SBS live streams and podcasts are supported by advertising. SBS. <laughs> jambo paute lipona karibu katika taarifa za habari za sbs sstukaltia makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu zass na mtandaoni alani ambao ni sbscu mkoawjuu swahili katika mktasari wa habari ambatomwanalea mchana wa leo kuna maswala ya kitamaduni yakina ndani ya jeshi la ulinzi kulingana na uchunguzi kwa kesi za kujua za wanajeshi wa stafu waziri mkuu wa australia antoalbanizi asema kwamba umma huko tayari kusikiza kampeni hasi kauli hiyo imejiri baada ya matokeo ya kura ndogo katika eneo bunge la Dunkley. na nasitisha mapigano sasa hivi makamu rais harris awaambia israel na hamas wakati familia ya mbunge cherubin katika jamhuriya ya kongo yapinga ripoti ya kifo chake na katika michezo shetani wekundu wa manchester wala kichapo katika dimba la etihad waziri mkuu anoalban amesema uchaguzi mdogo wa dnly umethibitisha kuwa waaustralia hawavutiwi na kampeni hasi mbunge wa chama cha liberal ibasuan lei amekosolewa kwa ujumbe aliyoandika katika mtandao wa x kabla ya kura ya kupigwa uliosema kama hautaki wanawake wa australia wanyanyaswe na wahalifu wa kigeni piga kura dhidi ya chama cha labo bwana albanizi ameeleza shirika la habari la radio la 5aa kuwa jumuiya haipendi aina hiyo ya maneno na dui mkubwa wa jeshi la ulinzi la australia yuko ndani yake amesema mwenyekiti wa tume a kifalme iliyopata kuwa jeshi la taifa linakabiliana na masuala ya kina ya kitamaduni alipofungua vikao vya mwisho vya umma vya tume ya kifalme katika visa vya kujua kwa wanajeshi wa staafu mwenyekiti ni kaldas aliomba ushirikiano na uajibikaji kushughulikia changamoto za kimfumo bwana kaldas amesema uchunguzi huo haujakuwa ukitaka kudhoofisha uwezo au kukosea heshma historia ya kifahari ya jeshi la australia kuimarisha mahusiano ya kiuchumi usalama wa kikanda mabadiliko ya mazingira na nishati safi viko juu ya ajenda ya viongozi wanaojumuika kwa kongamano wa maalum la asia na australia mjini melbourne viongozi wanaohudhuria mkutano wa chama cha mataifa ya kusini mashariki ya asia watafanya mkutano baina ya nchi hizo juu ya ratiba iliyojaa pamoja na kufanya majadiliano katika muda wa siku tatu kuanzia leo t4 machi na makamu rais wa marekani kamala haris jumapili alitoa wito wa sitisho la mara moja la mapigano katika ukanda wa gaza na kuishinikkiza kwa dhati israel kuongeza usambazaji wa misaada ili kupunguza kile alichokiita hali isiyo ya kibinadamu na janga la kibinadamu miongoni mwa wapalestina biharis ambaye alikuwa akizungumza kwenye hafla huko selma jimbo la alabama kuadhimisha kumbukumbu ya mauaji mabaya au ausy ambapo wanajeshi wa jimbo hilo waliwapiga watu waliokuwa wakiandamana kwa amani alihimiza hamas kukubali makubaliano ya kuwaachia huru mateka ambayo yatakuwa mwanzo wa sitisho la mapigano kwa kipindi cha wiki sita na kuruhusu usambazaji wa misaada kwa wingi katika nukuu ya hotuba ya makamu rais haris anasema kwamba watu wa gaza wanakabiliwa na njaa hali ni ya kinyama na ubinadamu wetu wa pamoja unatulazimisha kuchukua hatua na katika sehemu nyingine ya hotuba yake anasema kwamba serikali ya israeli lazima ifanye juhudi zaidi kwa kuongeza vya kutosha usambazaji wa misaada kwa wingi hakuna visingizio hapa mwisho wa nukuu barani afrika familia ya mbunge cherubin okende aliyewawa nchini kongo miezi saba iliyopita imepiga ripoti ya uchunguzi wa mwendesha mashtaka iliyohitimisha kwamba mwanasiasa huyo wa upinzani alikufa kwa kujitoa mhanga akizungumza na waandishi wa habari mjini kinchasa mwendesha mashtaka mkuu fermn mvonde alitangaza kwamba cherubin okende alijua kwa kujipiga risasi katika nukuu ya taarifa hasema kwamba uchunguzi ulihusu matumizi ya risasi mawasiliano mwili wa marehemu na madaktari wa upasuaji wa maiti na uchunguzi wa maiti unaonyesha okende aliyekufa kufuatia na kuvuja damu kutokana na kidonda kilichosababishwa na silaha aliyotumia mwenyewe mwisho wa nukuu kauli hii inakuja ikiwa ni sehemu ya kesi inayohusu kifo cha aliyekuwa waziri wa uchukuzi na mawasiliano aliepatikana amefariki kwenye gari lake julai 13223 huko mjini kinchasa kulingana na hitimisho la uchunguzi alijiua mwenyewe kwa kujipiga risasi kwenye kichwa chake ripoti hiyo ya uchunguzi imeifuta nadharia kadhaa juu ya tukio hilo kwanza ripoti ya uchunguzi inaeleza kuwa okende hakuwepo siku moja kabla ya kifo chake saa k alasiri katika mahakama ya katiba simu yake wakati huo ilionekana katika mtaa mwingine mbali na mahakama ya katiba na kumalizia taarifa hizi mchekeshaji maarufu wa nigeria john or almaarufu mtr ibu amefariki dunia siku ya jumamosi baada ya kuugua kwa muda mrefu bwana ibu alifariki akiwa katika hospitali moja mjini legos alipokuwa akipatiwa matibabu rais wa chama cha waigizaji wa filamu wa nigeria emeka rolas aliyethibitisha taarifa za kifo cha bwana ibu siku ya jumamosi na katika michezo ligi kuu ya nrl imeanzia mjini las vegas marekani ambako imeanza kwa kuishinda south kuishindast rabis kwa alama 36 kwa 24 katika michi nyingineny roosters imeicharaza brisbe broncos kwa alama 2 kwa kmi mechi hiyo ikigubwikwa kwa shutma za matamshi ya ubaguzi wa rangi dhidi ya mchezaji wa brisbane broncos wa na broncos kutoka kwa mchezaji wa wany rosters najuta wa soka wa ligi kuu ya uingereza mm. ameisaidia timu yake kupata ushindi wa magoli matatu kwa moja katika debi ya manchester usiku wa kuamkia leo fil mwenye miaka 2htatu aliongoza timu yake katika mechi ya kusisimua kwa kufunga magoli mawili katika mechi hiyo ya ligi kuu dhidi ya watani wao wa jadi go tatu lilifungwa na erling haland lakini macs rashford alikuwa amefungulia akiba timu ya manchester manheun katika dakika za kwanza za kipindi cha kwanza cha michi hiyo punde baada ya mechi hiyo mwalimu wa manchester city pep guardiola alisema kwamba fn ameonyesha kiwango cha kwa gwiji wa mchezo huo na tukirusha macho katika maswala ya utabiri wa hali ya hewa mjini Adled noto pale ni 9 tukielekea mjinia ambako ni 3 aikiwa 322i na Sydney kwa sasa saso pale i ufishotarifaa penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook