unasikiliza idhaa ya, ya, idha ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscu mkwaju swahili karibu tana katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migodi migherano katika studio za sbs kwa sasa tulekee moja kwa moja katika studio zetu za nairobi ambako mwandishi wetu jasen nyakundi atusubiri na taarifa ambazo zimejiri wiki hii kutoka afrika ya kati na sehemu zingine za bara la afrika rais wa zamani wa awamu ya pili nchini tanzania al hasani mwinyi ameaga dunia mwinyi alifariki jana alhamisi akiwa na umri wa miaka 98 kwa mujibu wa taarifa ya ikulu rais samia suluh hassan ametangaza siku saba za maombolezo kwanzia ijumaa hufuatia kifo chake taarifa ya ikulu ilisema marehemu mwinyi alikuwa amelazwa katika hospitali ya mzena mjini dar darus salaam alipokuwa akipatiwa matibabu mwinyi alikuwa rais wa pili wa tanzania kati ya mwaka, 1885, na kabla ya kuchukua madaraka ya urais wa jamhuri ya muungano wa tanzania mwinye alikuwa rais wa zanzibar na pia alishika nyadhifa mbalimbali katika serikali ya tanzania rais huyo wa zamani anatarajiwa kuzikwa tarehe mbili machi huko visiwani zanzibar viongozi wa umoja wa afrika au walimaliza mkutano wao wa kilele wa mwaka mjini adis ababa wiki iliyopita bila kufanikiwa kumaliza vita katika kanda ya afrika mashariki hasa vile vibaa zaidi vya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc ambavyo umoja wa afrika unakiri kuwa vinaweza kukwamisha ajenda yake mwenyekiti wa tume ya au musa mahamat anaendelea kusisitiza kwamba hakutakuwa na suluhu lolote la kijeshi kwa matatizo ya kutoelewana ndani ya familia ya afrika anatoa wito kwa mataifa yote ya kigeni kujiepusha kabisa na uingiliaji wowote wa, wa masuala ya ndani ya nchi zozote za afrika hasa zile za ukanda wa maziwa makuu kwa mujibu wa taarifa ya tume ya au bwana bwanafaki alikuwa akizungumzia mvutano kati ya rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc ambapo wanatuhumiana kwa kuchochea uwasi dhidi ya tawala zao na hivyo kuhusika kwa njia isiyo ya umoja kwa moja katika mzozo wa kongo kwa miaka heathi iliyopita mzozo wa mashariki mwa mwadrc umebadilika ukikutanisha pande tofauti zenye manung'uniko sawa lakini mzozo ambao pia umedaiwa kuingiliwa na mataifa ya kigeni kukithiri kwa ghasia hizo hivi karibuni umeibua maswali kwa jumuiya ya afrika mashariki asa unapoonekana kutoweza kuwaweka mezani wahusika wakuu na kuanzisha usitishwaji vita wa kudumu tomu tomndahiro ni mchambuzi wa siasa nchini rwanda na kwanza nimemuuliza anavyoiona jumuia ya afrika mashariki kwa sasa Aa, naweza kuilinganisha na meli ambayo inasafiri kwenye mawimbi makali au bahari iliyochafuka kuna nchi kama mbili nchi tatu ambazo hazina amani sana ukiangalia mashariki mwa kongo sudani ya kusini a, na, na somalia ambayo ni mwanachama mpya hilo uh, yenyewe ni changamoto uh, lakini ni changamoto kama watu wakikubaliana kuyasuruhisha hayo yanayowezekana kitu cha pili ambacho nakiona ni changamoto ni, ni tatizo lililopo uh, nilikuwa lilikuwa inasaa nchi ya burundi so unaona katika nchi nane nchi nne zina, zina misukosuko nizungumzie kuna, kuna, kuna nchi yenye tatizo ambalo nila, naweza nkusema ni mahususi nchi ya yadrc ya congo tunazungumzia jumuiya ya afrika ya mashariki kitu ambacho kinasababisha jumuiya iwepo ni ule utashi wa watu kuwa pamoja kama nchi lakini kuwa pamoja kama watu kwa sababu nchi haziunganishwi kama maeneo ya kijiografia peke yake ni maeneo ya watu katika nchi hizo kongwe ina tatizo la vita ambayo asababishwa na watu kadhaa kutengwa na kuambiwa si wananchi halisi halali sasa unapozungumzia nchi nchi ni watu na uraia hatuwezi kusema kuwa tuna tunakuwa na jumuia ya nchi lakini nchi hizo kuna nchi ambayo haikubali wananchi wake watapelekwa wapi tatizo hilo sijawahi kusikia likizungumzwa kama tatizo kwenye mikutano ya kisheria ya jumuiya ya afrika ya mashariki mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita imetoa malipo ya fidia kwa waathirika katika kesi inayomhusisha kamanda wa zamani wa waasi wa od senzami nw ambaye sasa amefungwa geni alikuwa kamanda mkuu wa lra wanamgambo waasi walikuwa wakiendesha shughuli zao kaskazini mwa uganda kutoka 97 kwa miongo miwili mahakama ya kimataifa ya walifu wa kivita icc ilimtunuku kila mwathirika ambao idadi yao inakadiriwa kuwa49772 fidia yadol8 za kimarekani kila mmoja hii ni rekodi ya milioni dola kwa jumla lakini waathirika hawatalipwa mara moja dominic nw alipatikana na hatia ya uhalifu wa kivita61 na uhalifu dhidi ya binadamu na icc mnamo februari alihukumiwa kifungo cha miaa25 jela kamanda huyo wa lra alishiriki katika vita vilivyosababisha maelfi wa watu kuyama makazi yao na kuwaacha mamia wakiwa wameuawa kaskazini mwa uganda kwa sasa ongwen anatumikia kifungo chake jela umoja wa mataifa siku ya jumatano ameweza kuwondoa wanajeshi wa tume yake ya kulinda mani nchinidrc monusco ambapo wamekabidhi rasmi kambi ya kwanza iliyokuwa chini ya vikosi hivyo kwa jeshi la polisi hafula hiyo ilifanyika kwenye kambi ya monusco huko kamanyola eneo la rubumba kwa mujibu wa mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa nchini nchinidr congo bintou keita amesema makabidhiano ya kambi hiyo kwa mamlaka ya kongo ni sehemu ya utekelezaji wa mpango wa kujiondoa kwa monusko nchini humo kulingana na barua ya pamoja iliyotiwa saini mnamo novemba ishirinmoja mwaka jana kati ya serikali ya kongwe na monusko kambi hiyo ya monusko imekuwa akitumika huko kamanyola tangu mwaka alfumbili atano askari mia moja na kumi na mbili wakiwa tayari wameondoka wengine alfu bili wakitarajiwa kuondoka kivu kusini vikapo mwishoni mwa mwezi aprili andishi wetujk na taarifa hizo kutoka jijini nairobi akitupasha lojiri wiki hii kutoka ukanda afrika mashariki na kati mengi zaidi kuselemlisha bila shaka wazipata kentvuti yetu anambani ssu mkoa juu swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata