unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia su mkwaju swahil jambo tena popote na karibu katika makala a idha ya kiswahili ya sbs ukona migodi migerano tukuletea makala kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni anaoniambaoni sbsco au mkwa swahili kwa sasa tuzungumzie zima la kifo cha kushtukiza alikuwa ambaye aneshika rekodi ya marthn duniani bwana i kiptum pamoja na mwalimu wake jave hakizimana waliofariki kupitia ajali ya barabarani na kujua mingi zaidi kuhusu wanariadha hao pamoja na mazingira ya eneo walikufanyia ajali o wa ambako mauti yaliyowapata tuzungumze na mtu mwenye ufahamu wa eneo hilo lakini pia mtu mwenye ufahamu wa maisha ya wanariadha ye mwenyewe wa aliowahi kuwa mwanariadha na kwa sasa bado anafanya kazi na wanariadha atatueleza mengi zaidi tajitambulisha kisha tueleze mengi zaidi kuhusu changamoto ambazo wanariadha wanapitia na pia bwana kiptummana kip uh, ni mtu ambaye alikuwa namfamu h- bwana kiptum vizuri sana ujambo ujambo sana ndugu yangu godi mimi ninaitwa afre et kwa jina ambaye inajulikana zaidi mtandaoni kwetu ni kule nandi nimeweza kuishi hapa sehemu za western australia kwa muda wa uh, miaka zaidi ya kumi sasa hivi bwaaet uh, tukizungumzia maisha ya kevin kiptum nakumbuka kwamba alipovunja rekodi tulizungumza kuhusu kilichotokea alicho, alichofanikisha na namna ambavyo wakenya na dunia nzima walivyopokea uh, ushindi wake katika ile marathon na kuvunja rekodi na kujitengea nafasi katika historia na baadae sasa tukj kupata taarifa zingie ambazo za kusikitisha mno kwamba kijana mdogo kijana mwenye alikuwa na siku za ambazo zingekuwa na mafanikio makubwa sana ametuacha wewe mwenyewe taarifa hizo ulipozipata ulihisii vipi Aa, nilipata mshangao mkubwa pia na nikaweza kuwa na ule kupigwa na na mshtuko zaidi sababu niliamka jumatatu uliopita na nikapata nimepigiwa simu zaidi na marafiki zangu kutoka kule kenya na hapa australia walikuwa wanajaribu kulijua kweli hii ni ukweli ama ni vipi na ukweli kabisa nikaweza kupiga simu kwa mtu wa karibu kule nyumbani akanieleza kweli iliweza kutendeka na ikafanyika hivyo mshangao ni kubwa zaidi ambayo niliweza kupata huo pigo ni kwamba nilikuwa na nayeye kiptm e, karibu zaidi ya wiki mbili aliyopita nilikuwa na yee tarehe ishirini na, na mbili kule kenya nilikutana na yeye tukaongea tukazungumza na yeye pia akaweza kunihaidi kwamba akishamaliza kukimbia kule amstdam ataweza kufika kule lanjo naone kazi ambayo tulikuwa tumeweza kufanya kule so ilinipiga zaidi na mshtuko sababu alikuwa ni mtu ambaye tumekuwa na yee sio kwa muda ambayo umepita zaidi na alikuwa mtu mwenye alikuwa mcheshi mtu mwenye alikuwa very uh, humble, kweli kabisa na ni mtu ambaye alikuwa na afya nzuri so ilikuwa ni mshtuko mkubwa zaidi lakini zote ni tunajua ni kwa sababu uh, tungeweza kuyaepuka hiyo tunamtakia laheri uh, familia yake zaidi katika muda huu ambao wanapitia majonsi na pia tunamwombea na roho yake ili aweze pia kupokelewa kenye kule mbinguni na mwenyezi mungu zaidi hatuwezi fanya chochote sasa hivo so, o limpata kwa njia ambaye ilikuwa ya ytuk tukirudi nyuma kidogo kuhusu maisha ya bwana kiptum tunasikia kwamba jinsi alivyoanza kufanya kazi na bwana ambaye kwa batimbaya naye wame, wameenda pamoja ni kwamba yee alikuwa pale kenya anajiandaa na, kushiriki katika mashindano kama mwanariadha siku moja wakafanya mashindano mmoja ambaye ana umri mkubwa zaidi ambae ni bwana lakinimbaye alikuwa na umri mdogo zaidi akamwonyesha visigino kwa mbali sana ikabidi mwanaume afunge kazi ya kukimbia aanze kuwa mwalimu kuna hadithi zingine ambazo, kama hizo ambazo unaweza ukachangia na watu kuhusu uh, tunajua kweli ni mtu ambaye alipatikana kwa nao njia ambaye talenta yake iliweza kukua Um, identified kwa njia ambayo uh, kweli venye umesema unajua kuna wakimbiaji wengi kule nyumbani ambao wanakimbia vizuri lakini kupata management ni ngumu sana ama kupata mtu ambaye anawasimamia mwalimu wa makocha ambaye anaelekeza inakwanga ngumu zaidi ni kwamba uh, wengi wako kule mtaani wengi wako kule mashinani wengi wako kule uno, vijijini na w- w- wale ambao wamebobea zaidi ndio wanapatanga nafasi sababu Um, wanapata kwenda kambi wanapata kwenda kufanya mazoezi kule mjini na hivyo kweli hivyo ndio watu wengi ama wale wote ambao wwangepata na, nafasi inakuwa vigumu alafu pili ya uh, godi ni kwamba unajua kulea ama kulea talanta ni ni muda inachukua muda na inachukua you know inachukuafedha inachukua masaa na hivyo ndio maana uh, unaona wengi ambao kule nyumbani wangeweza kupata nafasi kutoka ije kukimbia vizuri ndio maana na unajua pia ukipata kocha mmoja amepata nafasi kupata kimbiaji mmoja ambaye anabobena anafanya vizuri kwa lugha ya kimombo tends to focus on that than even, you know kutafuta ule mwingine ambayo yuko pale mashinani na hivyo ndio sisi hapa tumejipata kukuja pia kama iliotuweza kusaidia na wale kale katika kambi yetu tunajua kweli kuna wakimbiaji ambao tumeweza kuaguza na wameweza kufika katika uh, kupata nafasi kukimbia katika uh, mbio uh, za uh, za huko nje mbio za pia uh, you know kenya katika mbio na imeanza tu mashinani so kwa kweli kuna watu wengi wakimbiaji ah, wengi ambao tungeomba kama kuna wale ambao wamebobea pia waweze kuwashikilia mkono ili waweze kupata nafasi waweze kukimbia unajua kwamba bwana kiptuma alipata tabu sana katika safari yake ya riadha ambapo kuna kambi nyingi alijaribu kuingia akakataliwa hadi wakati alipokutana na bwana ndi akaamua sasa wenyewe tu basi liweliwalo tufanye kazi wenyewe kuna hadithi zingine kama hizo ambazo unapata kwamba wengine ni wanariadha wazuri lakini sababu hawana majina wanazuia nyota zao zinazimwa mapema ni wengi ni wengi nimeweza ku kuwapata mwenyewe singependa tu kusema majina yao lakini kuna wengi nimeweza wengi wananifikia katika hata mtandaoni wengi wananifikia katika pale whatsapp wanasema alfred tupigie simu tusaidie kuongea na mtu fulani ili yaweze hata kutupatia tu na barua ile inaitwa um, uh, barua kutoka katika uh, ile eneo ambayo wanakufanyia ile inaitwa clearing ya kwenda kukimbia katika nchi zingine za ng'ambo kumbe ukienda kule ng'ambo kukimbia kodi sa zingine unahitaji barua kutoka kwa ile um, body ama kutoka kwa ule inasimamia mbio um, katika nchi ambayo unaishi unaenda kukimbia hizi ma wall uh, in, so wall international um, races kama maihzi kamakmt marathon lazima upate barua kwamba ungependa kwenda kukimbia kule nje so wengi wao wanapata wana changamoto mingi kupata huo barua sababu wengi wanaambiwa oh, wewe ujawahi kimbia hujulikane wewe hujawahi fanya hivi na saa hiyo katika mwili wako una fil kabisa ama unasikia kweli una uko na ule muda wako sasa wakukimbia umefikia ama imetimia ume, uh, wengi kule kambi pia wanaweza kuwa wamekimbia vizuri lakini kwa sababu kuna ule mtu ambaye amebobea mko pamoja nao wanapata ile invitation kwenda rais mapema kuliko so, hapo ndio unapata wakimbiaji wengi ku-ku kupata Um, hali yao kudidimia sababu anaona kweli niko katika the peak, lakini unatumiwa tu kama ule mtu anaitwa kwa ule mtu ambaye anakimbia vizuri na wakiachilia ule mtu ambao anaenda, peseting, ama ukikuwa unaona anaenda ku na w sah unafkiria hii ingekuwa yangu pia sababu mimi nasikia mwili kweli iko iko vizuri so ombi letu ni kwamba tuweze kuomba makocha tuweze kuomba na wale watu ambao wako katika kambi mbwatuweze kuomba pia na wale management a wa, watu ambao wanakimbia vizuri kwamba waweze kuidentify na wale ambao wako kule mashinani pia na waweze kuwasaidia kuweka kwenda kukimbia kule nje na katika pia bodi ambayo inasimamia mbio kama nchi ya kenya tuko na kenya waweze pia kufanya ile inaitwa identification waone kama mtu amekimbia vizuri naako na rekodi mzuri ya inaitwa inahitwa he na kila kitu mzuri waweze kumrls ili aweze kukimbia vizuri sasa nyinyi kama lanson mnafanya nini sasa kuisha kwamba wale wenye vipaji kama kevin kiptum ambao wana majina na wana vipaji waweze kupata hizo nafasi za kuweza kuwakilisha taifa ama hata kuboresha hali ya maisha ya familia zao wenyewe kupitia vipaji ambavyo wamebarikiwa na mungu sasa, sisi kama kamalanon uh, godi ni kwamba tunaweza kusaidia na wale watu ambao bado wanaanza kukimbia uh, tuko na wale watu ambao tumeptn pamoja pa kutoka hapa australia juzi tumemaliza kujenga uh, uh, kambi ya kutreini ya, ya wakimbiaji wetu tuko na karibu um, vyumba karibu kumi ambayo inachukua karibu watu watu wawili kila mmoja so ile kapaiti yetu ni 20, um, at at a go at the moment ile wameishi vizuri bila kufinyana bila maneno mengi lakini your capacity to 30. kitu moja tu ambaye tungeweza kueleza watu ni kwamba sisi tuna support ile inaitwa talent and education tuna mantra yetu ni talent for education tunakusaidia uwezo kutumia talenta yako kupata nafasi ya kwenda kukimbia na tumepaa pia na mashule kule nyumbani mashinani ambao wanaweza kupenda maneno ya talanta waweze kusaidia na wale wote ambao wako katika hali ya kupenda kukimbia talenta ambaye sisi sahizi tuna sapoti ni ya mbio so tuna partner na mashule kama r ch- uh, na zingine mengi ambao wanapenda maneno ya mbio na juzi tumeongeza moja inaitwa iko kule nandi na ndani kabisa so tuna chukua wanafunzi ambao wanapenda talanta wanaingia pale tunawasaidia katika maneno ya mbio tunawasaidia kuwapatia viatu tunawasaidia kuwapatia uh, mawaidha tunawasaidia pia kutafutia hawa kocha ambao wanawatreni kule shuleni na kama kuna nafasi ambao wangependa kukimbia mahali tunaingilia ndani ama tunaingilia kati ilio tunaweza kuwasponsor kuwapatia nafasi waende kukimbia pale na wanapo kimbia vizuri ambao tuko na wanafunzi wachache ambao amekimbia vizuri pwameweza ku uko hapa mawaidha ambao investment yao ni vipi vipi kama una sign contract, una sign sign contract contract contract contract ambayo inakaa vipi. So that mtu anajua pma nakaaanapatikana anakimbia na, uh, na, na, na, na, na viatu ya nike ama anakimbia na, na viatu ya kampuni fulani alafu unajipata una katika matata pia tunawasaidia kuwambia kwamba yale fedha kidogo ambao wanapata waweze kue vizuri wasiweze tu kutembea na baadaye waweze kupoteza talanta na wasikuwe na kitu ya ku, kua mudu katika maisha tukimalizia bwana kiptum utamkumbukaje kando na rekodi ya dunia ambayo lijitengea ya kipekee kuna vi, vingine vipi ambavyo utamkumbukia nitaweza kusema kwamba kiptum ni mtu ambaye angeweza kutenda mambo mengi zaidi katika maisha lakini mmoja ambaye ili stand out katika maisha yake ni kwamba was a very man ukiona katika muda mfupi ambaye tulimjua katika arena ya mbio hakuna siku tuliwahi mpato akasema amekuwa mlevi mahali hakuna siku tumewai skia ameweza kuchokoza mtu mahali na mimi mwenyewe nilishuhudia ambayo tulikutana nayee Uh, tnikatuma na mtu nikaambia hebu nitia hapo kitum ili tuweze kusalamiana na yeye akakuja bila kuuliza ni nani ananiita na vil tuliweza aka kuwa na furaha sana akasema been longing to meet you, alfred kumbe wewe, una hivi akasemaauanga mtu mdogo mwili hivi na juhana, wewe, <laughs> ni mtu mkubwa zaidi so he was a very good man with fun and also mtu ambaye alikuwa ana smile throughout hata ukimwona unampata ana smile akiuliza wswali pale katika press ana so ni mtu ambaye alikuwa ni very humble. na tunazidi kusema kwamba pole kwa familia yake pole kwa mzazi eh, a mama na baba na pole pia kwa bibi yake na watoto wake ambao wamekuwa wote pamoja katika maisha yao ya kukua pale nyumbani tunajua atakuwa amewacha a very big cup tunaombea mwenyezi mungu awapatie nguvu zaidi wakati huu ujumbe mzuri kabisa na nafasi nzuri ya kumaliza mazungumzi haya bwana sant shukran sana kuzunguma nasi na pole tena kwa msiba ambao umewakuta wanariadha na dunia ya riadha pamoja na kenya kwa ujumla asante sana nam huyo ni bwana alfred alfredst oh ambaye ni mwanariadha mstaafu lakini kwa sasa anafanya kazi ya kuweza kurejesha mkono kwa wanariadha wajao ama wanariadha wa, wausoni kupitia shirika lake la lanson foundation. na bila shaka ukitembelea tofuti yetu utapata taarifa pamoja na namna ya kuweza kupata taarifa zaidi kuhusu shirika la lanson foundation na vile vile taarifa zaidi kuhusu kile ambacho kinafanyika kuaisha kwamba kiptum anapewa safari yake ya mwisho kwa heshima zake zote ambapo serikali ya kenya yenyewe imeingilia kati kufanya maandalizi ya tukio hilo tayari mwalimu erv amesafirishwa kupelekwa nyumbani rwanda na ambako pia ibada yake itafanyika hivi karibuni na taarifa bila shaka tualetea punde tutakapozipata kwa mengine zaidi temeitofuti yetu sscu swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata