Idha ya ya kiswahili sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamareg watu wa taifa la kulinga kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo kuna wakubali wa aborijin strait island ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo haya karibu katika katika makala kiswahili ya sbs za sbs yiwahilamodatia makala haya ya moja kupitia, tuvutia, kwa moja kupitia pia kupitiatuutietu piabao owni aandalia lakini kwa sasa tupate kianjwa kidogo kwa yale ambayo tumewaandalia tukianzia kwa sulazima na aina ya unyenyesaji ambao ya ba baadhiawanamepitia katika familia wanaume inaweza kuwa hata hela hata wanaume wengine wananyanyaswa uh, upande wa hela labda mwanamke anaweka hela anamkataatumi ana wanaume wanaweza nyanyaswa hata um, upande wa ku, kupigwaa kuna wale wanawake pia wanapiga wanaume zao so wanaume wananyanyaswa hivo tu vile wanawake wananyanyaswa hii ni sauti ya bishakila wesonga afisa kutoka shirika la rotary roter sefamilzapo jumbani victoria akifunguka kuhusu aina ya changamoto ambazo baadhi y waname wanapitia kwa suala zima la uunyesaji lakini pia amezungumzia yale ambayo wanawake na watoto pia wanapitia katika hali kama hizo katika lingine ambalo tutaletea ni kuhusiana na hili ekoloyobabochwa in nikiovochiwa feza chinkoma malukai malukai amema nji tesor bukasa mirembe mosi milembe kandi karunu ni lidiku lizinomonoma za vandu kutura ihale nindi ihale yambu venedata amazina yanje nyitwa twa nyilahoa ndomkongomani ndo mnyamarengi ligono la kusherekela ugugya amau ne nyina wangu mngoni dai yangu mngoni akionjo cha salamu katikalugha mbalimbali zawatu afrika mashariki na kati ni moja makala mbao, ya makala ambao watu wanasema kwama tuyarudie kwa hiyo hatuna budi kuwa kutii amri ya saiji wetu kwa hio tutawaletea makala hayo hapo baadaye lakini kwa sasa tuanze kwa mktasari wa habari katika mktasari wa habari ya asubuhii ya leo tarehe t27 februari mwaka hu 224 maelfu ya australia na makampuni ya maelfu ya australia ambayo yako katika sekta binafsi yatoa weka wazi utofauti wa mapengo ya mishahrakati ya jinsia mbalimbali vilevile baadhi ya wanachama wa jumuiya ya rwanda wanaoishi chini australia waeleza sbs kuhusu hofu yao kwa maisha yao ambapo wanasema kwamba wana hofu kwamba wanalengwa na mitandao mbalimbali ya wale ambao wamesajiliwa na serikali ya rwanda kuweza kuwa dhuru taarifahsikia hapo baadaye wakati huhuo aliyekuwa waziri mkuu wa zamani kutoa hotuba yake ya mwisho bungeni hii leo ya kuaga siasa za kitaifa na hapo baadaye pia baadelazima la kukumba jimbo la victoria ambapo hali si hali azimaatwakipigana na moto kule barani afrika waasi wa retabara waua wanajeshi kwenye shambulizi la burundi wakati jeshi la sudan lazuia misaada kuelekea darfur na marekani yaanza mazoezi yake makubwa zaidi ya kijeshi katika ukanda wa afrika mashariki na katika michezo andmary awedokeza uwezekano wake kustaafu mwaka huu baada ya kupata ushindi wa mi ta katika mchezo huo wa tenis nambichindambevu katika soka zitakuwa wazi zinazojiri katika taarifa ambazo tuandalia lakini ksasa moja kwa moja katika taarifa kamili za habari wasikiriza idhaa kiswahili ya s ukiwa na migodo ya migerano hii hapa ni taarifa kamili ya habari kutoka studio zetu tukielekea moja kwa moja katika taarifa ambao tumeandalia ambapo asilimia 9 ya wafanyakazi katika sekta za migodi umeme maji pamoja na huduma za taka na hata wale ambao katika uh, sekta za fedha na hata huduma za bima wamesema kwamba na wameonyesha kwamba malipo kwa upande huo yanapendelea zaidi wanaume katika sekta hizo shirika laloshughulikia masuala ya usawa kazini hususan katika masuala ya jinsia imechapisha pengo la malipo pamoja na orodha ya malipo kati ya usia ambao katika sekta binafsi na ambapo pia kukiwepo na zaidi ya wafanyakazi miamoja au zaidi nusu ya wale ambao katika kiwango cha juu kwa asilimia 91 wakati vilevile kuonyisha kwamba kumekuwa na kiwango cha wastan cha kitaifa ni asilimia 217 ambao ni sawia na wanawake ambao wanalipwa takribandol264 na takrba9 ambao ni hela chini kidogo kwa wanaume ambao wanalipwa hela kama hizo kila mwaka utafiti huo pia umepata kuna wingani kati kati ya wanawake ambao katika nafasi za uongozi pamoja na malipo ya chini vilevile vile. wakati waajiri ambao pia wanatafuta usawa wa kijinsia katika nafasi za juu za usimamizi wa, wa kazi ni wanaasilimia hamsini e, ambayo inawezekana kuwa ya kuwa na uwezekano ya kuwa na wastani ya malipo vile vile malandiri makathi ni seneta wa kitaifa katika chama cha leba ameeleza shirika la habari la chana9 kuwa taarifa hizo zinaleta usawa pamoja na uwazi zaidi kuhusu kile ambacho wanawake wanaweza na wanastahili lipwa kama anavyosema hapa Uh, ansema an uh, wanawake kote chini na waajiri vile vile, to, vile kwa ujumla wanaweza wakaendelea kulenga na kumulika kile ambacho kinaendelea na nadhani kwamba tunakoelekea kama taifa na changamoto ambayo wanawake wanaendelea kukabiliana nayo kwa upande wa maleo ya kazi bila shaka ni kwamba pawe na malipo sahihi na malipo ambayo wanafaa uh, kupewa kutoka swala hilo tuelekea moja kwa moja katika swala lingine la usalama ambapo baadhi ya wanachama wa jumuia wenye rwanda wanaoishi nchini australia wameeleza shirika la habari la sbs kuhusu hofu yao kwamba maisha yao yako hatarini na kuwa wanalengwa na mtandao wa mawakala ambao wamesajiliwa na serikali ya rwanda mwaka huu ni mwaka wa thelahini wa maadhimisho ya mauaji ya kimbari ya rwanda na wakati kuna uchaguzi mkuu nchini rwanda julai hii baadhi wanachama rwanda, mba, ya wanachama wa jumuia ya rwanda wanasema kwamba matukio ambayo yanaelekea katika masuala mazima ya unyenyesaji pamoja na hata matukio ambapo wanakuwa na kero na kutishwa mbalimbali ambapo wanaondoa hasa wa, wa, wa, wa, wa, wa, kwa wale ambao wanakosoa serikali ya rwanda amesema kwamba amekuwa akitafuta ndugu zake ambao walipotea nchini rwanda anaamini kwamba walitekwa nyara na serikali kwa ajili ya kumwadhibu kwa kukataa kuwa mmoja wa wale ambao ni mawakala pamoja na wale ambao wanatoa upelelezi kwa upande wa rais raispaul kagame na mitandao yake ya majasusi ambao wako nchini australia Huyapa, zaidi semawalijaribu mara nyingi kunifanya niwe fisadi wao lakini walijaribu mara yiniawalitaka niwe mmoja wao nanilikataa lakini kwa ukata kwangu inaona kwamba nimeonekana kama adui wa taifa hilo alisema katika taarifa na katika mazungumzo alofanya na shirika la habari la sbs na bila shaka taletea mengine kwa undani zaidi kuhusu hoja hii hapo baadaye na alikuwa waziri mkuu wa zamani sm atatoa hotuba yake ya mwisho kuaga bunge la shirikisho na siasa za kitaifa katika makala ambayo atakuja na katika muda atakkuwa bungeni hapo baadaye kabla aweze kustafu rasmi Bona morrison anatarajiwa kutoa hotuba yake mida ya saa st mchana wa leo um, tu ambayo itamaliza ametafikia kikomo miaka kmina sita ya siasa bungeni hotuba hiyo inajiri mda mfupi baadaamasiku chache baada ya Bwana na, na mwezi wa januari kutangaza kuwa atajiuzulu na ataondoka katika siasa za shirikisho februari hii kuweza kuanza kazi nyingine katika sekta ya binafsi waziri mkuu albani ameeleza shirika la habari la abc kuwa atahudhuria bunge kwa hotuba hiyo ya bwana morrison akasema kwamba anasema alikuwa na heshma ya kuwa waziri mkuu wa thelathini wa australia na kwa hiyo ni kazi ngumu sana na bila shaka naeshimu ofisi hiyo kwa nafasi ya m- ama kiwango cha kibinafsi namtakia mema yeye na familia yake katika hatua atakazofanya kila atakachofanya hapo baadaye alisema waziri mkuu albanzi katika jimbo la victoria ya wazimamoto wanaendelea kupambana na moto vichaka na kujaribu kuepusha na kuokoa maisha katika jimbo hilo ambalo naendelea kukumbwa na hali mbaya ya mazingira ya hewa eneo la wimera ambapo kuna ofisi ya wazimamoto nasema kwamba viwango vya moto vya kesho tarehe ishirini na nane februari vimeongezwa kuwa katika hali mbaya sana ya kiwango cha moto na kunakuwa na hatari kubwa zaidi ya moto inatarajiwa kwa maeneo sita ya jimbo la victoria hususan katikati ya wiki hii upepo wenye kasi ya kilomita 45 kwa saa inatarajiwa na sehemu nyingi za jimbo hilo natarajiwa kuwa katika hali ya hatari kupitian joto4 L- uh, ambazo natarajiwa eneo ina hilo luk hegarty kutoka kituo cha kudhibiti cha jimbo hilo ameeleza shirika la habari la abc kwamba ni muhimu sana kujiandaa mapema kwa sababu sababuanasema so really sure tunahamasisha sure watu wathibitishe tena na wapitie mipango ya moto kwakisha kwamba wamechunguza mich- uh, kila kitu nawaakisha kwamba wamefanya maamuzi ambayo yanastali sasa hivi kwa sababu ni muhimu sana na ni kitu muhimu sana kuwa na maamuzi thabiti kwa ajili kabla ya moto uanze na kuhamia katika sehemu ambazo ni salama alisema bwana hegeti katika taarifa zingine tukianzia katika taarifa za kimataifa kanzia nchini burundi ambapo msemaji wa serikali burundi ya burundi amesema jumatatu kwamba watu wenye silaha kutoka kundi la wasi la tabara wameua wa watu tis na kujeruhi wengine kwenye mashambulizi ya usiku kucha magharibi mwa nchi karibu na mpaka wake na jamury iokrya kongo red tabara limekuwa likipigana na serikali ya burundi kutoka kwenye vituo vyake ndani ya congo tangu mwaka21 kupitia ujumbe wa x iliyojulikana zamani kama twiter retabara limesema kwamba limeshambulia vituo viwili vya kijeshi vya burundi jumapili usiku wakati likiteka silaha pamoja na risasi na kwamba wanajesi sita waliuawa rais wa burundi evaris ndaishimier mwenye ishoni mwa disemba alisema kuwa rwanda ilikuwa ikitoa hifadhi pamoja na mafunzo kwa kundi hilo kufuatia shambulizi lingine ambalo serikali yake ilisema lilikuwa takriban na watu ishiri baadaye burundi ilifunga mpaka wake na rwanda ambayo ilikanusha madai ya rais ndaishimie kutoka poto moja kwa moja hadi katika taifa la sudan ambapo serikali inayoongozwa na jeshi nchini sudan imezuia misaada inayopelekwa katika eneo la darfur magharibi hatua iliyozusha shutma kali kutoka kwa wanafanyakazi wa misaada wa marekani umoja wa mataifa umelazimika kupunguza shughuli zake za kuvusha misaada huo kutoka chad kuelekea darfur wiki lilopita mkurugenzi wa shirika la umoja amataifa la mpango wa chakula duniani fp adi aliwaambia waandishi wa habari kwamba mamlaka nchini chad imezia operesheni hiyo ya kuvusha misaada siku ya ijumaa msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa marekani matthew ll alisema nchi yake ina wasiwasi mkubwa kuhusu hatua hiyo ya jeshi ya kuzuiwa misaada kutoka nje hata hivyo wizara ya mambo ya nje ya sudan imeelezea kuhadhabishwa na madai hayo yaliyoyaita ya uongo kutoka marekani wizara hiyo pia imesema mpaka kati ya sudan na chad ndio njia kuu inayotumika kupitisha silaha na vifaa vinavyotumika kufanya uasi dhidi ya raia wa sudan na kutoka moja kwa moja hadi afrika magharibi ambapo barabara ya mji mkuu wa gui jumatatu zimebaki tupu na biashara kufungwa kufuatia mgomo wa kitaifa wa wafanyakazi wakiwemo wachimba madini wa kitaifa wakitaifakwa mradhiwakitisha nyongeza za mishahara miongoni mwa masuala mengine taifa hilo la afrika magharibi linaongozwa na kundi la kijeshi lililofanya mapinduzi mwaka moja, na limekuwa likizima maandamano ya mara kwa mara dhidi ya serikali chama cha wafanyakazi cha wiki iliyopita kilitangaza mgomo wa kitaifa bila kusema utakapomalizika ukijumuisha sekta za umma na za kibinafsi miongoni wa maswala yanayoitishwa ni pamoja na kuachiliwa kwa katibu mkuu wa muungano wa wanahabari wa guine ambaye amefungwa jela kushuka kwa bei za vyakula kuondolewa kwa masharti ya intneti pamoja na kutimizwa kwa ahadi za nyongeza ya mishahara iliyofikiwa novemba endelea kuskiadaa kiswahili ya sps ukiwa na migode migerano tukilek moja kmkatika masala micheotunkatia mchezoes ambapo mchezaji wa smar amedokeza kwa uwezekano wake kustaafu mwisho ms, wa msimu huu hiyo baada ya kupata ushindi wake wa mia tano katika mechi za na hapo ingereza huyo ambaye alipata ushindi huo katika mechi iliyokuwa kwa seti nne dhidi ya denis deis uh, iisema kwamba alikuwa ni katika mechi ambayo ilichezwa katika michwano ya dubai jumatatu jumatauikiwi uh, jana6februari mchezo huo mwenye miaka 36 amejiunga na wachezaji kama roger kamarorano joch na andre aai pamoja na rafael nadal kama wachezaji pekee ambao wamepata ushindi a katika mchezo huo na katika kiwango cha kulipwa mare amesema kwamba ana fahari ya mafanikio hayo na hasa kwamba huo ni ushindi wa kitu wa pili mwaka huu kufuatia kuondolewa katika mechi ya wazi ya australia mapema mwaka huu katika taarifa zingine na katika majana waandisho habari alisema kwamba mia tano ni mechi nyingi there. sana ni kitu ambacho so, so, nina fahari yachu yeah, kabisa na bila shaka ni orodha ambayo naingia katika orodha ya wachezaji ambao wamefanya hivyo kwa hiyo ni nafasi bora ya kuwa katika wale ambao wameshinda mechi aao na watu ambao bilashaka wamekuwa katika kiwango hicho cha mafanikio na tukitazama matokeo mengine hususan katika soka hapa nchini australia tuangalie kile mbacho kimejiri katika mechi ambazo na zinajiri wiki hii itakuwa ni pamoja na mechi kati ya makatha dhidi ya melbor cfc mechi itachezwa ijumaa mida ya saa 145 za usiku wa ijumaa wakati mechizinatafuta juma, jumamosi itakuwa ni kati yan dhidi yamari itakuwa ni saa 1 za jioni na baadaye kidogo mida ya sa itakuwa ni kati ya wnders dhidi ya sydney fc na kufia hapo basi tuangalikine ambacho <fix> kinajiri katika masuala ya fedha dola moja ya australia na aman a 665 za marekani ukatiya dola moja australia na thamani ya faranga 1873 na 6 za burundi wakati moja wa na thamani ya faranga l184 a za congo kwa mradhi wakati dula moa slna aman ya faranga 837 na, na ssb za rwanda daosn258 a s5t za uganda wakati dua moja sulna tamani ya shilingi 95 na sn za kenya dama shilingi 1 azokpngali hali lio katika asala utabiri wa ya hewa tukianzia katika jimbo la ambapo mjini kmbapo kilele kitarajiwa kuwa6 wakati9 iltaraa ua9aaa ua7 wakati Brisbane, 29, 27, kuwa 31, kwa, camera, 9 iltaraa ua 9 aaa kuwa 7 wakati Darwin ni ni, ni wa mvua pia vile vile hobart ni 20, ni tano, kile kuwa kilele kule Perth ni 19, 36, kile uauweekanowamuaa niklt wakati kilele ca uai kwa sasa lakini uwezekano wa na Sydney kwa sasa wakati wawsas owakati killatrajwa kuwash na wezekano wa manyonyo ya mvua kukawa unausha taarifa abar mbato maandalia bashanesi kwa makala mingine menakujia kutoka studio zetu za sbs radio je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify aupopote pale unapozipata