unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunaofanyia matangazo yetu kwanzia leo idhaa ya kiswahili inatoa heshima zake kwa kamare watu wa taifa la kuringa kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia kwanzia leo tunawakubali wakubali wa aborijin natole stede iland ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote unaosikiliza matangazo hayo potlipona karibu katika makala yaidha ya kiswahili ya sbs uko na migode migeranoulta makala kutoka studio zetu za bs na mtandaoninmbao nimkwao megindalialakini kwa sasa tuanze kwa kionjo chale mbaypombele tukianza na pof chh ambaye anazungumzia mzozo wa congo na jinsiadhai sulu ho napatikana nchi yadr na nchi ya rwanda ni wanachama wa jumuia ya frka kwa maoni yangu ninafikiri kwamba tunahitaji kuweka upondo mkubwa sana kutoka arusha kwa hizi nchi mbili ili ziweze kukutanishwa pamoja na kuzungumza ili tupate suluhu ambayo haihatarishi maisha ya wananchi wa kawaida profesa chacha negoti chacha po akizungumzia namna changamoto amba mzozo ambao naendelea kule kongo unazasuluhishwa na hapo baadaye tutazungumzia swala zima la lugha ya mama tukianzia hapa ekoloyo babochwa in nikovochiwafea cinkoma m mmanji bukasa milembe mwosi milembe kandi karunu nilidiku rizinomonoma yabandu kutura ihare nindi ihare yambu veneata amazina yanje yitwa imakionirahoza ndomukongomani n ligono la kusherekela lugha ya vamau lugha yavamau ne nyina wangu mungoni dadi yangu mungoni nam hizo ni sauti za waustralia ambao wanaishi hapa lakini pia wanaasili ya bara la afrika wapo wakizungumza katika lugha zao za mama na lugha za kiasili na tuazunumziafanya makala maalum kuhusu ikuwa ni siku ya, alham, ya jumatano ilikuwa ni siku ya kimataifa ya lugha ya mama so, o tumefanya makala maalum kuenzi siku manatukwa hewani lakini kwa sasa tupate muktasari wa habari na mengine mengi yatafuata muktasari wa habari mchana wa leo serikali ashirikisho atangaza kwamba itawekeza dola milioni tatu kwa mradi wa kuongeza uelewa pamoja na ishara za watu kutambua vurugu pamoja na anyesaji ni, ni upi na namna watu wanaweza katoa taarifa kuweza kupata msaada vilevile muda wa watan wa ambao unahitajika kuokoa hela ama kuweka hela katika akiba za kuweza kununua nyumba wapungua licha ya ongezeko la shinikizo ya gharama ya maisha na pia kuna onyo katika jimbo la ambapo mamlaka ya afya jimbani humo imetoa onyo kuhusu uwezekano wa dalili za ugonjwa wa legioners. na katika taarifa za kimataifa na tukielekea katika masuala ya kisiasa kundi la g20 ya maji ish 0 launga mkono suluhu ya mataifa mawili kwa mzozo wa gaza wakati raia wakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kule goma na mamia wajitokeza kusindikiza jeneza la bingwa riadha cavi kiptum wakati wataalam wahimiza watoto wafundishwe lugha za asili itakuwani sehemu ya makala malum ambao na katika michezo mbichi na mbivu za bainika katika mechi kati ya vigogo wa australia sto marinas na wapinzani wao makatha fc katika fainali ya kombe klabu bingwa la asia kwa upande wa eneo hili la asia weskiza idhaa kiswahili ya s ukiwa na migori migerano tulikie kwa moja katika taarifa kamili za habari tukianzia katika taarifa hizi ambapo muda wastn unaohitajika kuokoa asilima ishirini ya amana ya kununua nyumba umepungua kwa wanaondoa wanata, wanataka kununua nyumba yao ya kwanza kampuni ya domain real estate, imesema watu wataokoa miaka mine na miezi sita ama t kwa wastan kote nchini hiyo ni miezi mbili michache kuliko ilivyokuwa na inaajiri licha ya bei za juu za nyumba muda wa kuweka hela za kununua nyumba ndani ya ghorofa pia umepungua pia na niku ni mchumi mkuu katika kampuni ya amesema kwamba hiyo ni kwa sababu ya viwango vya juu vya riba kwa kaunti za akiba za hela ila amekiri pia kuwa kuweka hela katika akiba imekuwa ni vigumu pia anasema you know, nadhani ni changamoto sana chini ya mazingira ya leo tuna janga la gharama ya maisha na kuwa na hela hizo za ziada ni mazingira magumu sana na vilevile vile nasema pia uh, ukitazama kwamba rekodi imeonyesha kwamba kumekuwa na kiwango cha juu cha hela pamoja na rekodi ya kodi zinazolipwa kaho inakuwa ni soko ambalo lieleweki kote nchini hili soko la nyumba, nyumba. katika taarifa zingine serikali ya shirikisho imetangaza kwamba itatoa dola milioni tatu kwa uwekezaji kwa mradi ambao una lengo la kuongeza uelewa pamoja na ishara za vurugu za nyumbani pamoja na namna ya kuweza kutoa majibu na msaada kwa wale ambao wananyanyaswa hii imejiri wakati kumekuwa ikiwalenga sasa viongozi wa kidini pamoja na viongozi watjumuia za tamaduni mbalimbali katika juhudi ya kumaliza vurugu na unenyesaji wa nyumbani dhidi ya wanawake na watoto kwa nchini mwanamke mmoja kila wiki huwawa pamoja na mtu ambaye ni mpenzi wake ama ni mchumba wake na wakati wuo wa pia wanawake wawili kati ya wa wanawake watano nchini wamepata uzoefu wa unyenyesaji wkiwtangu wakiwa na, na miaka kumi na tano shirika la, ama mwwanzilishi wa shirika la multicultural women's alliance prof suria sinanasema kwamba mageuzi kwa takwimu yanamaana kwamba kunahitajika kuwa na msaada zaidi mashinani kwa sababu uwekezaji kwa sasa ni mgumu sana kupata na? What you have is a few And a lot of small cultural... anasema wanachokuwa kwa sasa nacho ni kwamba kunakuwa na mashirika machache ambayo yana uwekezaji mkubwa sana wakati kuna mashirika mengine madogo madogo ya kitamaduni na ya kijumuia ambayo yako katika hali bora zaidi ya yau lakini apati msaada wote na, na wakati mgumu kupata msaada wala atakuwa na ofisi ambapo anazatoa huduma kwa hiyo baadhi yao imebidi wafunge kazi ama wafunge ofisi zao kwa sababu licha ya kuwa watoa msaada na huduma kubwa sana ukosefu wa msaada na hela na uwekezaji hasa unafanya wafunge ofisi na wafunge kazi kutoka potuleke moja kwa moja katika jimbo la ns ambapo idara ya afya a s imetoa onyo kwa watu kuhusiana na kuwa na tahadhari ya dalili za ugonjwa egnes na i, i, onyo linatumika kwa kila mtu ambaye amekuwa katika maeneo ya karibu ya mbuga ya victoria na camperdown katika siku kumi zilizopita ugonjwa wa legn ni aina ya nmonia ambayo sababishwa na bakteria ya legn ambayo huwa inatishia maisha lakini si kawaida sana na naibu kiongozi wa eneo hilo wa upande wa huduma ya afya dr isabelh amasema kwamba iwapo umepata ugonjwa huo utakuwa na matatizo ya kupumua pamoja na itakuwa pengine ni kupumua maeneo ya maji ambayo yameathiriwa ameingeza kwamba nasema kind of dalili za kawaida ambazo watu wanazo kawaida ni kuwa na kama homa baridi fulani kukohoa kuwa na matatizo ya kupumua na wakati mwingine inaweza ikasababisha kuwa na maambukizi katika maeneo ya kifua kama nimonea hata hivyo ni kitu ambacho unastahili kujua ni kwamba ugonjwa ni legonare husambuazi kutoka mtu kwenda kwa mwingine lakini watu ambao wameambukizwa wanaweza akawa na matatizo na magonjwa mengine ambayo yatakusababisha matatizo ya kupumua hasa so, na kuweza kupumua seli za maji vile, vile. kutokapo tuangazia masuala ya kimataifa ambapo brazil imesema kuwa mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la j ihirini wanaunga mkono suluhisho la mataifa mawili kwa mzozo kati ya israel na kundi la wanamgambo wa hamas katika ukanda wa gaza hatua hiyo inakuja siku moja baada ya bunge la israel kupinga kwa wingi wakura utambuzi wowote wa upande mmoja wa taifa la palestina katika hatua ambayo waziri mkuu wa nchi hiyo benyamin netanyahu amesema kwamba imetuma ujumbe mzito kwa jumuiya ya kimataifa waziri wa mambo ya nje wa brasil mauro viera amewaambia waandishi wa habari kwamba kulikuwa na makubaliano ya pamoja kwa suluhisho la mataifa mawili kama la kipekee katika mzozo huo wa mashariki ya kati mkuu wa sera za kigeni wa mmoja wa ulaya yoseph borel alikuwa amemtaka viera kutumia hotuba yake ya mwisho kwenye mkutano huo kuelezea ulimwengu kwamba katika mkutano huo wa j ishirini kila mtu alikuwa anaunga mkono suluhisho hilo la mataifa mawili kwa kuweko kwa taifa huru la palestina pamoja na lile la israel kutoka otoleke moja kwa moja katika taarifa kutoka jamogo ambapo maelfu ya raia waishiwo kwenye mji wa goma wa mashariki jamhuri ya ya kongo wanahangaika hivi sasa kutokana na upungufu mkubwa wa chakula ndani ya maduka na masoko ya eneo hilo hali hiyo imeshuhudiwa baada ya wasiwamishitatu uh, kuzifunga barabara muhimu zinazosambaza bidhaa katika mji huo baadhi ya wakaazi wa, wa mji huo wamewa m- wameuawa kutumia njia ya maji kwa wameamua kutumia njia ya maji kwenye ziwa kivu wiki chache baada ya kufungwa kwa barabara za usambazaji wa chakula kwenye mji wa goma kutokana na vita vya msh 3 ziwa hilo linasalia kuwa njia pekee muhimu kwa kusafirisha vyakula toka vijiji vya kivu kusini hadi goma kupitia mji mdogo wa nzulo kilomita 1 kutoka goma kwenye mwambao wa ziwa kivu hata hivyo watu hao wanaoshuhudia ukosefu wa chakula kufuatia usalama mdogo kwenye barabara zilizoko na zinazokaliwa na waasi wameelezea changamoto wanazozikabili wanapotumia njia hiyo mbadala kutoka potolekeahadi nchini kenya ambapo mania ya waombolezaji nchini kenya alhamis wamesindikiza jeneza la mwanariadha bingwa dunia wa mbio ndefu wakati lilipokuwa likipelekwa kwenye kijiji chake ambako atapumzishwa huku wakiimba nyimbo za dini na kushikana mikono waombolezaji hao waliufuata msafara wa magari uliobeba jeneza hilo kutoka kwenye chumba cha kuhifadhi maiti mjini eldoret ukielekea kwenye kijiji chake cha chepsamo Kiptum, mwenye umri wa miaka 4 alikufa katika ajali ya barabarani akiwa na kocha wake jave hakizima na mapema mwezi huu baada ya gari lake kupoteza mwelekeo na kugonga mti kiptum alikuwa ameshiriki mara maratatu zote zikiwa miongoni mwa saba zenye kasi kubwa zilizowahi kurekodiwa katika historia ibada ya mwisho ya kiptum itakuwa hi leo kwa masaa ya kenya na inatarajiwa kwamba rais pamoja na viongozi vengine wa kiserikali na kidini watahudhuria uh, ibada hiyo na tukimalizia makala haya lugha ya mama au lugha ya asili ni msingi imara wa kujifunza lugha nyingine kwa sababu ni lugha ya kwanza ambayo mtoto anajifunza nyumbani kabla ya kuanza masomo wataalam na wadau wa lugha ya kiswahili nchini tanzania na kenya wamesema kwamba lugha za asili ni muhimu kwa watoto wafundishwe kabla ya kuanza masomo ili kuikuza lugha ya kiswahili yenye maingiliano na lugha hizo za asili za kiafrika profe ewayugi mmoja wa wataalam wa lugha wa za asili nchini kenya amesema kuwa wakati umefika kwa lugha za mama kuhimizwa katika mazungumzo na jamii katika bara la afrika lenye lugha zaidi ya ef b nchini tanzania wataalam na wadao hao wa kiswahili wamehimiza umuhimu wa kuhifadhi lugha hizo za asili kwa kuandika vitabu na kamusi ikiwa ni uridhisha wa lugha za asili kwa vizazi vijavyo nauskwamatokwa na makala maalum kuhusiana na swalazima la lugha za mama baada ya taarifa hizi waendelea kusikia idhaa kiswahili yas ukiwana migode migerano tukilekea moja kwa moja katika maswala ya michezo kwa sasa katika mchezo wa afl mchezaji ambaye ni nin b amelazimishwa kustaafu katika mchezo huo baada ya kupata jeraha la kichwa ambalo lilirujiwa li, tena katika mchezo wa fainali ya mwaka jana mchezaji huyo mwenye miaka 2 alieleza timu yake ya, ya Demons, jana alhamis 2mb kuwa ataondoka mara moja katika kikosi kwa sababu ya kufanyiwa vipimo vya ubongo kuendelea mbele breshaw alipata jeraa hilo dhidi ya, me- ya timu ya collingwood alipoungana na mchezaji wa cllingwoo mlinzi bar alipok kijaribu kumsimamisha pu- mchezaji huyo alipokuwa akipiga katika mechi ya nusu fainalmarobofanalkipenda kutoka hapo poutolike moja kwa moja hadi katika mchezo wa soka ambapo nyota wa zamani wa brazil na barcelona daniaves amefunguliwa mashtaka pamoja na kuweza kuhukumiwa kifungo cha miaka minne na nusu gerezani na mahakama moja ya uhispania ambao imempata na hukumu ya unyenyesaji wa kujamiana mchezaji huo mwenye miaka 4 ni mmoja wa wachezaji wenye sifa sana na ambao waliocheza katika historia ya soka ya klabu ya barcelona na timu ya brazil hata hivyo alikana madai kwamba alimnyanyasa kijinsia mwanamke mmoja mnamo desemba mwaka 2b mwanasheria wasema kwamba watakata rufaa naikuanatakamba kwamba masharaka ayo yaondolewe kabisa na sema kwamba Alves atakata rufaa dhidi ya hukumu hiyo na katika taarifa zingine za soka ni kwamba timu ya ma zimebuka mshindi wa magoli matatu kwa mbili licha kwa muda mrefu kuonekana kwa kwamba wanaelekea kushindwa katika mechi ambayo alikua anacheza fainali ya klabu bingwa za asia ka ukanda huu wa mashariki ya asia ambapo walikuwa anacheza na wenyeji eh, mah fc katika mechi uwanja wa camb makatha walikuwa wanaongoza mbili moja lakini marinas wakasawazisha katika dakika za mwisho za kunyongeza dakika tis na katika dakika za mwisho kabisa za nyongeza wakafunga gollau la tatu na hapo basi kuwavunja mioyo wenyeji wa mchezo huo watanzania wawili walishiriki katika mechi hiyo ikiwa ni kali adamson na charles mombwa katika timu hiyo ya makatha fc na katika makala ja tutazungumza nao kuweza kujua kile ambacho wanapitia katika soka na namna wanaona maendeleo yao katika soka hiyo tamaluzia makala atuangali lvu katika masoko dola moja ya australia na thamani ya sen66 za marekani kdolamoja ya australia na thamani ya, ya faranga 1878 na senti 12 za boruni na dola dolamoasm ya faranga f15a 85 za congo vilevile dola moja na thamani ya faranga 835 na se81 za rwanda wakati dola moa asli na thamani ya shilingi 22 za uganda na dola na thamani ya shilingi9a za kea wakaidolaona hamani ya hali hewa shilini a9 ztitabiwhahewauknai alei at kilele itarajwa a2kltarajwa a kilele pale kwa sasa ni 18 na na7b kilekiwa 2shini kemra ni 241 wakati dani 321 39 m98 na Sydney kwa sasa toni319 kufika ponmshotarfarmatmwaandalia bani kwa makala mengine bana kutoka studio zetu za sbs radio tenda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook