unasikiliza idha ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia saiayaswhattarfazaidiupitkwaju swahijambo potulipo na karibu tena katika makala idha ya kiswahili ya sbs huko na migode migerano tukuleta makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaoneambao ni sbsu mkwaju swahili vilevile zapata makala haya kwenye ukurasa Facebook, mkwaju wafaceboobco swahili na wapongependa kutuanikia kwa barua pepe kama unalote ili la kutujuza swahlikwa leo tutazungumzia swala so zima la kazi ya shirika la rotary zipo shirika kama hizo wapo rotary na pia kuna Lions group ni mashirika ambayo wanatoa huduma mbalimbali mbali katika jumuia na htunaye mmoja wa mtuwa, watu wetu tunazamuita mtu wa nyumbani ambaye anafanya kazi katika shirika hilo na leo atazungumza nasi kuhusu kila anachofanya katika shirika hilo la rotary na ni kipi jumuia inaweza akafaidi ama kupokea kutoka kazi anazofanya hu jambo jambo pengine ungeeleza wasilizaji wetu wni naninafanya nini katika rotary so, mimi najulikana kama shakila shakila wesonga so nafanya kazi ya kujitolea volunteer work na kujitoleana nitajaribu kuelezea kidogo ilianzishwa mwaka wa elfu mbili kumi na nane na ilianzishwa ili kutoa taarifa na rasilimali kuzuia unyanyasaji wa familia kwa wanawake wanaume na pia wazee wetu kuna visa vingi sana vya unyanyasaji kwa sasa hapa nchini australia kwa upande wa wanaume na wanawake ama visa hivyo vimepungua sana kuna visa vingi sana vya unyanyasaji na ile project tunafanya na families haswa tunajaribu kuangalia familia zile ambazo zimekuja nchini australia na mimi kama mafrika najaribu kuangalia familia zile zimetoka afrika okay, s so unapata familia nyingi zile zimetoka kule wana unyanyasaji sana katika familia lakini wengi wetu hatujui jinsi um, ya kutambua hii unyanyasaji nini ya kufanya ukijua kuwa unanyanyaswa ni wapi unaweza pata usaidizi so unyanyasaji bado unatendeka kifamilia so unyanyasaji wa wanawake wanaume watoto na hata wazee na ni gani a una... unyenyesaji ambao unapokea zaidi ama ni taarifa gani ambazo unapokea zaidi kuhusu visa vya unyanyasaji ni visa vya gani so unyanyasaji wengi unaotokana sana uh, wapesa so unapata kwa mfano watu wale wametoka nchi um, zile za mbali tumekuja kuishi hapa unapata ule mtu naishi naweza nawezakuwa labda ni mke wako mme wako yeah. anakunyanyasa vile unatumia pesa so anachukua pesa zako anakuambia usitumie hizi pesa hiyo ni unyanyasaji unyanyasaji mwingine unaweza kukua um, vile ambavyo mtu anakuongelesha labda anakuongelesha kwele sauti ya juu anakugombanisha na unapata kuwa kule tume- tumekotoka vitu vingine tunaona kukuwa ni sawa lakini si sawa unyanyasaji mwingine unaweza mm, unawezakua sama samani sama, sama, kidogo sha kila kwa upande hmm. wa pesa na sauti kupandishwa mtu anawezasema pengine jamaa na, anajali bajeti ya familia zaidi kwa hiyo si kusema kwamba anakataza usitumie hizo hela tu sababu ya kutumia pengine naona kwa bajeti ambayo vitu mepangia bajeti hizi hela zitatumia hapa na pale lakini sasa kuna vile watu wanaweza wanawezaongea um, vizuri bila kupaza sauti ama bila ku, ku, you know, tunasema kama kusht yeah. na tamaduni atab... watu wanaongeaga utadhani wanagombana lakini ndio tamaduni yao kuongea kwa sauti kubwa hiyo <laughs> yeah. ye, kweli lakini pia sisi kama wanadamu hata ukiishi na mwenzako kwananeshi you know, na wako mmewako mmewako tazile amepaza sauti tazile anakuongelesha na ukali utajua naam yeah. and tunaangalia pia tunajua kunaweza kuwa na vitu vingi sana vile vina but kwa huyu mtu kuongelesha hivyo labda kona, you know stress and again unaangalia kule tumetoka watu wengi kama hata wale hapa wengine wamekuja kama wasimbizi wamepitia changamoto nyingi sana you know, bila before kufika hapa hapaso hata abuse sa zingine yeah, ni kwa sababu ya zile vitu mtu ana ana go through kwa maisha yake yeah sasa sisi kama families tuna toahyku hii ninini ya? na tunaweza pata usaidizi gani hata ule mtu ambaye kwa mfano tukiongelea hii abus ya kama ya pesa vile anaweza pata usaidizi kutoka kwa wa hii nchi kutoka kwa government kusaidiwa ku na ile vitu inamfanya akuaia sasa mtu kama kwa mfano mimi ndio mme wa mtu na mara nyingi nimemweleza mwenzangu kwamba tuna mipango fulani kwa ajili ya familia yetu kwa hiyo hizi mm-hmm. hela tunatumia hivi na hivi na vile lakini anachukulia e, ni kwamba namnyanyasa kwamba namnyima hela za kutumiza, matumizi na vingine kama hivyo mm-hmm. sasa akifikisha sasaakifikshapoti kama hiyo mnasaidiaje kwa suala kama hilo tunakupatia zile njia za kukwa mfano kama mtu anakunyanyasa unaweza hapo mbele ntaongelea juu ya zilezile zinasaidia o so, aidha watakuongelesha watawaitanie pamoja mwogeleshwe waangalie shida ni nini ama unapata kama ni unyanyasaji mwingine kama kwa mfano ni physical yeah ile mtu amepigwa ama hatakubakwa vitu kama hizo uh, tuna watu wahiyo mm-hmm. polisi so, inalingana ina, ina na niunyanyasaji gani na ime- imefanyika How much? na ni visa gani ambavyo vinakuwa ni vingi zaidi ni vya hela ni mtu kupigwa ni ubakaji na mnawasaidiaje sasa wale ambao wanakuja na swali kama hilo kama families, what doing, tuna, tuna information so for example hilokamatunapatiatunapeana hizi tunajaribu kuelimisha familia ya kuangalia hizi unyanyasaji zikitokea na vile wanavyoweza kufanya kwa mfano kama vile nimesema um, kama ni unyanyasaji wa kama mtu anabakwa ama kama mtu anapigwa ama kama watoto wananyanyaswa kuna organizations zile zinasaidia yeah kwa mfano kama kupigwa nimesema unapiga simu 000, polisi wanaitwa uh, wanasaidia and na uh, tukiongelea mambo ya polisi tunajua kwamba sisi uh, secawale tumetoka afrika uhusiano wetu na polisi haukwangi nzuri lakini hapa polisi wanasaidia polisi ni wale watu ta, you know, unaongea na wao unaoambia shida zako ni nini unaoambia nini kimetokea hatufahi kuwa na uoga wa kuongea na polisi hiyo ni kitu moja uh, muhimu sana nafaa kusema na pia tuna tuko na model ile tunatumia kwa mfano sasa mimi nikijua kuna mtu anaathiriwa kama ni rafiki yangu jirani yangu tuko na model ile r tunaitak okay? ya kujaribu ku um, kuzuia hii unyanyasaji yeah. so kiu cha kwanza tunatambua um, dalili za unyanyasaji hiyo yeah. ni ya kwanza ya pili tunatoa wasiwasi wetu kwa usalama kwa mwadhirika kwa mfano kama sasa nikiona rafiki yangu labda tulikuwa tunakutana kila siku ama mara mbili kwa sikuwa, kwa wiki then suddenly simuoni anakaa kwa nyumba hatoki amenyamaza yeah nitamuuliza nitamuuliza ni nini you know uko sawa nini inaendelea na akiwa anaweza kunielezea what's happening kwa maisha yake aniambie labda you know hivi ndio niko kwa nyumba yangu hivi ndio nafanyiwa nita, either ih nita, nitampatia nita, nita hizi mali anaweza pata help hizi naweza mpatia apige uh, simu ama kama hawezi naweza msaidia kumrf kum kwa hizi nam naumesema kuna kuna hizo r tatu ya kwanza ndio hiyo umezungumzia na ya pili umezungumziana ya tatu ni gani aya tatu tunasema unamrejea huyo mwathiriwa kwenyeo so, unamwambia una, una piga esimu ama unamsaidia kupiga simu o so, kwa kizungu tunasema ya kwanzatamadailanasao mm, okay, so, so, uh-huh. ya pili tunasema you raise Hmm. zungumza okay. naniambie na exactly. niambie unaangalia kabisa na, na kama ata kuambia hiyo hiyo nie ni yake alafu ya tatu yuethett kumwelekeza kwa huduma za msaada a exactly. na kama awezi then una, una, una, una, kama awezi piga hiyo simu ya labda hawezi labda ana simu kama unajuunga nasi tunazungumza nabi shakila wesonga kutoka shirika la laroter nazungumzia kazi anayofanya na, na jumuia ya kuweza kutoa taarifa kwa wale hasa ambao katika hali ya hatari ya maswala ya unyenyesaji na jinsi wanavyosaidia katika sehemu ya pili tunazungumza sasa hatua ambazo zinachukuliwa na pia kwa upande wa wathirika je kwa upande wa wale ambao wanasema kwamba sitaki kum, kumshtaki mwenzangu atafungwa na wale ambao wanakuwa na zile dhana kwamba australia ndipo watu wanaku, familia zinakuja kutengana sababu, sababu ya vitu kama hivi ukimshtaki mwenzangu tutatengana tuta jumuia itanionaje itani, itani watu wotu watanionaje atasema kwamba nilikuja kumstaki na kuochana na bwanangu ama mke wangu kesi kama hizo kama hizomaonikmamnashgliki tumekuja kuona kwamba you know, kuna kesi zile zimefanyika watu wengi wako na uoga na unapata sana sana ule mtu anadhiri mwenzake anaweka uoga sana ndani yake na hata ikifika mambo ya kuripoti kwa mfano mtu anaweza kuwa na nyanyaso lakini mwenzake anamwambia oh, ukiripoti nitakurudisha utarudi um, kule umetoka naam nitakushtaki kwenye immigration utarudishwa kule umetoka ukiripoti Um, labda you know itaonekana kuwa wewe hautaki tuweke familia yetu pamoja lakini jambo kuu ile tunaangalia ni kuwa ni nini ni ndio kizungu tunasema long term effect yeah kwa mfano ukikua kwa hiyo jamii ambayo ina abuse. so labda baba na mama wanazozana kila wakati jamii iko na watoto tunaangalia pia hawa watoto je hii ina ina inawafektaje ina kwa wmaisha yao yeah. so tunajaribu kuangalia uko mbeleni haa mambo you know yn itaafektaje familia so aim si kutenganisha familia ila kufanya familia zikuwe pamoja zikuwe um, na nguvu pamoja kwa sababu kila familia tu, tu, it's aim that kila familia ikuwe a baba mama watoto watawishi pamoja kwa furaha mara nyingi tunajua pakiwa na hoja kama hii ya unyenyesaji vidole vinatungwa wanaume haswa je kwa takwimu ambazo mnazo kwa sasa kuna dalili zote kwamba wanaume wana, idadi ya wanaume wananyanyaswa na wanawake nyumbani inaongezeka ama uh, iko tu ilivyokuwa tangu zamani na huduma ni gani kwa wale wanaume ambao wanajipata katika hali ambapo wao ndio sasa wananyanyaswa na si wanyanyasaji ni msaada ipi ambao mnatoa kwa wanaume pia kunanitaongelelea hizi mwisho zile zinatosaidizi unyanyasaji unafanyika kila mahali wanaume wananyanyaswa na ningependa kusema wanaume kunyanyaswa ni swala ambalo haliongelelewi sana e, na ni muhimu sana ku, kusema kwamba wanaume pia wananyanyaswa vile pia wanawake wananyanyaswa so, wanaume wanawake watoto watu wazee wote wananyanyaswa na nakubaliana na wewe unapata kwamba mara mingi tunaongelelea sana juu ya wanawake kunyanyaswa uh, kuliko wanaume lakini pia wanaume kuna hii usaidizi na hii um, project yetu inasaidia wote inasaidia wanawake inasaidia wanaume na inasaidia watoto yeah so hata kama ananyanyaswa bado kuna usaidizi kuna vile anaweza pata usaidizi kuna mens help kuna um, zile namba anaweza piga simu ili apate usaidizi kwa upande wa wanaume ni umbogani wa unyanyasaji maana tunajua kwamba kwa wanawake itakuwa aidha ni kupigwa kunyimwa hela mm-hmm. kama tulivyosema kabla ya kubakwa wakati mwingine mm-hmm. kwa wanaume inakuwa ni vipi sasa ni kunyimwa chakula manini? kwa inaweza kuwa hata hela hata wanaume wengine wananyanyaswa uh, upande wa hela labda mwanamke ana, anaweka hela anam ana wanaume wanaweza nyanyaswa hata um, upande wa ku, kupigwa naam kuna wale wanawake pia wanapiga wanaume zao so wanaume wananyanyaswa hivo tu vile wanawake wananyanyaswa ni vile unapata cases za wanaume kunyanyaswa ziko chini kidogo kushinda vile wanawake na nini chini wanaotota wananyanyaswanininafayechinnnafaychini labda um, kwa sababu obviously vile wanaume uh, katika jamii zetu yeah kabisa ao ndi wanakuangani kama ko yeah so unapata wana, wanawake wengi na vile watu wengi wamelelewa and, and especially kwa jamii za kiafrika mwanaume um, lazima ako you know and then wanawake so unapata because of that and na pia watu wengi kwa jamii unapata meli ni wanawake wananyanyaswa kwa sababu wana, wanawake wanaonekana kama viumbe um, wako abit kushinda wanaume aen na nasema wanaume pia wananyanyaswa tu kama wanawake lakini unapata Um, wanawake watoto na hata watu wazee wananyanyaswa zaidi kidogo kushinda wanaume sasa suluhu um, ni gani suluhu ni kuwa tunajaribu kuzuia hii unyanyasaji na tunajaribu kuzuia kwa kupeana hii um, information tunapeana so tumetengeneza huu mwongozo kwa mfano kama hapo australia na hii hiipunafana tumetengeneza mwongozo mwongozo tunaita guide to prevention of family abuse in australia. So, huu mwongozo unazuia unyanyasaji wa familia na iko na information, ya? so inakupatia ufahamu mkubwa sana ya? na ujasiri zaidi wa kushughulikia na kuzuia unyanyasaji wa wanawake wanaume na hata watoto y so huu mwongozo unatoa taarifa juu ya ukatili wa familia australia na mapokezi yamekuwaje kufikia sasa sasa mapokezi bado tuko kwa early project so tulianza um, mwaka uliopita uh, ndio bado sasa so, tumeanza kupeana kwa community na pia tuko na filamu film iko in swahili na hata umeongozo tuko nao in inswahili na tuko na film iko pia kwa kiswahili inaongea tu pia juu ya hizi uh, unyanyasaji jinsi ya kwa, kujaribu kwa ya unyanyasaji na mali unawezapata usaidizi na ningependa sana k watu wetu waweze kusikiza hii film unaweza sikiza kwa simu unaweza sikiza kwa kompyuta ni mwongozo mzuri sana wa kutupatia information you know tuna need kufanya nini kama tunaona mtu abuse uh, nini tunapa kuangalia kama za hizo hizobu wale ambao wanakuwa na wasasi kwamba nikiingilia hapakati kinaweza nipata na mimi pia inakuwaje sasa Exactly. na sasa hapo ndio tunasema ivo una unatoa wasiwasi wako kwa usalama so so you ukiona so, kama labda hapo siwezi enda maybe niki nikiingilia katikati ni mimi nitakuwa hatarini na unaona kabisa mwenzako yuko hatarini saa zingine labda hata unaona you know, labda umeona mtu ame, amepigwa ama ako hivi piga simu kwa niaba yao raise concerns na unasema unapiga simu kwa kama simuamaaniko hrafiki yangu ako hiv na hivi na hivi, ahkuna wale mbao nakuana wasiwasi kwamba nimepiga simu nimemshauri mm-hmm. lakini anaondolewa na bado narudi pale pale, pale na inaendelea palepale mzunguko tu wa unaendelea mm-hmm. kwa tu tu ni kama kila mara ama itaku, mm-hmm. itafika kwamba mwenyewe hajali usalama wake ysanandlhtau kitu kama hiyo tunaangalia kwa nini anarudi na unapata sana sana watu wengi wanarudi kwa sababu mtu anasema um, watoto wangu yeah? narudi ili kuchunga watoto wangu narudi ili kuchunga hapo kuna organization mingi sana zile zinasaidia mtu kama kwa mfano unasema nikitoka sina mahali pale nitaenda um, niko na you know, tunaishi kwa hii nyumba kitu pamoja nitaenda maybe anaenda anarudi lakini ile tunajaribu kusema you dont have to stay mahli unanyanyaswa kila wakati ni vizuri ukitafuta usaidizi na hii usaidizi inakuja hata you know, ikifika mali where you have to go back kwa sababu hauna mali pakuishi serikali inaweza kusaidia and again mia si kuvunja familia ila kuweka familia pamoja na hata kuna support kuna usaidizi wa ule mwenye anadhiri yeah? Zingia unapata napatmtu mtu kitoka nyumbani kwake kwa sababu ameathiriwa hata ule mwenye ameadhiri lazima ataongeleshwa kama na polisi so polis hiyo inakuwa pia ayaye kupata usaidisi. kuna waka, wakati mshapata visa ambapo yule ambaye alikuwa ni mnyenyasaji amepewa huduma uh-huh. kiasi kwamba amejirudia vizuri na akaacha kabisa yale matendo ya unyenyesaji ama inakuwa ni kitu ambacho ni kama tabia kinaenda na kurudi So, sisi kama, kama o so, ile jambo tunafanya sanasisi so, so, tunaariftunasema Tuna, labda hiyo himkishawalekeza kwa, kwa, kwa, kwa huduma ya msaada basi kazini inakuwa imeisha hakuna ufutinisha Ina, yes, lakini sasawnimesema hii nitumeanza sasa lengo letu ni kuwa tunarudia kama uh, mwaka uliopita nadhani dicemba tulikuwa kule tulikuwa tumeenda kukutana na, na community leaders so lengo ni kuwa tujaribu kuwapatia hizi tools tuwapatie hata tu, kama tuna organize workshops tunaongea na wao tunawaambia uh, waongee na jamii zao kwa sababu pia ni hao community leaders watajua ni vipi vyama zaidi ongea na community zao awapatia hii, hii msaada lengo letu ni maybe baada ya mwaka moja hivi tunarudi kwa hiyo community tunaangalia je hii nfom tulayopatia imesaidia kama kulikuwa na ya abuse imeisha ama imepunguka ime, ime kidogo sasa tutakuwa tunaenda kwa different communities tunawapatia hizi um, alafu tunarudi sana kuja kuangalia tukimalizia watu wanawezapata msaada wapi shirika lenu watu wanaweza wasiliana nanyi vipi na iwapo kama kuna mtu ambaye anasikie za makala hayo anapitia changamoto hii anaweza kuwapata vipi tuko na si inaitwa hiyo website iko na iko na, na information mingi sana na tuko also na printed material kwa hiyo website tuko na hiyo fi- filamu nimeongelea na kwa hiyo filamu kwa website utapata information mingi sana vile unaweza pata usaidizi Aa, niliongea hapo mbeleni kidogo juu yatlz tuko na men's help tuko na Help for women tuko na usaidizi wa watoto hiyo yote iko kwa website ya family kumalizia naweza sema tu kwamba hapa australia you know, wanawake wanaume tuko na hati na kama unaona kitu ile haikae ya kawaida kama unaona jirani yako hafaini kama kwa kawaida unaona watoto wake ama hata unaona mambo ya kawaida tafadhali jaribu kusaidia kama unaweza do it safely kama unaweza ili tuweze kuzuia unyanyasaji katika kifamilia na pia sote tunataka tuna furaha tunataka senjema tunataka kujisikia salama hapa, hapa australia na pia tunataka kuwa na haki ya kuwa huru kutokana na unyanyasaji nyumbani na hata kijamii na just kitu ya mwisho sema pia so hii kazi tunaifanya tunaifanya ili kuweka familia pamoja na tunafikiri kwamba tunahitaji kumpa hata tunampa mwanaume na vile nimesema sanasana wanapata sana ni wanaume wengi ndio wanaadhiri so tunampatia mwanaume chaguo kuhusu tabia tabia na jinsi yanavijibu na, yeah? na tunampatia mwanamke sauti so we say we we say give give a a choice in the way they behave and react and react we give, we give voice kuweza kusema hapa ndio nasikia na adhiriwa ama hii you know, ndio msaada anaweza itaka nam kwa kumalizia tutajua kwamba siku hizi kila shirika linahusika katika mitandao ya kijamii kuweza kusambaza ujumbe wau haraka na kwa upana zaidi kwa hiyo watu wakienda katika mitandao ya kijamii watawapata vipi so tuko na yote. tuko pia na tuko natuko nanapi tuko naza kwahivyo ukienda kwa hiyo utapata hyoutapata piakhapo vizuri kabisa nikirudia tena wamesema tuvutia yao niusaf ama salama kwa tafsiri yake lakini kwa upana wote ni rou tembela tovuti hiyo itakupa maelezo yote unayohitaji na sema kwenye facebook ni rotary Safe Families, instagram rotary instagram vilevilevilevile bishakila asante sana kuzugua nasi na kila laheri katika kazi ambao anafanya kuweza kuhudumia jumuyanamhuyo likuwa ni li bishakila kutoka shirika la rotary jimboni victoria laiboakizungua nasi kuhusu mradi ambao anafanya kutoa ushauri na kutoa msaada kwa wale ambao wanajipata katika visa vya unyenyesaji iwepo ni mwanaume wapo ni mwanamke ama hata watoto msaada upo kwa kila mtu na ni kwa lengo la kuweza kusaidia familia nasema kwamba maisha huwa bora zaidi kila mtu akiwa na furaha kwa hiyo kama una tatizo lolote zungumza na shirika lako la karibu kama ni niama wengine ambao una ukaribu nao wanaweza kupa msaada zaidi nasa kwamba uzapata yote a kuentvut yetu sbscu mkoaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata