Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Jambo tena, popote lipo, na karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migodi migerano. Tukuletea makala haya kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anaoniambao ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kwa sasa tuzungumzie swala zima la kifo cha kushtukiza cha alikuwa ambayo anashika rekodi ya marathon duniani bwana Kelvin Kiptum, pamoja na mwalimu wake Jave Hakizimana waliofariki kupitia ajali ya barabarani. Na kujua mingi zaidi kuhusu wanariadha hao pamoja na mazingira ya eneo walikofanyia ajali hiyo ambako mauti yaliwapata, tuzungumze na mtu mwenye ufahamu wa eneo hilo, lakini pia mtu mwenye ufahamu wa maisha ya wanariadha, yeye mwenyewe wa aliwahi kuwa mwanariadha na kwa sasa bado anafanya kazi na wanariadha. Atatueleza mengi zaidi, atajitambulisha kisha tueleze mengi zaidi kuhusu changamoto ambazo wanariadha wanapitia na pia bwana Kiptum, maana Nem, ni mtu ambaye alikuwa namfahamu bwana Kiptum vizuri sana. ujambo ujambo sana ndugu yangu Godi, mimi ninaitwa Alfred Kwayet Sergeant kwa jina ambaye inajulikana zaidi mtandaoni. Kwetu ni kule Nandi, nimeweza kuishi hapa sehemu za Perth, Western Australia kwa muda wa uh, miaka zaidi ya kumi sasa hivi. Bwana Sajent, uh, tukizungumzia maisha ya Kevin Kiptum, nakumbuka kwamba alipovunja rekodi tulizungumza kuhusu kilichotokea, alichofanikisha, alicho na namna ambavyo Wakenya na dunia nzima walivyopokea, uh, ushindi wake katika ile marathon na kuvunja rekodi na kujitengea nafasi katika historia. Na baadaye sasa, tukaja kupata taarifa zingine ambazo ni za kusikitisha mno, kwamba kijana mdogo, kijana mwenye alikuwa na siku za usoni ambazo zingekuwa na mafanikio makubwa sana ametuacha. Wewe mwenyewe taarifa hizo ulipozipata, ulihisi vipi? Aa, nilipata mshangao mkubwa pia na nikaweza kukuwa na ule aa, kupigwa na na mshtuko zaidi, sababu niliamka Jumatatu uliopita na nikapata nimepigiwa simu zaidi na marafiki zangu kutoka kule Kenya na hapa Australia, walikuwa wanajaribu kulijua, kweli hii ni ukweli ama ni vipi? Na ukweli kabisa, nikaweza kupiga simu kwa mtu wa karibu kule nyumbani, akanieleza kweli iliweza kutendeka na ikafanyika hivyo. Mshangao ni kubwa zaidi ambaye niliweza kupata huo pigo ni kwamba nilikuwa na yeye Kiptum eh, karibu zaidi ya wiki mbili aliyopita, nilikuwa na yeye tarehe ishirini na, na mbili kule Kenya, nilikutana na yeye tukaongea, tukazungumza na yeye pia akaweza kunihaidi kwamba akishamaliza kukimbia kule Amsterdam ataweza kufika kule Lanzo naone kazi ambayo tulikuwa tumeweza kufanya kule, so ilinipiga zaidi na mshtuko, sababu alikuwa ni mtu ambaye tumekuwa na yeye sio kwa muda ambao umepita zaidi, na alikuwa mtu mwenye alikuwa mcheshi, mtu mwenye alikuwa very uh, humble kweli kabisa, na ni mtu ambaye alikuwa na afya nzuri, so ilikuwa ni mshtuko mkubwa zaidi, lakini zote ni tunajua ni kwa sababu uh, tungeweza kuyaepuka hiyo. Tunamtakia laheri uh, familia yake zaidi katika muda huu ambao wanapitia majonzi na pia tunamwombea na roho yake, ili aweze pia kupokelewa kwenye kule mbinguni na Mwenyezi Mungu zaidi. Hatuwezi fanya chochote sasa hivo so, so ilinipata kwa njia ambaye ilikuwa ya mshtuko sana. Tukirudi nyuma kidogo, kuhusu maisha ya Bwana Kiptum, tunasikia kwamba jinsi alivyoanza kufanya kazi na Bwana Gerve ambaye kwa bahati mbaya naye wame, wameenda pamoja, ni kwamba yeye, Gerve, alikuwa pale Kenya anajiandaa na kushiriki katika mashindano kama mwanariadha Siku moja wakafanya mashindano mmoja ambaye ana umri mkubwa zaidi, ambaye ni bwana Gervey, lakini Kiptum ambaye alikuwa na umri mdogo zaidi akamwonyesha visigino kwa mbali sana. Ikabidi mwanaume afunge kazi ya kukimbia aanze kuwa mwalimu. Kuna hadithi zingine ambazo, kama hizo ambazo unaweza ukachangia na watu kuhusu Kiptum? Uh, tunajua kweli ni mtu ambaye alipatikana kwa you know, njia ambaye talenta yake iliweza kukua Um, identified kwa njia ambao uh, kweli venye umesema, unajua kuna wakimbiaji wengi kule nyumbani ambao wanakimbia vizuri, lakini kupata management ni ngumu sana, ama kupata mtu ambaye anawasimamia mwalimu wa makocha ambaye anaelekeza inakwanga ngumu zaidi. Ni kwamba uh, wengi wako kule mtaani, wengi wako kule mashinani, wengi wako kule you know, vijijini, na wale ambao wamebobea zaidi ndio wanapatanga nafasi sababu Um, wanapata kwenda kambi, wanapata kwenda kufanya mazoezi kule mjini, na hivyo kweli, hivyo ndio watu wengi ama wale wote ambao wanapata na- wangepata nafasi, inakuwa vigumu. Alafu pili ya uh, godi ni kwamba, unajua kulea ama kulea talanta ni ni muda, inachukua muda na inachukua you know, fedha inachukua masaa na hivyo ndio maana uh, unaona wengi ambao kule nyumbani wangeweza kupata nafasi kutoka nje kukimbia vizuri. Ndiyo, ndiyo maana na unajua pia, ukipata kocha mmoja amepata nafasi kupata kukimbiaji mmoja ambaye anabobea na anafanya vizuri um, kwa lugha kimombo anasema tends to focus on that than even, you know kutafuta ule mwingine ambayo yuko pale mashinani. Na hivyo ndio sisi hapa tumejipata kukuja pia kama Lanson ili tuweze kusaidia na wale kwale katika kambi yetu. Tunajua kweli kuna wakimbiaji ambao tumeweza kuwaguza na wameweza kufika katika uh, kupata nafasi kukimbia katika mbio um, uh, za uh, za huko nje mbio um, za pia uh, you know kurepresent Kenya, katika mbio na imeanza tu mashinani so kwa kweli kuna watu wengi wakimbiaji wengi ambao tungepa tungeomba kama kuna wale ambao wamebobea pia waweze kuwashikilia mkono, ili waweze kupata nafasi waweze kukimbia. Unajua kwamba bwana Kipituma alipata tabu sana katika safari yake ya riadha, ambapo kuna kambi nyingi alijaribu kuingia, akakataliwa hadi wakati alipokutana na bwana Javendi ndi akaamua sasa, wenyewe tu basi, liwoliwalo tufanye kazi wenyewe. Kuna hadithi zingine kama hizo ambazo unapata kwamba wengine ni wanariadha wazuri, lakini sababu hawana majina wanazuia, nyota zao zinazimwa mapema. Ni wengi, ni wengi, nimeweza ku kuwapata mwenyewe. Singependa tu kusema majina yao, lakini kuna wengi, nimeweza wengi, wananisikia katika hata mtandaoni, wengi wananisikia katika pale WhatsApp, wanasema, Alfred, tupigie simu tusaidie kuongea na mtu fulani, ili aweze hata kutupatia tu na barua ile inaitwa um, barua kutoka katika uh, ile eneo ambayo wanakufanyia ile inaitwa clearing ya kwenda kukimbia katika nchi zingine za ng'ambo. Kumbe ukienda kule ng'ambo kukimbia kodi, saa zingine unahitaji barua kutoka kwa ile um, body ama kutoka kwa ule organization inasimamia mbio um, katika nchi ambayo unaishi kama unaenda kukimbia hizi ma wall hizi, uh, so wall hizi international um, races kama 10 kilometers 21 marathon, lazima upate barua kwamba ungependa kwenda kukimbia kule nje. So wengi wao wanapata, wana changamoto mingi kupata huo barua, sababu wengi wanaambiwa oh, wewe hujawahi kimbia ujulikane, wewe hujawahi fanya hivi. Na saa hiyo katika mwili wako una feel kabisa ama unasikia kweli una uko na ule muda wako sasa wa kukimbia umefikia ama ume, imetimia. Uh, wengi kule kambi pia wanaweza kuwa wamekimbia vizuri, lakini kwa sababu kuna ule mtu ambaye amebobea mko pamoja nao, wanapata ile invitation kwenda rais mapema kukuliko so, hapo ndio unapata wakimbiaji wengi wanapata the unfortunate part of kuweza ku, ku, ku, ku kupata Um, hali yao kudidimia, sababu wanaona kweli niko katika the peak, lakini unatumiwa tu kama ule mtu anaitwa pacesetter kwa ule mtu ambaye anakimbia vizuri, na wakiachilia ule mtu ambao wanaenda umekuwa ukimfanyia pacesetting ama ukikuwa unatrain naye, unaona anaenda kuwin race na wewe eh, saa hiyo unafikiria hii hii ingekuwa yangu pia, sababu mimi nasikia mwili kweli iko iko vizuri. So, ombi letu ni kwamba tuweze kuomba makocha, tuweze kuomba na wale watu ambao wako katika watu waweze kuomba pia na wale management wa hao watu ambao wanakimbia vizuri kwamba waweze wa kuidentify na wale ambao wako kule mashinani pia, na waweze kuwasaidia kuweka kwenda kukimbia kule nje, na katika pia bodi ambayo inasimamia mbio kama nchi ya Kenya tuko na Athletic Kenya, waweze pia kufanya ile inaitwa identification, waone kama mtu amekimbia vizuri na ako na rekodi mzuri ya ile inaitwa criminal check na kila kitu mzuri, waweze kumrelease ili aweze kukimbia vizuri. Sasa nyinyi kama Lanson mnafanya nini sasa kuisha kwamba wale wenye vipaji kama Kevin Kiptum ambao wana majina na wana vipaji waweze kupata hizo nafasi za kuweza kuwakilisha taifa ama hata kuboresha hali ya maisha ya familia zao wenyewe kupitia vipaji ambavyo wamebarikiwa na Mungu. Sasa sisi kama Lanson na uh, godi ni kwamba tunaweza kusaidia na wale watu ambao bado wanaanza kukimbia. Uh, tuko na wale watu ambao tumepartner pamoja kutoka hapa Australia. Juzi tumemaliza kujenga a, a kambi ya kutreini ya, ya wakimbiaji wetu. Tuko na karibu um, vyumba karibu kumi ambayo inachukua karibu watu watu wawili kila mmoja so, ile kapasiti yetu ni 20, um, 20 athletes at a go at the moment, ile wameishi vizuri bila kufinyana, bila maneno mengi, lakini your kapasiti inaweza stretch to 30. Kitu moja tu ambaye tungeweza ku, kueleza watu ni kwamba sisi tuna support ile inaitwa talent and education. Tuna mantra yetu ni talent for education. Tuna kusaidia uweze kutumia talanta yako ku, kupata nafasi ya kwenda kukimbia na tumepatna pia na uh, mashule kule nyumbani mashinani ambao wanaweza kupenda maneno ya talanta waweze kusaidia na wale wote ambao wako katika hali ya kupenda kukimbia. Talanta ambayo sisi saa hizi tuna sapoti ni ya ya mbio so tuna partner na mashule kama Kosirai ch Chepterit girls tulon uh, na zingine mengi ambao wanapenda maneno ya mbio, na juzi tumeongeza moja naitwa manman iko kule Nandi ndani kabisa. So tunachukua wanafunzi ambao wanapenda talanta, wanaingia pale, tunawasaidia katika maneno ya mbio, tunawasaidia kuwapatia viatu, tunawasaidia kuwapatia uh, mawaidha, tunawasaidia pia kutafutia wakocha ambao wanawatrain kule shuleni na kama kuna nafasi ambao wangependa kukimbia mahali, tunaingilia ndani ama tunaingilia kati, ili tunaweza kuwasponsor kuwapatia nafasi waende kukimbia pale. Na wanapokimbia vizuri, ambao tuko na wanafunzi wachache ambao wamekimbia vizuri mpaka wameweza ku represent Kenya, tunakuja pia kuwapa, kuwapa mawaidha ambao investment yao ni vipi, kama una sign contract, una sign contract ambayo inakaa vipi. That mtu akisign contract anajua hii contract, contract yangu inafanyika hivi na hivi. Kesho mtu asisign contract uh, ya Adidas na anapatikana anakimbia na, na viatu ya Nike, ama anakimbia na viatu ya kampuni fulani alafu unajipata katika matata. Pia tunawasaidia kuambia kwamba yale fedha kidogo ambao wanapata waweze kuinvest vizuri, wasiweze tu kutembea na baadaye waweze kupoteza talanta na wasikuwe na kitu ya ku, kuamudu katika maisha. Tukimalizia bwana Kiptum, utamkumbukaje kando na rekodi ya dunia ambayo alijitengea ya kipekee? Kuna vi, vingine vipi ambavyo utamkumbukia? Nitaweza kusema kwamba Kiptum ni mtu ambaye angeweza kutenda mambo mengi zaidi katika maisha, lakini mmoja ambaye ili stand out katika maisha yake ni kwamba he was a very humble man. Ukiona katika muda mfupi ambaye tulimjua katika arena ya mbio Hakuna siku tuliwahi mpato akasema amekuwa mlevi mahali. Hakuna siku tumewahi sikia ameweza kuchokoza mtu mahali, na mimi wenyewe nilishuhudia ambayo nilikutana naye uh, tuka nikatuma na mtu nikaambia, hebu nitia hapo Kiptumi, ili tuweze kusalimiana na yeye, akakuja bila kuuliza ni nani ananiita na vile tuliweza kukutana, akakuwa na furaha sana, akasema I've been longing to meet you Alfred, kumbe wewe unakuanga hivi unakuanga mtu mdogo mwili hivi, na wewe ni mtu mkubwa zaidi. So he was a very good man with fun and also, mtu ambaye alikuwa anasmile throughout. Hata ukimwona akikimbia unampata anasmile, akiulizwa swali pale katika press anasmile. so ni mtu ambaye alikuwa ni very humble. na tunazidi kusa, kusema kwamba pole kwa familia yake, pole kwa mzazi Uh, ama mama na baba na pole pia kwa bibi yake na watoto wake ambao wamekuwa wote pamoja katika maisha yao ya kukua ku, pale nyumbani, tunajua atakuwa amewacha a, tunawaombea Mwenyezi Mungu awapatie nguvu zaidi wakati huu. Ujumbe mzuri kabisa na nafasi nzuri ya kumaliza mazungumzo hayo. Bwana Sajen, shukran sana kuzungumza nasi na poleni tena kwa msiba ambao umewakuta wanariadha na dunia ya, ya riadha pamoja na Kenya kwa ujumla. Asante sana. Nam, huyo ni bwana Alfred Sergeant Coach uh, ambaye ni mwanariadha mstaafu, lakini kwa sasa anafanya kazi ya kuweza kurejesha mkono kwa wanariadha wajao ama wanariadha wa usoni wa, wa, wa kupitia shirika lake la Lanson Foundation. Na bila shaka ukitembelea tovuti yetu utapata taarifa pamoja na namna ya kuweza kupata taarifa zaidi kuhusu shirika la Lanson Foundation. La, vile vile taarifa zaidi kuhusu kile ambacho kinafanyika kwa kwamba bwana Kiptum anapewa safari yake ya mwisho kwa heshima zake zote, ambapo serikali ya Kenya yenyewe imeingilia kati kufanya maandalizi ya tukio hilo. Tayari mwalimu Gerve amesafirishwa kupelekwa nyumbani Rwanda, na ambako pia ibada yake itafanyika hivi karibuni, na taarifa bila shaka tualetea punde tutakapozipata. Kwa mingine zaidi tofuti yetu SBS u mkwaju Swahili. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.