unasikiliza ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au. mkwaju swahili tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborigin anatorestrade island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya jambo po tulipo na karibu katika makala ya idha ya kiswahili ya asbs suko na migode migerano tut makalakutoka sudo zetu za SBS, na mtandaoni anmbao niu mkooengi tumandalea lakini kwa sasa tuanze kwa kionjo cha kile ambacho kiko hapo mbele tukianzia katika swala so zima la tamasha za jumba la jijini sydney na kazi ambazo zinatoaje ni yako na mimi ama ni ya wale ambao wanaishi maisha ya kifahari tu huyapa afisa mwenye mahusiano ambaye analeta mahusiano kati ya jumba la opra na jumuia akifafanua zaidi zile show tuko nazo kubwa kubwa sana ni hizo hizopra na bale hmm. sana sana ndio zinazoonekana zinazo lakini eh, tuna maonyesho mengine mbalimbali mbali. kama vile maigizo madogo eh, tuko na um, maigizo ya za wanafunzi pia hmm. na pia za wanafamilia wazazi na watoto pia kwa hivyo tuko na vitu kadhaa kadhaa ambazo hazionekani sana lakini bado ziko hapo uh, for example sasa umeanza kanisa alafu umeingia mambo ya mapenzi unajipata unaandika mambo yenye inaendelea kwa maisha yako presently so, mtu anawezaona kama hiyo ni mambo ya ulimwengu lakini inakuanga tu naimba mambo yenye inafanyika kwa maisha na yako nahi ilikuwa ni sauti ya b wanyika mshila afisa mahusiano hapo katika jumba la opra akifunguka kuhusu kazi ambazo wanafanya na maonyesho amatoleo zinazo kutoka jumba la opra na ulisikia sauti iliofuata ilikuwa ni ya msanii lusimusapo akizungumza kwani ni wasanii wengi wa ambao ni kidini ama kikristo ki, ukipenda wa, uwa wanaishia katika nyimbo za kidunia akifunguka hapo lakini yote hayo utasikia muda usio mrefu lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari katika mktasari wa habari asbh mchana huo leo shirika la jasusi la australia latetea uamzi wake wa, wa kutofichua jina la mwanasiasa ambaye amesema kwamba amekiuka pamoja na kuhatarisha usalama wa taifa kwa kupitia masuala mazima ya udukuzi wakati huo wachunguzi katika jimbo la viktoria eneo la magharibiitoriawaendelea kufanya uchunguzi kuhusu kilichosababisha moto katika eneo hilo ambayo imetishia zaidi ya nyumba miamoja na kuhatarisha pia maisha ya watu vilevile serikali ya viktoria imefuta mlo wa jioni wa eftar ambao ni rasmi mwaka huu baada ya mashirika miamoja ya kiislamu kutia saini barua ikisema kwamba hawataingia wala hawatashiriki katika tukio hilo kimataifa tukitazama kule tanzania ambapo hayati mwinyi akumbukwa kwa kuwajibika kuongoza mpito kuelekea demokrasia nchini tanzania hii ni baada ya taarifa za rais mstaafu wa tanzania mzee ali hasan mwinyi kuaga dunia katika masaa ya hapo jana na sasi za kiraia kule senegal zaungana na upinzani kutayarisha uchaguzi wa rais baada ya sitofahamu kuibuka kupitia tangazo kwamba rais atasalia madarakani mpaka mwisho wa mwaka nako rais wa msumbiji nyusi kutoshtakiwa uingereza sababu zote tunaziweka wazi muda usio mrefu tukianzia hapa sasa shirika a la jasu lamsma maimetetea uamziwake wa wakutoweka wazi jina la mwanasiasa wa zamani mbymsmm hmsal a aunashiammkam ni hatua ya muda mrefu sana ya kutoweka wazi eh, majina ama uh, katika umma masuala like, ya operesheni za shirika hilo la like kijasusi kwa sababu za kindani ambazo hajataka kusema wazi b amesema katika kesi hii australia inataka mashirika na huduma za kijasusi za kigeni kujua kwamba yupo wanajua yule ambaye alikua anashirika katika masuala ya kijasusi dhidi ya australia na bila shaka wataweka kila kitu wazi wakati utakapofika hata hivyo masalakauli hio mejiri na, ku, na kukosolewa na kiongozi wa ambaye amesema kwamba anaondoka na anajondoa ya kusema kwamba mtu huyo wa zamani atajwe na aibishwe kwa umma kwasu anasema ni vigumu sana kupitia mashtaka na shutuma hizi kutolewa kwa sababu inaleta wingu baya kwa sababu juu ya wabung, wabungi wa zamani na hii ndio sababu wa katika kesi hii wastahili kutajwa ama mtustahili kutajwa na bwana bwanabades ameweka wazi kwa nini huwezi ukafanya hivyo na tunakubali ushauri huo hii ilikuwa ni baada ya kiongozi wa upinzani kuanza kurusha makonde ya kisiasa akitaka mtu mwanasiasa huyo zamani atajwe lakini baada ya maelezo kutolewa kwa kiongozi huyo wa shirika hilo la ujasusi kiongozi wa upinzani ametulia akasema kwamba tunaelewa na tutaendelea kuomba majina hayo yawekwe wazi wakati huo katika jimbo la victoria uongozi kwa mradhi uchunguzi unaendelea kujua ni kipi kilichosababisha moto katika maeneo ya jimbo la, ya magharibi ya victoria na hali ambayo imetishia nyumba zaidi ya mimoj na kuweka maisha watu hatarini hata hivyo kisa hicho kimedhibitiwa moto huo katika eneo la derel na kusini mwa balarat uliwaka mida ya jioni ya, ya juma ne na jumatano wakati kulikuwa na hali mbaya ya mazingira hali mbaya joto sana na kamishna wa udhibiti wa maswala ya dharura ni victoria ji anasema kwamba kulikuwa na wasiwasi kwamba moto huo huenda uliwashwa kimakusudi anasema tunajua kwamba pakua radi yeyote wamida hiyo na tuamini kwa kwamba kulikuwa hapakuwa na wala mashini zingine ambazo zilikuwa katika maeneo hayo wakati ambao imesababisha moto kwa, hiyo. kwa sasa tunachukulia tukio hili kama moto ambao wana mashaka kuhusu jinsi ambapo ulianza uli na tunafanya kile ceza kujua na kupata thibitisho kwamba ulianza vipi kwa sasa tunaendelea na uchunguzi kwa kina na polisi pamoja na mamlaka ya moto katika maeneo ya vijiji na no, majimbo tukisalia jimboni victoria serikali ya jimbo hilo imefuta ile ama imefuta kabisa ile mamkuli ya jioni ya iftar ambayo inafanya wakati wa uh, mfungo wa ramadan baada ya mashirika miamj ya kiislamu kuandika barua ya wazi kusema kwamba hayatashiriki katika tukio hilo kumekuwa na wito kama huo pia katika jimbo la newsouthw ambapo serikali ya minse imeonesha kwamba hakijakuwa najibu kuweza kujibu maombi na maoni ya waislamu na waarabu kwa ujumla jimboni humo kiongozi wa jimbo hilo la nwsoth a chrisminse It's not going to go ahead, but that's not because the government doesn't care or isn't interested or isn't prepared to invest when it comes to that community. In New South Wales. anasema tukio hili alitaendelea mbele si kwa sababu serikali haijali wala serikali haiko tayari kuwekeza katika maswala ambayo yanahusiana na jumuia ya hiyo jumu jimbon najua kwamba kumekuwa na ukosoaji mkubwa kwa serikali hii na nataka kuasha kwamba wote ambao wamesema na kile ambacho kimesemwa kipo kuhusiana kupotezwa kwa maisha na hususan raia ambao hawanahatia na maisha yao ambao katika miongoni mwa jumia wa, wa palestina na katika eneo la mashariki ya kati kwa nimesema kabla na mara kadhaa sina tatizo lote la kurudia tukio hili wala kulandaa wakati wowote wa ambapo itakuwa na watayari kuweza kuhudhuriwa tukianza katika taarifa ambazo imesifukia hivisasa ni kwamba rais mstaafu wa tanzania mzee ali hassan mwinyi alifariki dunia alhamis katika hospitali ya mzena jijini dar es salaam alipokuwa akipatiwa matibabu ya saratani ya mapafu baadhi ya watanzania wakiwemo wanasiasa wamesema rais huyo wa awamu ya pili atakumbukwa zaidi kama kiongozi shupavu aliyechukua usukani wakati taifa hilo likitoka kwenye vita vya kagera na kufanikiwa kuimarisha uchumi wa nchi hiyo When this she... Uh... waandishi wa habari wa wa katika maeneo mbalimbali nchini tanzania wametoa wa taarifa hizo ambapo wasema kwamba mwinye alikuwa rais wa pili wa tanzania analiongoza kwa kipindi cha miaka kumi kuanzia hadi huku akiwa ni rais wa kwanza kuchaguliwa kwa njia ya kidemokrasia baada ya utawala Dr. Peter Sla, wa chama kimoja mmoja wa wanasiasa wa kongwe nchini tanzania amesema kwamba rais huyo atakumbukwa zaidi kwa sera zake za kukaribisha uwekezaji ambazo zilileta unafuu wa maisha baada ya nchi kuwa limetoka kwenye vita vya kagera kutoka potolike moja kwa moja katika taifa la msumbiji ambapo mahakama ya rufaa ya london nchini uingereza imeamuru kuwa rais wa msumbiji helipe nyusi hawezi kushtakiwa nchini uingereza kuhusiana na tuma za kupokea hongo mahakama ya rufaa ya lndn nchini humo imeamuru kuwa rais huyo wa msumbiji uh, hataweza kushtakiwa huko kwa sababu ya hizo na ilikuwa ni katika uh, kuhusiana na tuma kuwa alikubali malipo kinyume cha sheria kama sehemu ya kesi ya msumbiji kuhusu kashfa ya mwongo mmoja uliofahamika kama Tuna bond au hati za dhana za tua kampuni ya kimataifa ya kutengeneza meli ya preven iliyoko lebanon na umoja wa falme za kiarabu ilitaka kumburuza nyusi katika kesi ya dola bilioni tat iliyofunguliwa na msumbiji ambayo inatuhumu kuwa kutoa hongo kwa maafisa wa wafanya, na wafanyakazi wa benki ya yacs Privinvest ilitaka kumshtaki nyusi kwa madai ya kukubali dola milioni knmoj katika malipo ya kampeni kinyume cha sheria kutoka pr ambayo inasema malipo hayo yalikuwa ni halali lakini mahakama ya rufaa imesema leo kuwa nyusi hakufahamishwa ipasavyo kuhusu kesi hiyo jaji julian fl amesema kwamba katika uwamzi ulioandikwa kuwa nyusi ana kinga ya kushtakiwa katika mahakama za uingereza wa wakati akiwa rais wa msumbiji na kutoka patuleke moja kwa moja hadi katika afrika magharibi ambapo muungano wa asasi za kiraia nchini senegal umetangaza kuundwa kwa muungano mpya wa vyama vya kisiasa ili kutayarisha uchaguzi wa rais kabla ya tarehe tare mbili mwezi aprili katika taarifa yake muungano wa asasi za kiraia election imesema umoja huo mpya utaruhusu kuendeleza hatua na juhudi za pamoja kuzuia juhudi za mapinduzi ya kikatiba yaliyopangwa na serikali kulingana taarifa hiyo wagombea 16 kati ya 19 wa upinzani walioidhinishwa na baraza la katiba kumgombania kiti cha rais katika uchaguzi ulioahirishwa februari wameungana na kuunda umoja unaojulikana kama f24 mapema siku ya alhamis rais makisal alithibitisha kuwa ataondoka madarakani ifikapo aprili mbili na kutangaza kwamba mazungumzo ya kitaifa yaliyomalizika jumatano yamependekeza uchaguzi wa rais wa nchi ufanyike juni mbili ikiwa ni miezi miwili baada ya muda wake kumalizika rasmi uaendelea kuskia idhaaya kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migherano tukielekea moja kwa moja katika maswala ya michezo ukitazama kile ambacho kinajiri katika ulimwengu wa michezo tukianzia hapa ambapo mambo yako hivi katika ulimwengu wa spoti hapa nchini australia je ni kipi ambacho kinajiri na ni yapi ambayo wanastali kujua tukianzia katika mchezo wa soka ambapo soka ruz, watacheza katika mechi ambayo itakuwa jijini cambra katikani mechi ambayo kufuzwa kombe la dunia ijayo dhidi ya lebanon namichi hiyo limeamishwa kwa sababu ya hali mbonaendeleahmndsharkai uwanja wautakua nimwenyeji wa mchezo huo jua machi mboaeet m mku wataatakua taarmwenyeji waamn ya, siku ya alhamis moja machi katika mechi ambayo itakuwa ni mechi ya pili ya marudiano na shirika la kananda la lebanon limesema kwamba litakuwa wenyewe wenyeji katika mchezo huo ambao takuwa mjini ambera na katika masuala mengine ya michezo tukitazama kila macho kinajiri ni kuhusiana na kombe mbalo kati ya wale ambao watakuwa katika mechi za pale ambapo itakuwa ni mechi kati ya yanga na simba ambayo zinaandaliwa hivi karibuni ambapo kujua ni nane ambaye ataibuka atai sasa atakaeshinda mechi yeo huenda akawa sasa ndio akidedea katika ligi kuu ya, ya tanzania na kuwa mshindi vile, vile. katika michachezo hi leo katika aige ni kati ya makatha dhidi ya melbor city mechi mechiikichezwa mida ya saa 145 kwa masaa mashariki australia kesho itakuwa ni zamu ya w und kuwakaribisha glo wakati nca watakaribisha Coast katika debi ya f1 mjini na newcastle mida sa mbili jioni wakati usiku saa 145 westsne ndanaza kukaribisha sney fc katika derby ya sydney na jumapili mechi itakuwa ni kati ya wellington henix dhidi ya ale united kufunga raundi ya wiki hii maliza taarifa za katika masoko moja habariuangalia ikatika masokodolamojaaia thamani na thamaniya faranga 118, 63, 64, 59, za burundi burundidoaamani ya faranga 72 za Kongo. Moja na thamani ya faranga na 837 za rwanda waka dulana amani ya shilingi 25 za uganda na dma na thamani ya shilingi95 senti 9 za kenawkaia na thamani ya shilingi 123 za anzania katika utabiri wa haliya hewa mjini ia62 wakati mjinib92 tukielekea 299 37r 22 wakati melb3260 kwa sasa nyezieto pale 251 25, 25, kafikapo na mwisho wa taarifa a barimbali tumeandalia bakia nasi kwa makala mengine manakuja kutoka studio zetu za sbs radio. je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata