Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Endelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodi ya migerano katika studio zetu za SBS kuletia makala pia, moja kwa moja kwenye tovuti yetu ani SBSCU kwa, SBS kwa juu Swahili. Kwa sasa tulekea moja kwa moja katika makala matumandalia kwa leo tukianza na makala kuhusu ugonjwa wa moyo na aina fulani ya ugonjwa wa moyo ambapo wiki ya tarehe 26 Februari hadi tatu Machi ni wiki ya kutoa uelewa wa ugonjwa wa moyo na kifaa kinachotumiwa kusafirisha hewa au damu moyoni. Utafiti mpya umeonyesha kuwa kuna zaidi ya robo ya idadi ya waustralia ya milioni ambao wametambuliwa kuwa na aina hiyo ya ugonjwa wa moyo, ila utafiti huo pia umeonyesha pia kuwa watu wengi hawana uelewa kuhusu aina hiyo ya ugonjwa wa moyo, hali ambayo inazua wasiwasi wasi mkubwa zaidi. Upungufu wa pumzi, mapigo ya moyo, kizunguzungu, kizungu na mchoko Hizi ni baadhi ya dalili za aina ya ugonjwa mbaya wa moyo ambao umewaambukiza maelfu ya na mamia ya Waustralia wa ila, si watu wengi ambao wanawelewa kuhusu ugonjwa huo. Dr Heath Adams ni daktari wa moyo wa kuingilia kati katika hospitali ya Royal Albert ameweka wazi uzito wa ugonjwa huo. Uh, and it occurs mainly to, to patients as they advanced. Anasema aina hii ya ugonjwa wa moyo ni wa kawaida sana, na kutokua na kutokea na kuto na kuto zaidi miongoni mwa wagonjwa wanapozeeka. Na kimsingi aina hiyo ya ugonjwa wa moyo inahusu kifaa kinachovuja au chembe chembamba ambacho huweka shinikizo kwa misuli ya moyo ili iweze pitisha damu mwilini vizuri na tumepata kuwa nusu milioni ya Waaustralia wanaathiriwa kwa aina hiyo ya ugonjwa wa moyo, na kama hautibiwi unaweza sababisha kufeli kwa moyo, kulazwa hospitalini, kiharusi, na wakati mwingine unaweza sababisha kifo pia. Kulingana na ripoti mpya kutoka shirika la Hearts for Heart, zaidi ya nusu milioni ya Waaustralia wameambukizwa ugonjwa huo tayari. Na idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka. Ripoti hiyo imeonyesha kuwa kufikia mwaka elfu mbili hamsini na moja idadi ya watu wanaoishi na aina hiyo ya ugonjwa wa moyo itafika watu laki nne elfu thelathini na tano. Dr. Adams anaelezea sababu ya utabiri wa ongezeko hilo akisema kwamba so in in Australia we are going to experience uh, an exponential increase in heart valve disease. Anasema kwa hiyo nchini Australia tutapitia uzoefu wa ongezeko kubwa la ugonjwa wa moyo, ambapo kifaa chochote ndani ya moyo kinaharibika. Hiyo ni kwa sababu kizazi cha mababu kinaanza kufikia umri wa miaka themanini. Sasa aina hii ya ugonjwa wa moyo unaweza athiri aina fulani ya kundi, bila shaka ni wazee. Inaweza waathiri pia wagonjwa ambao wana historia ya homa inayofanya moyo kuvimba iwapo ni kwa wagonjwa ambao wana asili ya Australia au wahamiaji ambao wamepitia uzoefu wa homa ya moyo kuvimba katika nchi zao za asili, ambayo inaweza sababisha aina tofauti ya ugonjwa ambao unaweza tibiwa. Hata hivyo, haya siyo matokeo ya kushangaza zaidi kutoka ripoti ya Heart for Heart. Tanya Hall ni mwanzilishi na mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo la msaada. Amesema kuna matokeo mengine yanayozua wasiwasi pia, kama anasema: kwa hiyo matokeo ya utafiti huo yanatueleza kuwa zaidi ya robo ya Australia ambao ni takriban watu milioni tano nukta sita hawana taarifa kuhusu aina hiyo ya ugonjwa wa moyo madhara yake na changamoto zake. Ni theluthi tatu tu ya waustralia wote ambao wanauelewa kuhusu ugonjwa huo wa moyo, na hali hii inajumuisha wale ambao wanaishi na ugonjwa huo. Inatueleza pia kuwa takriban robo ya watu ambao wana zaidi ya miezi kwa maradhi ya miaka 65, ambao wako katika hatari kubwa, hawana taarifa kuhusu ugonjwa huo wa moyo. na Bihola anajaribu tena kuelezea sababu ya uhaba wa wale wa wagonjwa huo. Anasema watu mara nyingi hufikiria kuhusu ugonjwa wa moyo kama mtu ambaye amepata mshtuko wa moyo, ila aina nyingi ya magonjwa ya moyo yapo, na wachache miongoni mwetu wanaoelewa madhara ya kuzeka kwa mfumo wa moyo. Aina hiyo ya ugonjwa wa moyo unaweza sababishwa pia na dalili za kimya, ambayo ina maana kuwa baadhi ya watu wanaoishi na ugonjwa huo huwa hawaonyeshi dalili au hawana dalili hadi ugonjwa huo unakuwa mbaya. Yote hayo yanachangia kwa uhaba wa uelewa wa ugonjwa ambao unaweza fanya kutambuliwa kwa ugonjwa huo kuwa vigumu. Hata hivyo, mbunge wa shirikisho Maria Vanva. Kino, ambaye pia ni mwanachama wa kundi la marafiki wa moyo na kiharusi bungeni ana maoni tofauti. Amesema uhaba huo wa uelewa wa ugonjwa huo wa moyo umemulika uhaba wa ukosefu wa ujumbe unaofaa kwa jumuiya za Waustralia wa wenye tamaduni nyingi A large Anasema idadi kubwa ya waustralia ambao wanatoka katika jumuiya za wahamiaji, kwa sababu ya kutokuwa na ujuzi wa Kiingereza au kutokuwa na miradi inayolenga saswa jumuiya hizo katika lugha yao huenda wasiweze pata vifaa vyovyote au utafiti kuhusu magonjwa na aina hiyo ya ugonjwa moyo ni moja yavyo. Kwa hiyo kuna swala la lugha pia, uhaba wa dalili au asili yao inaweza fanya watu wengi wapuuze ugonjwa huo kama kitu ambacho si muhimu ni kosa ambalo linaweza geuka kuwa ghali baadaye. Philip Horan ni mmoja wa watu wengi nchini Australia wanaoishi na aina hiyo ya ugonjwa wa moyo. Amesema hakujua alikuwa ameathiriwa kwa ugonjwa huo hadi ugonjwa huo ulipotambuliwa wakati wa tukio lingine tofauti kabisa. I had a um, a motorbike accident and it wasn't by any means what you could term a serious accident. Anasema nilipata ajali ya pikipiki. Na haikuwa ajali mbaya sana, ila nilivunja mbavu kadhaa. Ajali hiyo ilifanya niende hospitalini kuchunguzwa, na wakati nilikuwa hospitalini walianza kuzungumza kuhusu hali ya moyo wangu. Sikuwa na taarifa yoyote kuhusu, kwa hiyo wa kwangu ilikuwa mshtuko kabisa, haswa wakati niliambiwa ilikuwa katika kiwango hatari. When it was described as a critical stage. Wakati kuna mamia ya maelfu ya watu wanaoishi na ugonjwa mbaya na idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka. Wataalamu wanakubali mengi zaidi yanahitaji fanyika kuongeza uelewa ili watu waweze pimwa. Bi Vamba Kino amesema kuzuia kunahusu mawasiliano mazuri kati ya mgonjwa na daktari wao. Part of the... Uh, efforts that are put into raising awareness isn't only to, uh, you know make sure that people, you know, don't, don't die as a result of conditions that could have been treated. Uh, but it's also important just so that people can be aware that um, you know, Anasema sehemu ya juhudi inayowekwa kuongeza uelewa si tu kuhakikisha watu hawafi kwa sababu ya ugonjwa ambao ungetibiwa, ila ni muhimu pia ili watu wawe na uelewa kuwa aina fulani ya dalili zisipuuzwe, kuwa si muhimu. Kwa hiyo kuwashirikisha majipi kuzungumza zaidi kuhusu dalili, na kwa majipi pia kufanya vipimo hivyo vya msingi ambavyo mtu anaweza fanya. Katika hali hiyo, wagonjwa wanaoelezewa wasiwasi wao kuhusu dalili hizo wanaweza tambua ugonjwa huo wa moyo. Bwana Heran anapendekeza kuwa watu wapimwe kabla iwe kuchelewa kwa sababu anasema ushauri wangu ni na, sijui umri wa miujiza ni upi, pengine inaweza sema 60 au kitu kama hicho. Himiza tu na omba GP wako afanye vipimo vingi ambavyo wanaweza fanya, na inawezekana wa kushauri. Bwana akikamilisha taarifa hiyo kuhusu aina hiyo ya ugonjwa wa moyo inayoathiri hasa vile vifaa ambavyo vinasafirisha damu na hewa mwilini. Na kwa taarifa hii na mengine kama hayo anawezokapata yote kwenye tovuti yetu wanaone ambao ni SBSu mkwaa juu Swahili. Makala liandaliwa na waandishi wetu Alex Anifantis na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.