waendelea kusikia idha kiswahili kiana migode migerani ta makala kutoka studio zetu za skwa sasa tulizungumzia swalazima la mambo yanaendelea katika bara la afrika hususan katika ukanda wa afrika mashariki na kati je ni apy ambayo mwandishi wetu jas nyakuni ametuandalia kwa siku ya leo ungana naye basi usikie moja kwa moja kutoka studio zetu za nairobi ufaransa na laani kile imekitaja kuwa kuendelea kwa mashambulizi ya m23 kwa kuungwa mkono na rwanda na uwepo wa vikosi vya rwanda kwenye ardhi ya congo tunatoa wito kwa rwanda kusitisha msaada wowote kwa m23 na kujiondoa katika eneo la congo ilisema taarifa hiyo ikikaridi kuunga mkono mchakato wa upatanishi wa kikanda ili kumaliza mzozo huo mapigano makali yameongezeka kati ya jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya kongo na wasi wa m23 mashariki mwa kongo na kusababisha vifo vya watu wengi na kuchangia maelfu kuyahama makazi yao mapigano hayo katika vita vilivyodumu kwa miongo kadhaa yameongeza hatari ya mzozo wa pande zote katika kongo na rwanda ambao unaweza kuvuta majirani na vikosi vya kikanda zikiwemo afrika kusini burundi uganda tanzania na malawi katika mji mkuu mkuukinsha na mji mkuu wa mkoa wa kivu kaskazini kaskaznigoa wakongo wameingia barabarani kupinga kuzorota kua usalama katika eneo la mashariki na wameshutumu jumuia ya kimataifa kwa kutofanya vya kutosha kuwajibisha rwanda kwa kuaunga mkono wa asi imezungumzana mtaalamu wa diplomasia diplomasiaprofesa chacha, chacha na kumuuliza kuhusu ni kwa nini anafikiri rwanda ina masala nchini in drc anafikiri rwanda inaingia drc kwa sababu kwanza ni kwamba kuna watu ambao waasili ao ni rwanda na wamekatalia mashariki mwa drc walienda huko mida tofauti ya kihistoria lakini mara wanaitwa banyamlenge siku hizi sijui wanaitwam na majina mengi tu sasa shida ni kwamba kwa sababu ya ukuruba wa kiaila e, uongozi ulioko kigali unaona kwamba wale ni watu wao kwa hivyo ni kama ingawa wanafanya shughuli zao za uharamia na makazi mashariki mwa drc lakini bado ni kama serikali ya rwanda inawatambua kwamba ni wanyarwanda rwanda hiyo so, ni shida moja na shida ya pili ni kwamba baadhi haya ni madai tu baadhi ya watu ambao wanapingana na serikali ya rwanda wanasemekana labda huwa wanatokea drc sasa ukweli ni lazima uthibitike na huu ukweli hauwezi kuthibitika pasipo kuwa na mikutano ambayo imeshurutishwa na vyombo mbalimbali vya kimataifa kwa mfano nchi ya drc na nchi ya rwanda ni wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki mimi kwa maoni yangu ninafikiri kwamba tunahitaji kuweka upondo mkubwa sana kutoka arusha kwa hizi nchi mbili ili ziweze kukutanishwa pamoja na kuzungumza ili tupate suluhu ambayo haihatarishi maisha ya wananchi wa kawaida kenya imewaondolea ada ya kuingia nchini mwake wamiliki wa paspoti za kusafiri kutoka afrika kusini na nchi nyingine sita baada ya ada hiyo kuanzishwa mwezi uliopita serikali ilitupilia mbali mahitaji ya visa kwa wamiliki wote wa paspoti za kigeni mwezi uliopita hatua hiyo ilionekana kama jaribio la kuitangaza kenya kama kivutio cha utalii na kuvutia wa wasafiri wa kibiashara lakini ada ya kuingia ya dola thelathini ilianzishwa ikijumuisha kuwa baadhi ya wa wageni ambao hapo awali hawakuhitaji visa uamuzi huo ulizua msukosuko mkubwa huku wakosoaji wakisema kuwa huenda ukasababisha nchi ambazo kenya ina mikataba ya kuondoa visa kuanzisha ada sawa na hiyo hivyo kufanya usafiri kuwa wa gharama kubwa ni wasafiri tu kutoka jumuia ya kikanda jumuia ya afrika mashariki ambao hakuruhusiwa kulipa pesa hizo mbali na afrika kusini msamaha huo umeongezwa kwa wamiliki wa paspoti kutoka mataifa mengine matano ya afrika yakiwemo ethiopia eritria congo brazaville comoro na msumbiji san marino taifa la tatu kwa udogo barani ulaya ndio nchi nyingine pekee kwenye orodha ya kutotozwa ada taarifa kutoka kwa wizara ya mambo ya ndani ya kenya na idara ya uhamiaji ilisema nchi zilizohitajika kulipa ada hiyo zimeingia mkataba wa kukomesha visa au kutia saini makubaliano ya pande mbili ya kuondoa visa na kenya hata hivyo wa wasafiri kutoka nchi hizi bado wanahitaji kupata hati ya uidhinishaji wa usafiri wakielektroniki eta mapema ili kuingia kenya na kuwasilisha maelezo kama vile maelezo ya ndege na uthibitisho wa mahali pa kulala eta ni dhini ya kuingia mara moja nchini na ni halali kwa siku tisini uturuki itaipatia somalia ulinzi wa baharini kuisaidia nchi hiyo ya afrika kuyalinda maeneo yake ya majini uturuki na somalia mapema mwezi huu wamesaini makubaliano ya ushirikiano wa ulinzi wa uchumi wakati waziri wa ulinzi wa somalia alipoitembelea uturuki akitoa maoni yake kuhusu mkataba huo afisa wa wizara wa ulinzi ya uturuki akizungumza kwa sharti la kutatajwa jina amesema ankara imekuwa ikitoa mafunzo ya kijeshi kwa somalia kwa zaidi ya miaka kumi makubaliano yanalenga kuimarisha ushirikiano wa ulinzi kati ya uturuki na somalia kutokana na ombi la somalia tutatoa misaada katika eneo la ulinzi wa majini kama tulivyofanya katika maeneo ya mapambano dhidi ya ugaidi afisa huyo alisema uturuki imekuwa ni mshirika wa karibu wa serikali ya somalia katika miaka ya hivi karibuni ankara imejenga shule hospitali na miundo mbinu na imetoa nafasi za masomo kwa somalia kwenda kusoma uturuki mwandishi wetu jes nyekundi na taarifa hizo kutoka bara la afrika na hususan katika ukanda wa afrika mashariki na kati akitufahamisha mengi ambayo ameendelea kule mengi zaidi kusalamsklsha kanza pata kwenye tovuti yetu ananmbao ni sbsu mkwaju swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook