unasikiliza ya ya kiswahili uasikzaaaswahaeooyobaba ine ni kyovochiva fea inkoma nikyoisianomaluamaluka memanji ah, ro bukaa nji mwana mukanya mkeni ne ni mongea e bembe ni li mwana wa mbembem <laughs> Uh, umuhimu wa kuzungumza lugha ya mama ama lugha ya kwanza mbao unajifunza ni gani huko muhimu sana wa kuongea lugha ya nyumbani kwa sababu ni njia ya kuendeleza um, uh, bila zetu bila kuongea lugha zetu tutakuwa tunapoteza vitu vya mingi hmm. na kwa upande wako umuhimu wa kuzungumza lugha ya mama mbao lifunzwa n ni... yan huo kuongea lugha ya mama hiu kama unaji kwenywe unatokea hmm. inakufungua kama kusema like, inakutambulisha weye unatokea pei gani na inakupatia valer isha, kwa maisha yenyee nakuwaku mbele kwako fedha kunakuwa na tatizo kuendelea kuzungumza kundele kivembe ukiwapo australia ama una bahati ya kuwa na watu wengi ambao wanazungumza lugha na wanaelewa lugha ambayo unazungumza a kivembe mie niko na bahati kwa sababu ko wabembe wamingi hapa sydney mm. na tena wazazi wanaongea kibembe so niko na bahati ya, ya kujifunza na kuendelea kuongea kibembe mm. na we mwenyewe warafiki koui yeah. yeah. kabumbu kaa tunapatana tuaongea swahili vitavi yeah. kwao kusema kuzungumza lugha yako ya mama kabisa inakuwa ni tatizo ni ngumu sana kwa sababu hakuna bahati uzukiongelea yeah. swahili njuu inatawala yeah. hey nsanikama unapoteza kitu kidogosema yeah. sasa hii vita ya kwamba mtoto atazungumza lughaani akizaliwa ishamuliwa ni kivembea <laughs> <laughs> mm. yeah. lakini kawaida tunajua mama ndi anatoga mwelekeo yeah. kwa lugha mtoto atazungumza na, na vile mtoto tata, atakuwa mm. unadhani kwamba juniasali kuongezeka kwa lugha ambazo watoto wanafunza wakiwa hapa australia ama tuwafunze kiingereza kwanza kibembe mashi na lugha zingine zitakuja nyuma hapana ni mzuri kufundisha watoto rugha zote wakati wako na komala ni vizuri sana kwa sababu mama na mama angu mwengine wote wanakuwa wanaongea marugha za nyumbani so watoto watajifunza marugha zote mbili Aha nakwako wanatezos ni kurudi shuleni tena kujifunza manikurudi pale nyumbani kwa mamapalepale eh? nyumbani eh. eh, inaanzia kuku mimi kama baba eh. nainashukkuku mama eh. na inaendelea vilevile fedha eh. kigoga kib kule unamisha kwa, kwa bibiaafanye eh? kazistuwage eh. <laughs> e. <laughs> waskizaji na lugha tena za nyumbani kuaga tunakanyamanga wameniposmamngwelela <laughs> <laughs> <laughs> wechake ba moth e an konyinblton ku eni nyan jieng ni en abo e, ouh sudan nime wote mi naito konyin blton nimetoka souh sudan mi nimdia ama mi nim jiengnaepata kanikitu poasa kwaabab unaisaongiana mamako alafu una ongea na watu wako outside of the world watwenywako so naipata kani kitu yenye inaku so inakupata ukwewe karibu na watu wako alafu watu wenye auwajui pia wezi hmm. kuwa familia pamoja pa inaweza kuwa watu wengine inaweza kupatia uwezo uonge na watu unakumbuka ulianza kujifunza kidinka lini ama ulikuwa tayari mkubwa unajua nazungumza kidinka nazungumza kiswahili nazungumza kiingereza sukumbuki nakumbuka tu nilikuwa nimezijua sijui mm-hmm. nilizijuaje nili na nyumbani mnaongea kidinka zaidi ama kiingereza ama kiswahili nyumbani kidinka na watoto wadogo pia ni vile vile watoto sana sana wanaongeanga kizungu na vile tuko hapa australia unadhani ni muhimu sana watu waendelee kujifunza lugha ya mama ma tuendele tuna kizungu ama tu kiingereza sababu ndio lugha ambayo wanatumia hapa apana nasema onge luga ya mama kwasabab kuongea kwa luga amaluga zingine nm wykjamwnt ngwer ngolebin jamthong' dun wen thongo mamadu kakanuok ting kk wntok mam wehlchmttnng muhimu ya lugha yetu alafu kufunza um, And then nikasema nimewashukuru ah, vizuri kabisa anasema mzuri ya kumalizia huyu ni ambaye anasimamia makala ma kipindi cha kidinka katika redio ya sbs na mengi zaidi kuhusu kazi zake na kazi kama unaongea kidinka unaweza ukapata kwenye sbsmkwa juu dinka lakini kwa kiswahili basi maska niileile umkwajuu swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook