Uh, umuhimu wa kuzungumza lugha ya mama ama lugha ya kwanza ambayo unajifunza ni gani? Huko umuhimu sana kuongea lugha ya nyumbani kwa sababu ni njia ya kuendeleza um, uh, tradition zetu. Bila kuongea lugha zetu tutakuwa tunapoteza vitu vya mingi hmm. Na kwa upande wako umuhimu wa kuzungumza lugha ya mama ambayo ulifunzwa ni ni... yaani wewe kuongea lugha ya mama hiyo kama unajiidentify kwenye unatokea hmm. Inakufungua kama kusema like, inakutambulisha weye unatokea pei gani na inakupatia valer maisha, heinu, kwa maisha yenye unakuwa kumbele kwako. Fedha kunakuwa na tatizo kuendeleza kuendelea kuzungumza kivembe ukiwa hapa Australia ama una bahati ya kuwa na watu wengi ambao wanazungumza lugha na wanaelewa lugha ambayo unazungumza kivembe? Mie niko na bahati kwa sababu kwa babembe wamingi hapa Sydney hmm. na tena wazazi wanaongea kibembe, so niko na bahati ya, ya kujifunza na kuendelea kuongea kibembe hmm. na wewe mwenyewe warafiki, yeah. community, yeah. kabumbu, kama tunapatana tunaongea Kiswahili vitu. Kwa kwa hiyo kusema kuzungumza lugha yako ya mama kabisa inakuwa ni tatizo, ni ngumu sana kwa sababu hakuna bahati, ndio Kiswahili ndio inatawala yeah. hey. Nani kama unapoteza kitu kidogo yeah. Sema, sasa hii vita ya kwamba mtoto atazungumza lugha gani akizaliwa ishamuliwa ni kivembe, akifika tu ndio tutajua. Lakini kawaida tunajua mama ndio anatoga ana, ana, mwelekeo yeah. Kwa lugha ambayo mtoto atazungumza na, na vile mtoto yeah. atakuwa mm. unadhani kwamba juhudi inastahili kuongezeka kwa lugha ambazo watoto wanafunzwa wakiwa hapa Australia ama tuwafunze Kiingereza kwanza kibembe mashi na lugha zingine zitakuja nyuma? Hapana, ni mzuri kufundisha watoto rugha zote wakati wako na komala. Ni vizuri sana, kwa sababu mama na mama wangu mwengine bote wanakuwa wanaongea marugha za nyumbani, so watoto watajifunza marugha zote mbili. Aha. Na kwako bwana Trezo, sasa nikurudi shuleni tena kujifunza ama nikurudi pale nyumbani kwa mama wa, eh? pale pale nyumbani eh. Eh, inaanzia kuku mimi kama baba eh, na inashuka kuku mama eh, na inaendelea vile vile. Kufaza, kigunga, kivimbe, kule, unamu. Kwa hiyo fedha kigonga, kivembe, kule, unamkumisha kwa bibi afanye eh? <laughs> eh. <laughs> eh. Basi tuwage waskizaji, na na lugha tena za nyumbani, kuaga tu nakanyamanga lela. Bye, bye. <laughs> <laughs> <laughs> wechake ba moth ean eh, konyin blton ku en nyan jieng ni en abo ouh eh, South Sudan nimewasalamia wote. Mi naitwa konyin bulton, nimetoka South Sudan. Nime mi nimdinka ama mi nimjieng. Kon, ni umuhimu wa kuongea lugha ya mama nini? Naipata kani kitu poa sana, kwa sababu unaweza ongea na mamako, alafu unaweza ongea na watu wenye wako outside of the world pia so naipata kaani kitu yenye inaku so inakupata ukuwe karibu na watu wako, alafu watu wenye hauwajui pia wezi hmm, kuwa familia pamoja. Pa inaweza kuwa watu wengine, inaweza kupatia uwezo uonge na watu. Unakumbuka ulianza kujifunza Kidinka lini, ama ulikuwa tayari mkubwa unajua? Nazungumza Kidinka, nazungumza Kiswahili, nazungumza Kiingereza. Sikumbuki. Nakumbuka tu nilikuwa nimezijua. Hmm, sijui nilizijuaje. Nili na nyumbani, mnaongea kidinka zaidi ama kiingereza ama kiswahili? Nyumbani tunaongea kidinka na watoto wadogo pia, ni vile vile watoto sana sana wanaongeanga kizungu. Na vile tuko hapa Australia, unadhani ni muhimu sana watu waendelee kujifunza lugha ya mama, ama tuendelee tuna kizungu ama kiingereza sababu ndio lugha ambayo wanatumia hapa? Hapana, nasema onge lugha ya mama kwa sababu kuongea lugha mbili ama lugha zingine ni muhimu sana muhimu ya lugha yetu alafu kufunza um, lugha then nikasema, nimewashukuru vizuri kabisa, nasema mzuri ya kumalizia. Huyu ni Cotni ambaye anasimamia makala ma kipindi cha Kidinka katika redio ya SBS na mengi zaidi kuhusu kazi zake na kazi, kama unaongea Kidinka unaweza ukapata kwenye sbscu mkwaju Dinka, lakini kwa Kiswahili basi maskani ni ileile sbs.com mkwa juu Swahili. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.