya vile ambavyo vimependekezwa kuweza kuimarisha ms, msimamo wa Australia katika kanda hilo. Alipozungumzia hilo Bwana Albanizi anasema kwamba hizi ni sehemu muhimu za ukuaji wa Australia kwa sababu amesema, uh, uh, uh, nadhani Australia na Malaysia saa vile waziri mkuu na mitume jadili Sote tuna nia ya kuweza kuwa na mafanikio makubwa pamoja na kuwa na ukuaji mkubwa katika biashara na katika mahusiano ya kiuchumi, kwa sababu unapotazama fursa zilizopo na unapotambua kile ambacho kilipo katika ukanda wa kusini mashariki mwa Asia, na hususan katika mkakati wa kiuchumi ambao tumetambua kwa ni kwamba, hususan katika sekta ya nishati ya kijani, ni kama ni sehemu ambayo ina uwezo mkubwa sana wa kuweza kupanuliwa alisema waziri mkuu. na kutoka poto zungumia suala zima la saratani. Na baraza la saratani la Victoria limezindua kampeni mpya yenye lengo na inayolenga zaidi umuhimu wa kufanyiwa vipimo vya mara kwa mara vya sehemu ya kizazi, hususan kwa upande wa wanawake. Kampeni hiyo kwa jina la In Your Hands ama mikononi mwako kwa tafsiri yake, ina data ambayo inatoka katika sajili ya saratani ya Victoria ambayo inaonyesha kwamba zaidi ya wa Viktoria mia mbili waliotambuliwa kuwa na saratani ya kizazi mnamo mwaka elfu mbili ishirini na mbili na kuna wengine zaidi, kesi, kesi zingine zaidi ya elfu moja zilizotambuliwa katika miaka mitano iliyopita ya kati ya mwaka elfu mbili kumi na nane na mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Kiongozi wa uchunguzi katika baraza hilo na utambuzi wa mapema ni Kate Brown amesema kwamba uchunguzi wa saratani ya kizazi na vipimo vinavyofanywa katika saratani ya kizazi ni njia bora sana ya kuzuia saratani ya kizazi pamoja na mapendekezo mengine matano kwa wanawake na watu wenye kuwepo na na upande wa wa saratani ya kizazi wenye umri wa kati ya miaka uh, ishirini na tano na hadi sabini na nne chini ya mradi wa uchunguzi wa saratani kizazi. Like, ya kizazi imesema pia kwamba deta kutoka taasisi ya afya ya Australia pamoja na ustawi imedokeza ime kuwa mtu mmoja kati ya watu watatu ambao wanastahiki katika jimbo la Victoria bado hawajafanyiwa vipimo hivyo, pamoja na We know that there are, you know, a multitude of barriers that perhaps prevent people from participating in screening anasema tunajua kuna sababu na vizuizi vingi mno vinavyozuia watu kufanyiwa uchunguzi, na hii inajumuishwa kutokujua kama wanastahiki na pengine kuwa na haya ama aibu ya kutokuwa na starehe ya kuweza kujapo na kuhisi kwamba si kipaumbele ama pengine hata inakuwa ni kwamba inakuwa ni kiwewe kili, walichopitia katika siku za nyuma walipofanya vipimo hivyo, alisema na udhibiti wa kulazimishwa na sheria za idhini ya uthibitisho zitajadiliwa ndani ya bunge la Queensland hii leo Jumanne tano Machi. Iwapo sheria hizo zitapitishwa, sheria itakuwa itawasilishwa. Ni kile ambacho nasema kwamba mfumo wa uthibitisho pamoja na idhini na kuweza kufanya iwe swala la jinai kwa kuweza kuingilia kati ama kuondoa mipira ya, ya kukinga ambayo wak wak watumia wakati wa kujamiana bila ruhusa amba, hali ambayo itakuwa ni kinyume cha sheria. Mageuzi hayo yataleta Queensland katika sehemu zingine kwa sawia na mamlaka mengine ambayo pia yamepiga marufuku matendo kama hayo. Tofauti tu itakuwa ni kidogo, ni kidogo ni kanda la kaskazini pamoja na magharibi ya Australia. Mjadala huo unajiri miezi michache tu baada ya serikali kuwasilisha mswada muhimu sana ambao ulikuwa unafanya kuwa suala la udhibiti wa kulazimishwa kuwa hatia yake kivyake yenyewe. Na uchunguzi umezinduliwa katika madai kwamba vilipuzi vilitumiwa chini ya wafanyakazi watatu katika moja ya mgodi ambao ulikuwa chini ya ardhi jimboni Queensland. Chama cha kinachoshughulikia masuala ya ujenzi pamoja na, na mapori na madini kimesema kwa kwamba vilipuzi hivyo vililipuliwa mita thelathini chini ya watu hao wa watatu na vinaaminika kwamba vilifanyika muda wa kazi za usiku, wakati ambapo tukio hilo linasemekana kwamba lilifanyika katika eneo la Kidston Pumped Storage Hydro Project ambalo liko katika eneo la magharibi ya mji wa Townsville. Chama hicho cha wafanyakazi kimesema kwamba wafanyakazi hao walihisi mtetemeko ambao lina pamoja na kusikia milipuko kabla waondoke katika sehemu hiyo na kuelekea katika sehemu ambapo walikuwa wanapata malazi, na walieleza kwamba vilipuzi vilikuwa vimelipuliwa chini yao na tukilekea katika taarifa za kimataifa ni kwamba majaji kwa kauli moja wa, wa mahakama kuu ya Marekani walibatilisha uamuzi wa mahakama ya juu ya Colorado kumwondoa Trump katika karatasi ya upigaji kura. Mahakama ya juu nchini Marekani imempa Trump, ama Donald Trump ushindi mkubwa Jumatatu wakati akifanya kampeni kurejea tena kwenye urais akibatilisha uamuzi wa mahakama ambao ulimwengea uliokuwa umemtenga kutoka katika kura ya Colorado chini ya kifungo cha katiba kinachohusisha wasi kwa kuchochea na kuunga mkono shambulio la Januari sita Mwaka elfu mbili ishirini na moja kwenye jengo la bunge la Marekani. Majaji hao kwa kauli moja walibatilisha uamuzi huo wa mahakama ya Colorado, na tukielekea moja kwa moja ambapo uh, Trump katika kura ya msingi ya chama cha Republican siku ya Jumanne baada ya kugundua kuwa marekebisho ya kumi na nne ya katiba ya Marekani yalimzuia kuendelea kushikilia wadhifa wa umma na kutoka pa tuelekea moja kwa moja katika taarifa zingine ambazo zinajiri, hususan nchini Haiti ambapo maelfu ya wafungwa walitoroka gereza la taifa la Haiti lililopo katika mji mkuu, wakati wa makabiliano ya bunduki usiku wa kuamkia Jumapili kati ya polisi wa kitaifa na makundi yenye silaha. Afisa mmoja aliambia vyombo vya habari, waziri mkuu wa Haiti Ariel Henry yuko nje ya nchi hiyo kwa sasa, na alikuwa nchini Kenya ambapo alikuwa anatia saini mkataba na Kenya na alienda wiki iliyopita huko nchini Kenya ambapo walisaini makubaliano ya pande mbili kuruhusu maafisa elfu moja wa jeshi la polisi wa Kenya ambao wataongoza kikosi cha usalama cha kimataifa. Umoja wa Mataifa, Mataifa uliidhinisha kikosi hicho kusaidia Haiti kupambana na vurugu za makundi yenye silaha na kurejesha usalama. Haikuwa wazi alikokuwa waziri huyo mkuu siku ya Jumapili. Na wataalamu wanaohusika na, na masuala ya amani na usalama pamoja na kukabiliana na migogoro wanakutana kwenye mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, kutathmini njia za kumaliza mizozo kwenye nchi wanachama. Wataalam hao wanaohusika na, na masuala ya amani ya pamoja na kabila na kabla na migogoro wanakutana kwenye mji mkuu wa Bujumbura kutathmini njia za kumaliza mizozo iliyopo kati ya nchi wanachama wa kanda ya Maziwa Makuu na machafuko ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Congo. Huang Xia, mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwenye kanda ya Maziwa Makuu, amesema hali si ya kuridhisha katika nchi za eneo hilo kutokana na migogoro isiyokwisha na pia machafuko huko mashariki mwa Congo, licha ya nchi za kanda hiyo kutia saini makubaliano ya amani na usalama. Waziri wa mambo nje wa Burundi, Albert Shingiro, ambaye pia ni mwenyekiti wa baraza la mawaziri wa nchi kumi tatu za kanda ya maziwa makuu na Afrika Kusini zilizotia saini na Congo, amesema licha ya mkataba huo kutiwa saini zaidi ya miaka kumi sasa, kuna changamoto zinazokwamisha utekelezaji wake. Tukiangazia kidogo hali ilivyo katika masuala ya michezo, hali inaendelea kuwa tete kwa upande wa timu ya Real Madrid ambapo wachezaji kadhaa walipewa kadi za njano katika mechi ambayo walicheza dhidi ya Valencia katika uwanja wa Mestalla ambapo mwamuzi alipuliza kipenga cha mwisho sekunde chache tu kabla ya goli kufungwa hali ambayo ilizua mvutano pamoja na maneno kurushwa miongoni mwa wachezaji na waamuzi wa, wa, wa mchezo huo, na hata mnyota kinda wa Real Madrid, Jude Bellingham kuonyeshwa kadi nyekundu katika mechi hiyo, hali ambayo itaweza kumzuia kucheza mechi tatu zijazo iwapo timu yake itafeli kuweza kukata rufaa kwa uamuzi huo. Katika taarifa zingine ya michezo, Brentford wanafikiria kumnunua mshambuliaji wa Norwich na Marekani Josh Sargent mwenye miaka 24 huku akijiandaa kwa ajili ya kuondoka kwa mshambuliaji wa Uingereza Ivan Tony mwenye miaka 27 ambaye anavizivutia Chelsea na Arsenal. Hii kwa mujibu wa jarida la Football kutoka London. Na Liverpool wanatazamiwa kuanza mazungumzo na Andy Robertson kuhusu kandarasi ya mpya ya msimu huu wa joto la ha na hawana wasiwasi na ripoti zinazomhusisha mlinzi huyo wa kushoto wa Scotland wenye umri wa miaka 29 na timu ya FC Bayern Munich hiyo ni kwa mjibu wa Football Inside, wakati Manchester City na Borusia Dortmund wanafuatilia mshambuliaji wa AC Milan na wa timu ya taifa ya Italia chini ya umri wa miaka 17, Francesco Camada, ambaye anatazamiwa kukataa ofa ya mkataba wa kulipwa katika klabu hiyo ya Siria atakapofikisha umri wa miaka 16 wiki ijayo, kwa mradi miaka 18 wiki ijayo. Hiyo ni kwa mjibu wa jarida la Gazeta Dello Sport ambayo iko kule Italia. Na Arsenal wamempa kipaumbele mshambuliaji wa Sporting Lisbon na Swedi Victor Jokeres mwenye miaka ishirini na tano msimu huu. Na tukielekea katika taarifa zingine hapa nchini Australia, ni kuhusiana na swala zima la timu ya Central Coast Mariners ambayo inajiandaa kukabiliana na timu ya FC Odisha ambayo itachapa katika nusu fainali ya mechi ambazo tajiri katika kombe la nusu fainali ya kanda la AFC ama la kanda hili la Asia. Mshindi wa mechi hiyo basi atasonga mbele. Mechi ya kwanza itakuwa alham, Alhamis mida ya saa moja usiku na mechi ya pili ya marudiano itakuwa ni tarehe kumi na nne Machi mida ya saa tatu usiku kwa masaa ya mashariki ya Australia. na tukiangalia hali hivyo katika maswala ya utabiri wa hali ya hewa. Lakini kabla ya utabiri wa hali ya hewa tuangalie maswala katika fedha ikoje. Dola moja ya Australia na thamani ya senti ishirini na tano za Marekani, wakati dola moja Australia na thamani ya faranga 1826 na senti kumi na saba za Burundi, na dola moja Australia ikiwa na, na, na, na, na, na thamani ya faranga elfu moja mia nane na mbili na senti sabini na mbili za Kongo na dola moja Australia ina thamani ya faranga mia nane thelathini na mbili na senti kumi na nane za Rwanda wakati dola moja Australia ina thamani ya shilingi elfu mbili, mbili mia tano hamsini na mbili na senti ishirini na saba za Uganda wakati dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 98 na senti nne za Kenya na dola moja ya Australia na thamani ya shilingi 1659 na senti 54 za Tanzania. Katika utabiri wa hali ya hewa kwa sasa katika mji wa makanisa Adelaide, nyuzi joto pale ni 28.9, na kilele kinatarajiwa kufika 34 wakati Brisbane nyuzi joto zikiwa ni 24.3, kilele kinatarajiwa kuwa 28 hii leo, tukielekea Canberra ni 19.3 na kilele cha kinatarajiwa kuwa 28 wakati Darwin Nyuzi joto pale ni 29.2 na kilele chake kinatarajiwa kuwa 32 na uwezekano wa mvua pamoja na dhoruba hapo baadaye. Wakati Hobart ni 17.9 na kilele chake kinatarajiwa kufika 24 na Perth itakuwa ni 21.6, wakati kilele chake kitarajiwa kuwa 31. Melbourne itakuwa ni 25, kilele cha nyuzi joto pale kiwa ni 31. Sydney itakuwa ni 23.8 na kilele chake kitarajiwa kuwa ni 26. Kufikia hapo ni mwisho wa taarifa habari ambayo tumeandalia. Bakia nasi kwa makala mengine ya kujia kutoka studio zetu za SBS Radio. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.